Trang 1 / 2 12 Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 11

Chủ đề: Làm sao nhận biết nút (phím bấm) DOF review hoạt động

Làm sao nhận biết nút (phím bấm) DOF review hoạt động

Tôi xài Nikon D7000, theo manual thì "muốn xem DOF thì nhấn nút này, màn hình viewfinder sẽ hơi tối lại và ...." Nhưng máy của tôi thì nhấn thoải mái, không thấy hiệu ứng và kết quả như sách hướng dẫn. Vậy làm cách nào thầm định tại máy/thao tác sai....
    D7k + 35 F1.8G DX, 18-135, 70-210 F4, Tokina 11-20 F2.8 DX; GR II

Bạn thử đóng khẩu khoảng 8 đến 11 hoặc hơn nữa càng tốt rồi nhấn xem trời có sụp tối không nhé, chào bạn.

Quote Được gửi bởi vinhthaloe View Post
    Tôi xài Nikon D7000, theo manual thì "muốn xem DOF thì nhấn nút này, màn hình viewfinder sẽ hơi tối lại và ...." Nhưng máy của tôi thì nhấn thoải mái, không thấy hiệu ứng và kết quả như sách hướng dẫn. Vậy làm cách nào thầm định tại máy/thao tác sai....
    Có lẽ bạn để khẩu độ bằng khẩu độ tối đa của ống kính nên không thấy tác dụng của DOF preview. Để máy ở M (Manual) chọn khẩu độ nhỏ như 8 hoặc 11 rồi thử coi sao.

Cám ơn @thachduphoto và PentaxKXX.

Trong quá trình thử như các bạn hướng dẫn mới phát hiện ra do máy cài đặt nút bấm này để khóa Flash (FV lock) chứ không phải chức năng DOF preview. Sau khi khai báo lại thì được kết quả như sách hướng dẫn.

Mày mò thêm trên Internet mới phát hiện ra một thủ thuật (tip) khá hay cho phím bấm này là thay vì dùng để xem DOF (nhiều người chê là vô dụng không giúp ích gì nhiều), họ gán nút này thực hiện chức năng đo sáng điểm (Spot Mettering). Tôi thấy tip này đúng là cái mình cần, đỡ phải loay hoay đo sáng làm mất thời khắc chụp.
    Được sửa bởi vinhthaloe lúc 10:08 AM ngày 17-12-2014 Reason: sửa lỗi chính tả

Quote Được gửi bởi vinhthaloe View Post
    Cám ơn @thachduphoto và PentaxKXX.

Trong quá trình thử như các bạn hướng dẫn mới phát hiện ra do máy cài đặt nút bấm này để khóa Flash (FV lock) chứ không phải chức năng DOF preview. Sau khi khai báo lại thì được kết quả như sách hướng dẫn.

Mày mò thêm trên Internet mới phát hiện ra một thủ thuật (tip) khá hay cho phím bấm này là thay vì dùng để xem DOF (nhiều người chê là vô dụng không giúp ích gì nhiều), họ gán nút này thực hiện chức năng đo sáng điểm (Spot Mettering). Tôi thấy tip này đúng là cái mình cần, đỡ phải loay hoay đo sáng làm mất thời khắc chụp.
    Bác có thể giải thích rõ hơn cái vụ gán nút đó là để đo sáng điểm được không? Ý bác là dùng nút đó để thay đổi các chế độ đo sáng phải ko?

Quote Được gửi bởi anhvu2889 View Post
    Bác có thể giải thích rõ hơn cái vụ gán nút đó là để đo sáng điểm được không? Ý bác là dùng nút đó để thay đổi các chế độ đo sáng phải ko?
    Kính bác,

- Máy để thường trực theo kiểu đo sáng toàn vùng hoặc trung tâm để chụp trong điều kiện sáng bình thường. Gán cho một nút nào đó chức năng đo sáng theo điểm để chụp NHANH trong điều kiện ánh sáng phức tạp. Rất lợi hại.

- Việc gán nút nào và gán như thế nào là tùy bác và tùy máy. Bác chịu khó đọc manual bán kèm theo máy nhé. Kính
    D90 bung keo...

Quote Được gửi bởi anhvu2889 View Post
    Tôi xài Pentax K20D, nhưng hôm Black Friday nó sale cái Nikon D7000 có cả lens 18-105 rẻ quá không mua không được. Mua rồi không lẽ không xài, mà xài thì phải đọc cuốn manual. Đọc thì quá nhiều không thể nhớ hết nên chỉ lướt qua gặp cái nào cần thì tìm hiểu kỹ hơn.
    Những câu hỏi , đáp như thế này khiến mình phải tìm hiểu những cái người ta thắc mắc, nhờ đó mà hiểu kỹ và nhớ lâu hơn.
    Bây giờ trở lại cái D7000 này. Nó có 2 cái nút mình có thể điều chỉnh để thay đổi chức năng của nó, mà các chức năng này 2 cái có thể giống nhau. Coi hình trang 4 của cuốn manual. Nút số 3 gọi là nút Function có chữ Fn nút số 4 nó gọi là Depth-of-Field preview. Khi mình mua máy nó cài đặt chức năng của 2 nút này như sau: Nút Fn khi mình bấm vào nó sẽ chuyển sang "Spot metering" (hàng đầu trang 231 )nếu mở flash ( flash cóc hoặc flash Nikon rời) bấm vào nó sẽ khóa flash. (Coi số 4 trang 149).
    Nút số 4 không có tên nhưng trang số 4 nó đề tên nút này là "Depth of Field Preview" Nếu mở flash khi bấm nút này chức năng của nó không phải là "depth of field preview" nữa mà là "Modeling flash" trang 228. Mình có thể thay đổi chức năng của 2 nút này coi trang 230, 231 và 232. ( Nếu không hiểu modeling flash là gì thì hỏi tiếp)
    Hy vọng giải đáp được thắc mắc của bạn anhvu2889.
    Được sửa bởi PentaxKXX lúc 08:47 PM ngày 20-12-2014

Quote Được gửi bởi PentaxKXX View Post
    Tôi xài Pentax K20D, nhưng hôm Black Friday nó sale cái Nikon D7000 có cả lens 18-105 rẻ quá không mua không được. Mua rồi không lẽ không xài, mà xài thì phải đọc cuốn manual. Đọc thì quá nhiều không thể nhớ hết nên chỉ lướt qua gặp cái nào cần thì tìm hiểu kỹ hơn.
    Những câu hỏi , đáp như thế này khiến mình phải tìm hiểu những cái người ta thắc mắc, nhờ đó mà hiểu kỹ và nhớ lâu hơn.
    Bây giờ trở lại cái D7000 này. Nó có 2 cái nút mình có thể điều chỉnh để thay đổi chức năng của nó, mà các chức năng này 2 cái có thể giống nhau. Coi hình trang 4 của cuốn manual. Nút số 3 gọi là nút Function có chữ Fn nút số 4 nó gọi là Depth-of-Field preview. Khi mình mua máy nó cài đặt chức năng của 2 nút này như sau: Nút Fn khi mình bấm vào nó sẽ chuyển sang "Spot metering" (hàng đầu trang 231 )nếu mở flash ( flash cóc hoặc flash Nikon rời) bấm vào nó sẽ khóa flash. (Coi số 4 trang 149).
    Nút số 4 không có tên nhưng trang số 4 nó đề tên nút này là "Depth of Field Preview" Nếu mở flash khi bấm nút này chức năng của nó không phải là "depth of field preview" nữa mà là "Modeling flash" trang 228. Mình có thể thay đổi chức năng của 2 nút này coi trang 230, 231 và 232. ( Nếu không hiểu modeling flash là gì thì hỏi tiếp)
    Cảm ơn 2 bác nhé. Trc giờ em toàn vô chỉnh lại trong quick setting chứ ko gán fn cho nút đó. Nay được mở mang thêm đầu óc rồi :D

Ah, vô forum hơi trễ, nên có nhiều người trả lời bạn rồi. Gán phím/nút bấm DOF preview cho chức năng Spot mettering, bạn làm như sau: Vào Custom Settings Menu -> f-> Controls -> f4 Assign Preview Button, sau đó gán cho chức năng Spot Mettering. Xong. :-)

Quote Được gửi bởi PentaxKXX View Post
    bác ơi em thấy có bài bác từng lau con len minolta , có con lens jc penney 135 f2.8 bị chảy dầu chút .. nên khẩu từ 11-22 ko khép đc vào(hay do len nó thế bác nhỉ :() .... bác có ở HN ko chỉ giáo cho em cách vệ sinh ạ.... cám ơn bác

Trang 1 / 2 12 Cuối cùngCuối cùng