Trang 2 / 2 Đầu tiênĐầu tiên 12
Hiển thị kết quả từ 11 đến 14 / 14

Chủ đề: Tư vân mua sony alpha a5000-a5100

Quote Được gửi bởi iBanshee View Post
    lấy 16-50 đi bạn, góc rộng hơn tí lợi hơn. Với lại 16-50 là ống pancake nên gọn gàng vừa vs body A5000 hơn nếu bạn chọn, chất lượng ảnh thì cũng same same nếu ko nói 16-50 nhỉnh hơn đôi chút. Mà bạn thích chụp đêm sao ko mua Olympus hay Pana GX7 có chống rung in body lợi đc ít nhất cũng 3 stop mà giá vs lens cũng vừa phải hơn nữa :D. Ý kiến cá nhân thôi ^^
    À mình thích sony alpha chụp selfie,mà mua sony thì đến cửa hàng nào tks

Mình cũng cùng quan điểm với bạn ở trên: 1 là lấy A 6000 còn không là A 5000.
    Mình đã xài A5000 , lúc đầu cũng thích màn hình lật 180 độ, nhưng mua máy rồi thì chỉ "tự sướng" đúng 2 lần rồi thôi. bạn không nên xem đó là 1 tiêu chí để lựa chọn máy.
    A5000 có thể không lấy nét nhanh như A 6000 nhưng vẫn lấy nét tốt. Ngoài ra việc chụp ảnh tối mờ nhòe còn phụ thuộc ống kính, khẩu độ của ống kính, tốc độ bạn chụp, ISO bạn thiết lập nữa nên cũng không thể đổ thừa cho body được bạn à.
    Lens kit 16-50 tương đối tốt, màu sắc đẹp, lấy nét cũng khá nhanh nhưng thích hợp khi bạn chụp ban ngày. Chụp thiếu sáng, chụp tối nếu không dùng flash thì lens này hơi hạn chế do khẩu độ mở tối đa là 3.5 thôi. Buổi tối bạn thể quan tâm đến những lens có độ mở khẩu độ lớn đến 1.8 hay 2.8 như Sel 50mm F1.8 giá khoảng 5 triệu (chuyên cho chân dung, khuyến khích nên có), Sigma 30mm F2.8 hoặc Sigma 19mm F2.8 (cả 2 lens đều có giá 4,2 triệu).
    Còn lens đa dụng 16-70mm F4 là 1 lens rất tốt nhưng cũng sẽ gặp hạn chế khi chụp đêm, chụp thiếu sáng do khẩu độ nhỏ đồng thời giá cũng rất cao (nếu nhớ không lầm thì khoảng 19 triệu) nên có lẽ thời điểm hiện tại với ngân sách của bạn thì chưa thích hợp.

Vì vậy mình gợi ý:
    1. Nếu bạn có thể cố gắng hiện tại có 16 triệu, bạn sẽ lấy A 6000 + Kit. Chụp 1 thời gian cho quen rồi mua đầu tư thêm lens.
    2. Còn nếu bạn chỉ có 15 triệu và sau này không thể hoặc không muốn bỏ thêm tiền để mua lens, body thì bạn sẽ lấy A5000 + Kit với giá khoảng 9,5 triệu . Số tiền còn lại mua lens SEL 50mm f1.8 giá khoảng 5 triệu hoặc lens Sigma như trên tùy nhu cầu của bạn.
    Bạn có thể ghé Khánh Long, hoặc zshop để tham khảo giá.

Vài dòng hi vọng hữu ích cho sự lựa chọn của bạn.

Cám ơn mọi người đã nhiệt tình giúp đỡ^^

Mình cũng mới mua A5000 để quay phim, chất lượng quay phim khá ổn, gương lật có thể ngửa lên tiện cho quay phim, còn chụp ảnh thì mình vẫn ưa canon dslr hơn. Đang tham khảo 1 lens nào đấy tốt cho quay phim trên em này nữa ạ

Trang 2 / 2 Đầu tiênĐầu tiên 12