Trang 1 / 2 12 Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 12

Chủ đề: Có nên phượt Sài Gòn - Buôn Ma Thuột bằng xe đạp nữ (mini/cào cào)

Có nên phượt Sài Gòn - Buôn Ma Thuột bằng xe đạp nữ (mini/cào cào)

Chào các bác, hiện con gái em chuẩn bị chuyển về BMT học (cấp 2). Em định mua 1 chiếc xe cào cào/mini để nó đi học hàng ngày. Mà máu độp cứ sôi lên nên muốn độp từ Sài Gòn về luôn, vừa đi vừa nghỉ vừa ngủ. Rất mong các bác cho ít lời khuyên.
    Có nên đi hay không?
    Nếu có thì:
    - Về xe: Dòng cào cào/mini của Martin, Asama, Maruishi bán ở Võ Thị Sáu có kham nổi không? Thấy sườn thép, đi đường xấu chầm chậm chắc không đến nỗi, Martin, Asama thì phải gắn thêm đề còn Maruishi có sẵn 3 tốc độ nên leo dốc ít chắc cũng dc. Dốc nhiều chắc em dắt bộ. Hay các bác thấy dòng nào tốt hơn mà giá vừa phải không ạ?

- Về lộ trình, em coi Vietbando là 333km: Em định đi trong 4 ngày, ngày đầu sung chắc đạp đến Đồng Xoài hoặc qua khỏi tí tùy theo sức khỏe, cố gắng trên 120km. Còn lại 210km thì phân phối trong 3 ngày sau, trung bình mỗi ngày 70km (tùy dốc nhiều ít). Em đang rất cần các bác tư vấn giúp nên chia các chặng ra sau, nhất là 3 chặng sau, nên nghỉ lại ở Bù Đăng, Gia Nghĩa, Đak Song hay những trạm nào (Em cố gắng ngủ nhà nghỉ nhưng có chùa hay nơi cắm trại thì đỡ hơn ạ).
    Không biết đường 14 đã sửa đến đâu, có bác nào mới đi không ạ?

-Về trang bị: Em có xem mấy topics liên quan, nhưng em mong các bác bổ sung thêm nếu chặng này cần gì đặc biệt hơn không nhỉ.

-Về bạn đồng hành: Có bác nào đi cùng thì em cám ơn hỏng hết luôn. Đi phượt 2 hay 3 người thì lợi ích hỗ trợ nhau gấp 2 3 chục lần, nhất là cắm trại ngủ. Rất rất hy vọng có bác không chê phượt cào cào/mini cùng đi.

-Còn vấn đề gì em chưa hỏi không ạ? hi

Mong các bác đừng chê em đi phượt cào cào/ mini, cho em nó ít lời khuyên với nha! Còn không nên đi chắc em lên BMT mua cho xong.

(Em 36t, chỉ đi xe đạp đi làm, thỉnh thoảng làm 1 vòng cầu Phú Mỹ, về quê Long An 60km vài lần và mới đi về Bình Châu 120km có 1 lần nhưng là đi MTB hoặc Touring. Dòng mini chỉ mới đi xa nhất trong 1 lần về quê mua xe tặng bà chị gv nhân dịp 20.11)

(Nếu bác nào nói riêng xin inbox hoặc email last1978@gmail.com dùm em nha)

Cảm ơn các bác đã đọc tin!
    Đạp chút đã!

Bác tự lượng sức khỏe thôi.

- Đạp ngày đầu 120km rồi nghỉ tối hôm đó ngủ đẩy giấc, sáng hôm sau có đủ sức đạp tiếp ~ 100km không?
    Căn cứ vào những lần đạp xe của bác, để thử xem có còn sức hay không, và nhớ là đạp đường đốc mệt gấp nhiều nhiều lần đạp đường phẳng.

- Xe mini sườn nhỏ, tư thế đạp không thuận lợi cho nam giới, không biết bác có to con hay không?

- Nên chọn nhà nghỉ để đủ tiện nghi đảm bảo cho giấc ngủ.
    Chúc Bình An
    FaceBook

Thanks bác 11002, em cao 1m78, inseam hình như 80 đi xe size 18" / 54, hic. Nếu đi phải coi cỡ ống ngồi con mini coi vừa cốt yên con xe đang chạy không, thay qua cày về. Có lẽ phải vào nhà nghỉ thật. Nhưng mà lên lộ trình rồi giữa đường không chơi nổi, quăng xe lên xe đò chắc hụt hẫng và thất vọng về bản thân lắm nhỉ. Không biết cảm giác yomost ra sao. Nhưng chắc em sẽ cố, cùng lắm kéo dài thêm 1 ngày. Chơi doping Glucosamine, Calcium, thuốc bổ tá lả luôn. hehe
    Đạp chút đã!

Em e rằng xe mới, yên của loại mini này bác đạp 100km mỗi ngày chắc ê mông luôn.
    Phạm An Dương
    Whatever has been done, can be outdone.

xe mini khi leo dốc ko có thế để đạp đâu bác

bác nên tập chạy mỗi ngày khoảng 50 -70km trước chuyến hành trình, em vừa đi 600km từ sg ra nha trang, ngày nào cũng tập chạy mà leo dốc còn đuối
    A7R, Nex7,CZ 24 1.8, CZ 55 1.8, LAEA4, CZ 135 1.8 ZA,70200G,Min 200 3.5, F60,Slik 450D + B1

Thấy bác Nam đạp mỗi ngày 70 km (vừa tập, vừa đi làm) nể thiệt. Mà đi BMT mấy chặng dốc nhiều đạp 70km chắc bằng 3 lần đường bằng (tính ra tương đương 210 km đường bằng) hix hix. Phải ráng tập như bác Nam thôi! Cố lên nào!
    Đạp chút đã!

Quote Được gửi bởi Silent Biker View Post
    Thấy bác Nam đạp mỗi ngày 70 km (vừa tập, vừa đi làm) nể thiệt. Mà đi BMT mấy chặng dốc nhiều đạp 70km chắc bằng 3 lần đường bằng (tính ra tương đương 210 km đường bằng) hix hix. Phải ráng tập như bác Nam thôi! Cố lên nào!
    mình nghĩ ngày đầu nếu chưa có đèo thì bạn nên ráng chạy cho dc nhìu nhìu, để dành mấy ngày leo đèo cho ít lại

ngày đầu mình quất 1 phát 240km, sau đó ngày 2 nghỉ, ngày 3 160km, mấy ngày sau toàn đèo nên chỉ chạy dc 60 -70km/ ngày
    A7R, Nex7,CZ 24 1.8, CZ 55 1.8, LAEA4, CZ 135 1.8 ZA,70200G,Min 200 3.5, F60,Slik 450D + B1

Đi về Buôn Mê mệt đó bác, hôm vừa rồi e gửi xe MTB trên xe đò để mang về Gia Lai đạpchụp cho trong lành, kết quả là vẫn đạp được, nhưng mệt không muốn chụp bác ah. Bác nên cân nhắc hành trình, khá mệt ạ.

Quote Được gửi bởi yeucanha View Post
    Đi về Buôn Mê mệt đó bác, hôm vừa rồi e gửi xe MTB trên xe đò để mang về Gia Lai đạpchụp cho trong lành, kết quả là vẫn đạp được, nhưng mệt không muốn chụp bác ah. Bác nên cân nhắc hành trình, khá mệt ạ.
    Bác gửi xe đò về rồi đạp vòng quanh Gia Lai để chụp hay sao ạ? Hành trình ra sao, xa gần thế nào, chắc dốc nhiều lắm hay sao mà vẫn khá mệt?
    Đạp chút đã!

Quote Được gửi bởi Silent Biker View Post
    Bác gửi xe đò về rồi đạp vòng quanh Gia Lai để chụp hay sao ạ? Hành trình ra sao, xa gần thế nào, chắc dốc nhiều lắm hay sao mà vẫn khá mệt?
    Dạ e gửi xe oto ở bến xe miền đông. Về tới thành phố Pleiku e đạp thăm các địa danh quanh thành phố, và chạy các huyện xung quanh như Iagrai, xã Biển Hồ, Hà Bầu. Đường đi dốc lên dốc xuống bác ạ, không được sướng như kiểu đi khổ về sướng hay ngược lại đâu ạ, thêm điều chú ý nữa là mùa này gió khá mạnh, e nghĩ không đạp nổi đâu ạ :(.

Trang 1 / 2 12 Cuối cùngCuối cùng