Hiển thị kết quả từ 1 đến 6 / 6

Chủ đề: Tư vấn chọn Xpro1 hay X M1 hay X E1

Tư vấn chọn Xpro1 hay X M1 hay X E1

Tình hình là em đã có Canon 1D4, giờ muốn chọn 1 em làm back up khi đi chơi với gia đình, chụp linh tinh phong cảnh, đường phố, chụp đêm với các tiêu chí sau:
    - Chất ảnh tốt, chi tiết tốt (em cũng có con Canon G15 nhưng không hài lòng mỗi khi phóng 100%, mất chi tiết quá trời)
    - Khử Iso tốt trong tầm mức 3.200 (con g15 mà 800 là nguy hiểm rồi)
    - Lấy nét chuẩn trong điều kiện ánh sáng yếu

Mong các bác cho lời khuyên về 3 em này, ưu và nhược của từng em ạ. Xin cảm ơn nhiều ạ
    Note: ngân sách của em chỉ tầm 20 trđ đổ lại thui ạ , mua hàng sài rồi cũng không sao ^_^
    Mơ về 1Dx

Có phải ý bác là 20tr cho cả body+lens không nhỉ?
    Trong 3 em này thì em vote X-E1, hoặc X-E2 hàng 2nd - 20tr cũng đủ mua. Em thấy một số cửa hàng vẫn còn hàng X-E1 +Kit 18-55 mới, giá 20tr, nhưng em nghe nói Fujifilm ngưng sản xuất X-E1 hơn 8 tháng nay rồi.
    Theo tiêu chí của bác thì em phân tích như sau:
    _ Cả 3 con đều cho ảnh chi tiết tốt, chất ảnh của Fuji thì không thua 1 hệ máy cảm biến APS-C nào, đặc biệt chất ảnh jpeg được đánh giá cao nhất.
    _ Iso 3200 xài thoải mái nhé bác, 6400 cũng ok (cả 3 máy)
    _ Fuji lấy nét thiếu sáng chậm, nhưng lấy nét được và đã báo nét thì chuẩn. X-E1 và X-M1 lấy nét nhanh hơn X-Pro1.
    Bác dùng làm back-up thì cũng nên thêm tiêu chí nhỏ gọn, X-E nhỏ hơn X-Pro (EVF và OVF thì tùy mỗi người chọn), X-M nhỏ nhất nhưng không có VF.
    X-E2 thì hơn X-E1 ở các điểm: Lấy nét, EVF, LCD.
    Lens thì bác chơi nhiều rồi chắc biết mình cần gì. Nếu là back-up 1 body + 1 lens thì em vote bác chọn 1 trong các lens sau: 18-55, 35 1.4, 23 1.4

Quote Được gửi bởi Metal_Fx3 View Post
    Có phải ý bác là 20tr cho cả body+lens không nhỉ?
    Trong 3 em này thì em vote X-E1, hoặc X-E2 hàng 2nd - 20tr cũng đủ mua. Em thấy một số cửa hàng vẫn còn hàng X-E1 +Kit 18-55 mới, giá 20tr, nhưng em nghe nói Fujifilm ngưng sản xuất X-E1 hơn 8 tháng nay rồi.
    Theo tiêu chí của bác thì em phân tích như sau:
    _ Cả 3 con đều cho ảnh chi tiết tốt, chất ảnh của Fuji thì không thua 1 hệ máy cảm biến APS-C nào, đặc biệt chất ảnh jpeg được đánh giá cao nhất.
    _ Iso 3200 xài thoải mái nhé bác, 6400 cũng ok (cả 3 máy)
    _ Fuji lấy nét thiếu sáng chậm, nhưng lấy nét được và đã báo nét thì chuẩn. X-E1 và X-M1 lấy nét nhanh hơn X-Pro1.
    Bác dùng làm back-up thì cũng nên thêm tiêu chí nhỏ gọn, X-E nhỏ hơn X-Pro (EVF và OVF thì tùy mỗi người chọn), X-M nhỏ nhất nhưng không có VF.
    X-E2 thì hơn X-E1 ở các điểm: Lấy nét, EVF, LCD.
    Lens thì bác chơi nhiều rồi chắc biết mình cần gì. Nếu là back-up 1 body + 1 lens thì em vote bác chọn 1 trong các lens sau: 18-55, 35 1.4, 23 1.4
    03 thằng này thì chỉ có Pro1 là có Evf, 2 thằng kia đều phải ngắm bằng LCD chứ làm gì có thằng nào có OVF đâu bác, hì. Còn 2 thằng M1 và E1 em thấy hình như chất lượng cũng tương đồng, M1 lại ra sau nhưng sao cái thằng E1 nó giá cao thế nhỉ, có phải chỉ vì thằng E1 nó vỏ kim loại, thằng M1 vỏ nhựa??

Thêm 1 câu hỏi nữa là con Lens Fujifilm XC 27F2.8 ok không nhỉ, giá con này em thấy khá mềm, gắn crop cũng tương tự 35mm trên FF, nhưng tại thấy it người sài quá nên cũng quan ngại ^_^
    Mơ về 1Dx

Quote Được gửi bởi nghesibungbu View Post
    03 thằng này thì chỉ có Pro1 là có Evf, 2 thằng kia đều phải ngắm bằng LCD chứ làm gì có thằng nào có OVF đâu bác, hì. Còn 2 thằng M1 và E1 em thấy hình như chất lượng cũng tương đồng, M1 lại ra sau nhưng sao cái thằng E1 nó giá cao thế nhỉ, có phải chỉ vì thằng E1 nó vỏ kim loại, thằng M1 vỏ nhựa??

Thêm 1 câu hỏi nữa là con Lens Fujifilm XC 27F2.8 ok không nhỉ, giá con này em thấy khá mềm, gắn crop cũng tương tự 35mm trên FF, nhưng tại thấy it người sài quá nên cũng quan ngại ^_^
    X-E1 có kính ngắm EVF mà bác, xài cũng ok lắm. Mình đang xài nè. Còn kính ngắm trên X-pro1 là kính ngắm lai, bác có thể chuyển đổi qua lại giữ OVF và EVF. X-E1 sau khi cập nhật firmware mới nhất thì lấy nét ok, không còn chậm nữa.

Quote Được gửi bởi nghesibungbu View Post

E1 có EVF chần dần phía sau đó mà bác! Vậy nên giá nó cao hơn M1. Còn một số điểm hơn khác nữa, cơ bản là E1 là dòng cao hơn M1.
    XF 27 mình biết một số người dùng họ đều khen, chỉ duy một khuyết điểm là f2.8 không đủ to trong một số trường hợp. Lens 27mm gắn lên body crop 1.5x của Fuji sẽ tương đương 41mm trên FF.
    Được sửa bởi Metal_Fx3 lúc 01:28 PM ngày 11-12-2014

hi, hom nay em da cam thu E1, Pro 1, con M1 chua cam nhung da so qua A1, Pro 1 thi to qua, E1 thi cung hoi to, nhung cai kinh ngam Evf cua E1 lam em ko thich lam, no cham cham ca giut hoi kho chiu. Co le em lam con A1 hoac M1, nho ma co vo, con tien chac de choi con 35 nhi☺