Trang 1 / 4 123 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 32

Chủ đề: Chọn mua Nikon D7100 vs Canon 70D hay Sony A6000

Chọn mua Nikon D7100 vs Canon 70D hay Sony A6000

Xin chào các bác!
    Mình cũng biết là vấn đề này có nhiều người đã hỏi và mình cũng đã tham khảo nhiều topic trên tinhte và vnphoto rồi. Biết các bác cũng mệt hỏi nhiều quá nhưng mình mạo muội nhờ góp ý chút.
    Sắp cuối năm nên mình muốn mua một cái máy ảnh. Mình chưa sử dụng máy ảnh DSLR hay hàng cao cấp nào trước đây và mình chụp ảnh bằng phone (5s, z1) cũng như hạch :((. Biết thân biết phận nên mình chỉ muốn chụp cho ra ảnh chi tiết, rõ.
    Mình là mình rất kết A6000. Body very sexy, nịnh mắt. Budget ~20tr (có thể đầu tư thêm, nhưng mình ko muốn vi mình cũng không phải đam mê nhiếp ảnh nhiều). nếu mua a6000 mình còn đủ tiền thêm em 35/50f1.8 nữa.
    Nhưng sau khi xem xét lại nhu cầu bản thân và điều kiện sử dụng mình lại thấy em nó chớt quớt và 2 con đen hôi kia lại hợp hơn. Ở đây là do mình không đam mê máy ảnh lắm, chỉ thích thôi nên mới suy nghĩ tùm lum. Chứ không thì mua con nào cũng được để trải nghiệm dần. Nhu cầu của mình:
    - Mình thích chụp phong cảnh. Do mình hay tự kỷ đi phượt một mình (nói cho sang chứ sách xe lên chạy xa xa ví dụ từ nhà mình Vũng Tàu đi Nha Trang, Tiền Giang...) vì rủ éo ai đi cùng và cũng ít bạn bè để rủ. Như thế cần pin trâu bò, máy bền. Nghi ngờ con iểng a6000 chụp lúc mưa lất phất hay gió bụi là die.
    - Tia gái từ xa về thẩm du :D, cái này nói dỡn mà cũng là nói thiệt. Chụp người mình thích chụp chi tiết rõ ràng. Mình không thích kiểu ảo ảo. Do mình là dân kỹ thuật. mà cũng có thể do mắt thẩm mỹ mình kém nên không nhạy cảm lắm.
    Một yếu tố nữa là con a6000 nó như phone ấy năm nào cũng ra cái mới. Công nghệ Mirrorless còn mới, chắc chắn sẽ update liên tục. Còn 2 con kia thì lâu hơn. Biết đâu tháng 3 tới nó lại ra a6100. Tuy biết là có thể nó chẳng hơn bao nhiêu, có khi chỉ là nâng cấp nhỏ để hút máu NTD. Nhưng tay ngang như mình cũng không khỏi xốn xang :D.

Hơi dài dòng các bác thông cảm. Cho mình xin chút ý kiến.

em cũng mới lụm con A6000 ở bestbuy lens kit với giá 750$ nó cho thêm cái len 55-210mm mà giờ đang suy nghĩ về 2 con t5i với d5300 tại vì 3 này giá ngang bằng nhau.

em dùng canon và cũng dùng 70D nên em sẽ bảo bác mua 70D ) em chưa dùng 2 con kia nhưng theo ý kiến riêng của em: bác chưa bao giờ dùng DSLR và nói thẳng ra là bước chân vào cái này nó như chất gây nghiện, cứ 1 thời gian sẽ ra gear mới và ai cũng muốn chạy đua vũ trang. Vấn đề bác có theo nghiêm túc không hay chỉ là chưa mua nên cứ nghĩ sẽ phải mua cái mới nhất hay sợ sau này nó lỗi mốt gì đó. Lúc đầu em cũng đắn đo cứ sợ con 70D chả bằng anh bằng em sau này của nó nhưng vấn đề là trừ phi bác mua 1DX thì may ra mới sợ ko bị "tụt hậu" công nghệ :D

Con 70D lẫn D7100 đều chống nước chống bụi, con D7k1 thì có 2 cái loa stereo ngay phía trên máy nên em ko rõ các bác dùng D7k1 có sợ bị nước vào ko nhưng em nghĩ ko tới mức vài giọt nước là đi luôn cái máy đâu nên bác ko lo về độ bền

còn về pin bác có thể mua thêm grip để tăng lượng pin, và lượng pin còn phụ thuộc vào cài đặt của bác trong máy. Pin của D7100 hơn 70D 1 chút ( 950 shot so với 920 shot theo thông số của hãng )

Chụp phong cảnh thì có vẻ nikon hay hơn canon (???) đây là nhiều người bảo em, và D7100 nghe giang hồ đồn cho ảnh chi tiết hơn 1 tẹo so với 70D, 70D thi nổi bật với khả năng lấy nét ( Phase ), tia gái từ xa thì chắc chắn bác sẽ cần đầu tư 1 con lens tiêu cự dài, dùng crop là hợp lý nhưng trên D7100 có chế độ crop 1.3x nên zoom xa hơn tạm thời.

và giá của D7100 cũng ít hơn 70D 1 tẹo nhưng thực ra cũng chẳng quá chênh lệch nhiều, 70D hơn hẳn về touch screen, màn hình lật ( cài này cực cực thích với những bác thích quay phim hoặc chụp live view )

Em mua máy đơn giản thế này, em đã từng dùng canon 60D của thằng bạn 1 năm, giờ cầm sang cái nikon em thao tác ko quen lắm và nhà cũng có bà chị dùng canon nên em chọn 70D vì những yếu tố trên. Nói chung bác nên thử mượn ai đó máy, cầm thử, chụp thử. So với em 70D lẫn D7100 cũng chẳng khác gì nhau, chỉ là 2 cái hãng và bố trí phím thôi :D

Quote Được gửi bởi ryuflatron View Post
    em dùng canon và cũng dùng 70D nên em sẽ bảo bác mua 70D ) em chưa dùng 2 con kia nhưng theo ý kiến riêng của em: bác chưa bao giờ dùng DSLR và nói thẳng ra là bước chân vào cái này nó như chất gây nghiện, cứ 1 thời gian sẽ ra gear mới và ai cũng muốn chạy đua vũ trang. Vấn đề bác có theo nghiêm túc không hay chỉ là chưa mua nên cứ nghĩ sẽ phải mua cái mới nhất hay sợ sau này nó lỗi mốt gì đó. Lúc đầu em cũng đắn đo cứ sợ con 70D chả bằng anh bằng em sau này của nó nhưng vấn đề là trừ phi bác mua 1DX thì may ra mới sợ ko bị "tụt hậu" công nghệ :D

Con 70D lẫn D7100 đều chống nước chống bụi, con D7k1 thì có 2 cái loa stereo ngay phía trên máy nên em ko rõ các bác dùng D7k1 có sợ bị nước vào ko nhưng em nghĩ ko tới mức vài giọt nước là đi luôn cái máy đâu nên bác ko lo về độ bền

còn về pin bác có thể mua thêm grip để tăng lượng pin, và lượng pin còn phụ thuộc vào cài đặt của bác trong máy. Pin của D7100 hơn 70D 1 chút ( 950 shot so với 920 shot theo thông số của hãng )

Chụp phong cảnh thì có vẻ nikon hay hơn canon (???) đây là nhiều người bảo em, và D7100 nghe giang hồ đồn cho ảnh chi tiết hơn 1 tẹo so với 70D, 70D thi nổi bật với khả năng lấy nét ( Phase ), tia gái từ xa thì chắc chắn bác sẽ cần đầu tư 1 con lens tiêu cự dài, dùng crop là hợp lý nhưng trên D7100 có chế độ crop 1.3x nên zoom xa hơn tạm thời.

và giá của D7100 cũng ít hơn 70D 1 tẹo nhưng thực ra cũng chẳng quá chênh lệch nhiều, 70D hơn hẳn về touch screen, màn hình lật ( cài này cực cực thích với những bác thích quay phim hoặc chụp live view )

Em mua máy đơn giản thế này, em đã từng dùng canon 60D của thằng bạn 1 năm, giờ cầm sang cái nikon em thao tác ko quen lắm và nhà cũng có bà chị dùng canon nên em chọn 70D vì những yếu tố trên. Nói chung bác nên thử mượn ai đó máy, cầm thử, chụp thử. So với em 70D lẫn D7100 cũng chẳng khác gì nhau, chỉ là 2 cái hãng và bố trí phím thôi :D
    70D làm đc vụ này ko bác =P

D7100 35 1.8

Crop80%

Quote Được gửi bởi vuongquang007 View Post
    em cũng mới lụm con A6000 ở bestbuy lens kit với giá 750$ nó cho thêm cái len 55-210mm mà giờ đang suy nghĩ về 2 con t5i với d5300 tại vì 3 này giá ngang bằng nhau.
    Có A6000 rồi bác còn lăn tăn 2 con kia vì lý do gì vậy. Bác sài nhiều máy thế.

Quote Được gửi bởi ryuflatron View Post

Thanks bác. Bác không đả động gì đến con A6000 à.

Quote Được gửi bởi ntlvn View Post
    Thanks bác. Bác không đả động gì đến con A6000 à.
    dòng sony mình chưa đả động gì tới nên ko có ý kiến bác ạ :D

Bạn không đam mê nhiếp ảnh nhưng đã mua máy ảnh có nghĩa là thích chụp ảnh và đã quan tâm chất luợng ảnh rồi, 3con kia chất ảnh thì đều ngang nhau , nhưng mỗi hãng lại có thêm một thế mạnh riêng của nó, vd: nikon chụp phong cảnh đẹp , canon cho màu da đẹp, sony lấy nét nhanh và nhỏ gọn tiện lợi, khi đi chụp cũng ít bị soi hơn( vì lí do này mà đuợc lôi ra chụp nhiều hơn).
    Mình đang dùng a6000 (chưa dùng 2cái kia) về chất ảnh thì ko chê, nhưng chuyện mua len rất là mệt. Vì không chuyên lên rất cần một len đa năng để ko phải suốt ngày tháo ra vào. Nguời ko chuyên thì dùng 1 len có tiêu cự từ 18-105 để vừa phong cảnh kiêm chân dung, nhưng a6000 lại ko có len tiêu cự này (cz 16-70 thì khá đắt mình đang gặp khó khăn về mua len cho a6000) lên tư ván cho bạn mấy bộ này
    1- a6000 +cz16-70 + 35f1.8(mua sau)
    2- canon 60d ( hoặc 70d) + 24-105L (hoặc tuơng đương)+ fix chân dung tự chọn( mua sau)
    3- 700d + len tiêu cự 18 đến 135mm (như trên, tự chọn + fix)
    Lên mua từ 1 đến 3, nguời mới chơi không lên dùng nikon ( theo cá nhân mình) Mới chơi chỉ lên dùng 2 len là đủ, biết nhiều mua thêm sau
    Chúc bạn mua được một bộ vừa ý !

Quote Được gửi bởi petertruong83 View Post
    70D làm đc vụ này ko bác =P

D7100 35 1.8

[
    Bác chụp đẹp quá. Mình cũng đang nghiêng về D7100 và A6000 vì rẻ hơn chút :D

Quote Được gửi bởi xuantruongtbx View Post
    Bạn không đam mê nhiếp ảnh nhưng đã mua máy ảnh có nghĩa là thích chụp ảnh và đã quan tâm chất luợng ảnh rồi, 3con kia chất ảnh thì đều ngang nhau , nhưng mỗi hãng lại có thêm một thế mạnh riêng của nó, vd: nikon chụp phong cảnh đẹp , canon cho màu da đẹp, sony lấy nét nhanh và nhỏ gọn tiện lợi, khi đi chụp cũng ít bị soi hơn( vì lí do này mà đuợc lôi ra chụp nhiều hơn).
    Mình đang dùng a6000 (chưa dùng 2cái kia) về chất ảnh thì ko chê, nhưng chuyện mua len rất là mệt. Vì không chuyên lên rất cần một len đa năng để ko phải suốt ngày tháo ra vào. Nguời ko chuyên thì dùng 1 len có tiêu cự từ 18-105 để vừa phong cảnh kiêm chân dung, nhưng a6000 lại ko có len tiêu cự này (cz 16-70 thì khá đắt mình đang gặp khó khăn về mua len cho a6000) lên tư ván cho bạn mấy bộ này
    1- a6000 +cz16-70 + 35f1.8(mua sau)
    2- canon 60d ( hoặc 70d) + 24-105L (hoặc tuơng đương)+ fix chân dung tự chọn( mua sau)
    3- 700d + len tiêu cự 18 đến 135mm (như trên, tự chọn + fix)
    Lên mua từ 1 đến 3, nguời mới chơi không lên dùng nikon ( theo cá nhân mình) Mới chơi chỉ lên dùng 2 len là đủ, biết nhiều mua thêm sau
    Chúc bạn mua được một bộ vừa ý !
    Thanks bác. Nhưng e là couple A6000 + CZ 16-70 tới hơn 30tr có vẻ không hợp lý cho gà mờ như mình. Mình khá kết A6000 nhưng lăn tăn độ bền của nó. Mình hạc xương mai ko biết có chịu quăng quật được không. Mình sài đồ ít có giữ lắm. Lens tháo ra tháo vô nhiều mà built quality không tốt một thời gian có thể xuống cấp.

Trang 1 / 4 123 ... Cuối cùngCuối cùng