Trang 1 / 2 12 Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 12

Chủ đề: [Newbie] Hỏi cách chụp mẫu với đèn noel đêm

[Newbie] Hỏi cách chụp mẫu với đèn noel đêm

Chào các bác.

Dịp lễ Noel và năm mới sắp đến, đèn giăng tứ lung tung. Em cũng muốn dẫn gái đi chụp đèn Noel bokeh lung linh, mặt gái sáng bừng mắt long lanh như vầy (Hình trên báo ạ):

10380726_317044971830921_8221383460885524696_o by カンジ, on Flickr

Nhưng khi em chụp thì nó toàn ra tựa tựa như vầy:
    DSCF1732 by カンジ, on Flickr

Lấy được bokeh dàn đèn thì mặt mẫu tối thui tối mù. Còn ráng lấy mặt mẫu thì chẳng thấy đèn đóm đâu. Hoặc đánh flash trên máy thì lại quá chát nhìn xấu cả mẫu lẫn đèn.

Em kính mong mấy bác chỉ giáo làm cách nào để chụp được gần gần giống ảnh trên:
    1) Có nhất thiết cần phải có flash rời không?
    2) Nếu không cần flash rời, chụp bằng flash trên máy hoặc chuyển đo sáng thế nào (spot metering gì gì đó...), hoặc đo sáng như thế nào, hoặc sắp xếp vị trí mẫu như thế nào... để đạt được ảnh chụp đèn đêm hiệu quả nhất.

Đa tạ các bác

cũng có ý định giống bác, và đang hóng :D. Hôm qua ở sg định chụp thử thì mưa hay sao đó nên người ta tắt hết đèn... :(

mình nghĩ bạn nên tìm hiểu phần strobist và hậu kì. Chỉ bạn nhiều lúc cũng khó được như hình trên.

Theo mình thấy thì bạn thiếu 1 cây flash, để ánh sáng đánh vô mẫu.

Đang dịp cuối năm nhiều events, em cũng muốn đưa mấy đứa bạn đi chụp ảnh ngoài phố mà thấy khó khăn quá.

Em đang dùng 5D, tính cắm thêm cái flash 580 Ex vào nhưng mọi người bảo 580 nó hơi ngu, mua 600 Ex sẽ thông minh hơn, cơ mà 600 thì cũng hơn nửa cái body của em rồi...
    Live to ride - Ride to live

Lót dép ngồi hóng cao nhân

tương tự làm sao chụp được mấy quả như này nhỉ?
    em thấy rất tự nhiên như là không flash v, nhưng tối thế lại có cả bokeh thì ko flash kiểu gì, lại ko noise nữa chứ
    Cần mua Fujinon 27mm f2.8

Theo kinh nghiệm của em bác tập tạ trc đi ah nếu ko có đèn), chụp tốc chậm thôi để thấy đc hậu cảnh, banh khẩu để lấy boker và iso cao nhất máy bác chịu đc để hình nét. Em thường táng tốc 30 ) trong trg hợp này

Quote Được gửi bởi onlygem View Post
    tương tự làm sao chụp được mấy quả như này nhỉ?
    em thấy rất tự nhiên như là không flash v, nhưng tối thế lại có cả bokeh thì ko flash kiểu gì, lại ko noise nữa chứ
    trời, cái mặt người thế kia mà sao tự nhiên ko flash được??? @@ đâu có ai trang điểm mà cằm sáng trưng vậy bác.
    muốn ko dùng flash cũng được, dùng đèn tóc đèn pin đèn led công suất cao rọi vào. như hình trên rọi từ dưới lên như mấy anh dê dê hay hù ma mấy pé gái í mà
    _còn bác lập topic ơi, muốn có tấm hình mặt gái sáng bừng mắt long lanh lung linh thì trong trường hợp này phải dùng flash thôi, còn dùng thế nào thì nhiều cách lắm. nhưng mà đó chỉ là mặt kỹ thuật thôi, kỹ thuật chỉ là 1 phần trong bức hình thôi bác. muốn giống tấm kia thì gái cũng phải trang điểm kĩ tí, phấn son kỹ càng. gương mặt pose tốt.
    còn trả lời câu hỏi ở post đầu tiên thì: 1. ko nhất thiết phải dùng flash rời. nhưng dùng flash rời maybe có thể làm cho hình đẹp hơn. và nếu có thêm công cụ thay đổi a.s như dù, softbox thì lại maybe đẹp hơn nữa. và nếu thêm 1 cái flash rời nữa cũng có thể lại càng đẹp hơn. NHƯNG chĩ là có thể thôi nhen bác, ko phải 100% sure đâu. và cũng ko nhất thiết phải dùng để có 1 bức hình. thôi thì coi bức hình giống như 1 em gái xinh. muốn xinh ko nhất thiết phải trang điểm, nhưng trang điểm maybe là sẽ xinh hơn, thử mới biết
    2. hiệu quả nhất thì có thể (chụp manual + setup này nọ) nhưng có đạt được yêu cầu thẫm mĩ ko thì ko chắc lắm đâu @_@

Cảm ơn các bác rất nhiều. Em đang đi đào đồ cổ ra được cái flash máy phim gắn softbox lắp vào thử tập tành coi sao.

Trang 1 / 2 12 Cuối cùngCuối cùng