Trang 3 / 3 Đầu tiênĐầu tiên 123
Hiển thị kết quả từ 21 đến 24 / 24

Chủ đề: Hướng dẫn giúp đỡ các bạn gửi bài trong Box Nhận Xét

Quote Được gửi bởi lightmatters View Post
    Đúng là khuyến cáo nên tắt máy trước khi tháo lens nhưng mà em thấy chả cần thiết, em nhiều lúc (vô tình lẫn cố tình) thay lens mà máy vẫn ON, có error gì thì chỉ cần OFF rồi ON lại là xong :D
    1. Cám ơn bạn cafecaon đã viết bài review mới về dịch vụ LBM.

2. Mình cảm thấy vui vì các bạn ở VN dần dần đã ý thức được việc phải viết review để phục vụ cho cộng đồng. Topic càng ngày càng có bài hơn. Phải 3-4 năm nữa các bạn mới quen với việc này và box sẽ đông. Rồi bạn sẽ thấy sự hữu ích của nó khi tất cả đều nằm ở một nơi.

3. Bạn lightmatters, bài viết bạn sẽ bị remove. Bạn mới vào mình thông cảm vì bạn chưa biết, mình không có ý trách bạn đâu mình chỉ nhắc nhở là box này không thảo luận. Chỉ có người viết review (dùng sp/dv thật sự) và người chủ cửa hàng trao đổi thôi. Mình đồng ý với bạn đã nói là không cần mở. Mình dùng 1dx/1d4 khi đang chụp thể thao bao nhiêu năm qua khi đang khẩn cấp mình tháo ngay lens ra quăng cái máy ngay tại chỗ bao nhiêu lần chưa bao giờ chết cái gì cả.

4. Tuy nhiên, bạn cafecanon hoàn toàn hợp lệ khi cho xấu mình khuyến khích viết bởi vì nếu an toàn 100% thì phải tắt. Nếu không không sao đâu.

5. Nhân tiện mình nói, xã hội VN ngày dân trí càng phát triển sự đòi hỏi phục vụ phải ngày càng cao. Bạn cafecanon đòi hỏi là đúng vì phải có trình độ sâu và hiểu rõ thì sẽ làm đúng như bạn muốn. Tuy nhiên, các bạn ở VN cũng cần phải thông cảm cho xã hội. Chuyên nghiệp hay không là phải do đào tạo giáo dục (cả hệ thống) từ nhỏ mà ra. Xã hội VN vẫn còn phát triển, đôi khi thông cảm chút nhe bạn đừng đòi hỏi khắt khe quá tội nghiệp seller / dịch vụ. Nếu là mình, mình có thể nhắc nhở bạn reception kia sau này em nên tắt máy trước khi tháo ra nhe em vì rủi ro hỏng mạch sẽ có thể xảy ra. Qua đó, bạn đang góp phần xây dựng nhau góp ý kiến xây dựng cho tốt hơn.

6. Nhân dân ở dưới số 0 bạn muốn giáo dục VN tốt phải đổi từ quản lý giáo dục số 10 ở trên kia chứ không phải đổi từ số 0 trở lên. Trong hoàn cảnh hiện tại, phải từ từ. Bạn phải tự hỏi là tại sao con nít nước ngoài nói chung nó tôn trọng copyright và giao thông. Why?
    Được sửa bởi Nikonian2006 lúc 12:39 PM ngày 26-02-2015 Reason: Thêm thông tin về topic nào đang nói

Quote Được gửi bởi tuyên đỗ View Post
    em có lời với bác chủ, giá mà lúc mua bác cẩn thận kiểm tra máy cho kĩ. bỏ ra 52 triệu mà bác nói tin tưởng tin cậy để rồi đem về mới phát hiện ra khá nhiều vết trầy vết bung thì em thấy bác cũng có một phần lỗi. cá nhân em không bao giờ mua hàng second hand của cửa hàng dù uy tín tới cỡ nào, một cửa hàng máy ảnh chuyên nghiệp sẽ có những bộ phận mà tất cả mọi người đều thừa biết là không ít thì nhiều nó sẽ tút tát, dàn dựng lại máy để bán gọi là kiếm chút lời, kinh doanh mà. nên em thà là mua của người chơi không bảo hành, rủi ro cũng cao còn hơn... vì quan trọng nhất vẫn là từ mình check máy và thỏa thuận bao test với hàng second hand. riêng camera thanh thủy vì chưa từng mua nên em không feedback gì về nó, chỉ thấy là giá thành của nó khá cao so với những cửa hàng máy ảnh khác.

mong bác sớm giải quyết vấn đề này.
    1. Nếu bài quote ở trên bị xóa, nó là bài viết hôm qua 1 tháng 3 năm 2015 trong topic shop Thanh Thủy mình xin quote ra làm dẫn chứng trong bài mình viết ở đây.

2. Mình có trách nhiệm theo dõi box này và giúp đỡ các bạn làm theo đúng nội quy của box. Lý do tại sao phải làm đúng là vì ở đây không phải là nơi bạn tranh luận đa phương như bất cứ nơi nào khác trong forum.

3. Vì vậy, nếu bạn không phải trong ba thành phần (i) người quản lý box, (ii) người mua thật sự, và (ii) đại diện cửa hàng liên quan, xin vui lòng không bình luận vào topic đang có và buộc lòng mods phải rất tiếc sẽ remove bài của bạn.

Cách dùng box nhận xét khi bạn là người xem đứng ngoài cuộc

4. Chỉ một bài viết trong box nhận xét giả sử là tiêu cực không phải là chấm hết với cửa hàng. Các bạn nào ngoài cuộc (bên thứ ba) không bao giờ xem bài viết negative kia là yêu cầu bạn đừng mua hàng của CH liên quan. Mà hãy xem nó là thông tin cho bạn đọc. Mục đích của BQT không phải mở ra chỉ là để tạo ra thông tin bạn có để bạn đọc. Ở cách này, VNPHOTO làm theo cách mà www.resellerratings.com đã làm từ rất lâu. Họ mở topic ra cho người mua viết review và cửa hàng là thành viên của website sẽ vào trả lời. Bạn hãy dò tìm Keh và xem cách họ trả lời từng bài viết review negative để làm kinh nghiệm.

5. Khi bạn đọc bài negative, bạn phải dùng suy nghĩ và suy diễn của bạn xem người viết bài (mua) viết có đúng không, có hợp logic không, họ có quá đáng không, họ có khó khăn không. Sau khi bạn dùng suy nghĩ của bạn phân tích, rồi bạn mới xem là CH kia bạn có đáng đến mua không. Amazon nó phục vụ số một thế giới kia mà vẫn còn có người than phiền nó xấu.

6. Chứ không phải bạn vào đọc thấy CH bị negative là bạn không mua. Hãy đọc đã rồi quyết định. Một topic ở đây là thông tin thô sơ thuần túy chứ không phải phục vụ là công cụ kêu bạn tránh xa CH.

Khi bạn là cửa hàng bị liên đới

7. Mình có thấy một ít CH bị động khi gặp negative thế này, vì ở VN còn rất mới mẻ. Trách nhiệm của mình là giúp đỡ.

8. Đi phục vụ người khác rất khó khăn, có người dễ có người khó. Có thể bạn làm gì họ cũng không hài lòng. Một người đi mua hàng tùy thuộc vào cá tính của họ và sự mong chờ của họ, họ có quyền lên đây (hoặc web tương đương) viết bài negative cho CH bạn.

8. Negative cho bạn không phải là tiêu đời cửa hàng bạn, khi bạn gặp bạn giải quyết như sau:

8.1 Hãy xem nó là cơ hội cho bạn học tập và cải tiến cách phục vụ, nếu giả sử review nói là đúng. Ở việc này, bạn phải thành thật với bạn là thật sự bạn có phải làm chưa tốt không. Đừng xem họ viết review xấu là ghét họ. Bạn cũng là con người, như mình đây, cũng có người thích có người ghét trên forum. Không có chuyện thích 99-100%.

8.2 Nếu giả sử bạn thấy nhận xét xấu chưa đúng, nhiệm vụ của bạn là bỏ thời gian ra giải thích theo lý lẽ, ăn nói lịch sự, sử dụng logic cho đúng. Không phải bạn đang đôi co với người mua kia, mà bạn đang dùng lý lẽ của bạn để thuyết phục người đọc khách quan. Một người đọc khách quan thông minh có suy luận nếu bạn nói logic tốt lời văn chặt chẽ lập luận thuyết phục thì bài negative kia không có ý nghĩa gì đâu. Đừng có chỉ suy nghĩ vào người mua viết bài kia.

8.3 Khi bạn gặp một khách hàng khó tính họ viết review xấu cho bạn, ngoài việc bạn sẽ xử lý với họ, bạn hãy nên học tập kinh nghiệm đó vì nhóm người khó kia bạn còn sẽ gặp lại. Lúc đó bạn hãy suy nghĩ là nếu bạn gặp lại bạn sẽ như thế nào, bạn phải xử lý sao cho thật tế nhị để cho họ không còn cơ hội viết xấu về bạn. Qua đó bạn đã tốt hơn so với bạn -> nó có lợi cho bạn khi mua bán. Đây chính là kinh nghiệm tiếp xúc thân chủ của mình. Ngày mình mới ra trường bị than phiền liên tục, nhưng qua đó mình học không ra và khôn hơn tế nhị hơn trong cách ăn nói với họ và qua nhiều năm thì hết rồi.

8.4 Điểm 8.3 còn sẽ giúp cho bạn học được sự kiên nhẫn. Và đừng bao giờ quên là đi phục vụ rất khó, đừng bi quan khi bị cho điểm xấu rồi bị stressed không hay. Hãy nhìn điểm tiêu cực mà mình nói ở trên.

9. Phục vụ ở VN vẫn còn thấp lắm so với chuẩn thế giới phát triển, nhưng chúng ta sẽ học từ từ. Box này sẽ rất tốt cho việc đó.

Hướng dẫn thêm cho các bạn bên thứ ba (không liên quan bài review) cách đọc và phán xét một bài review

1. Mình nghĩ là mình phải nên viết thêm hướng dẫn này. Nó chỉ áp dụng cho bạn đọc là người khách quan hoàn toàn không liên quan bài review và bạn đọc để chọn cửa hàng mua (nếu muốn).

2. Mình viết bài này ra là từ kinh nghiệm hàng ngày của chính mình xem review trên Amazon, fred và ebay để giúp cho các bạn trong forum mua online hàng ngày. Mình đã ở trên ebay hơn 10 năm kinh nghiệm. Cách bạn xem có hai loại bài như sau, mình phân rõ theo tiêu đề

Khi xem nhận xét xấu

3. Cho dù ở forum hay ở đây kể cả amazon hoặc ebay, bài viết xấu không có nghĩa là bạn nhìn thấy bạn phải tránh xa cửa hàng đó mà bạn phải dùng lý trí của mình và phải đọc cả bài.

4. Đầu tiên bạn nhìn xem nick đó uy tín thế nào. Nếu trên nick cho thấy thành viên này rất uy tín của forum là bạn phải nên tin vì họ không có nói láo. Họ coi trọng uy tín nick của họ cho nên họ nói là phải đúng họ mới nói. Như mình chẳng hạn. Không bao giờ đi chụp mũ vu khống ai.

5. Nếu như nick mới, bạn đọc tiếp nội dung xem như thế nào. Vì vậy, ở mặt này, nếu bạn viết bài review, bạn đừng nên đem từ ngữ cảm tính của bạn vào trong bài. Vì nếu vậy bạn đang tự làm mất sự tin tưởng vào lời nói của bạn viết. Mà phải viết ra bằng sự thật xảy ra. Cái này mình làm về bằng chứng trong luật pháp mình rât rành cách dùng (và được đào tạo chính quy).

6. Mình ví dụ, thay vì bạn nói nhân viên CH nói chuyện với bạn vô cùng vô lễ. Bạn nói câu này là cảm tính nhận xét của bạn nó không phải là thực tế. Nếu bạn muốn tin tưởng vào lời của bạn, bạn viết như sau, nhân viên CH nói với tôi "mày đi chỗ khác mua bán, tao không lấy hàng lại". Chỉ cần một câu thôi thì người xem sẽ phân tích ra sự vô lễ là như thế này.

7. Bạn tuyệt đối nên tránh đem cảm tình của bạn vào bài viết. Rất nhiều bài viết review hiện tại mình thấy đem cảm tình vào, nhưng mình hiểu vì các bạn không đào tạo chuyên nghiệp về luật bằng chứng và cách đưa bằng chứng nên không phải ai cũng làm được. Nên mình mới hướng dẫn đây nè.

8. Khi bạn (khách quan) xem bài xấu, bạn phải đọc luôn trả lời của CH. Bạn đặt bạn là một phán quan giữa hai bên tranh luận, ai nói chuyện có lý lẽ tốt hơn bạn chọn bên đó. Mình chẳng hạn, lên ebay nếu seller trả lời rất rõ ràng từng negative một chứng tỏ họ quan tâm, chứng tỏ họ coi trọng FB của họ. Mình vẫn cho là họ tốt, miễn là negative đó đừng quá nhiều liên quan đến sự trung thực. Ví dụ như nhiều FB cho rằng seller này hay post chậm, đó không phải là sự trung thực, có thể nó bận quá nó chậm chút thôi.

9. Nói tóm lại, với bài xấu, đừng nghĩ rằng CH là xấu, nên dùng tư duy suy luận của bạn trên bằng chứng hiện có. Cho nên mình hay nói cửa hàng khi gặp negative phải khôn kéo trong cách trả lời và lập luận chứ xấu không phải là tiêu đời.

Nếu có một bài nhận xét lẫn lộn cả xấu lẫn tốt

9A. Nếu bạn gặp bài review như thế này, bỏ qua phần tốt và chỉ đọc vào phần xấu trước. Khi nào rất cần rồi mới đọc bài nhận xét tốt sau. Lý do là đa số bài xấu nói chung tính thật của nó nhiều hơn và giúp cho bạn hơn.

Với bài nhận xét tốt

10. Khi bạn gặp bài nhận xét tốt, bạn phải nên chọn CH nào có rất nhiều người khác nhau nhận xét tốt và ít nhất có một anh rất uy tín trong forum. Mình ví dụ như nếu anh 11002, blurrist hay huyquatic (hay tương đương) mà viết CH tốt là khả năng tốt rất lớn.

11. Đừng nghĩ rằng một cửa hàng có 1-2 bài tốt là họ tốt chưa chắc đâu. Nên đọc thêm thông tin bài viết.

Thắc mắc

12. Còn thắc mắc gì về việc phân tích bài viết tốt xấu thì post lên cho mình biết.

13. Các bạn viết bài, cố gắng đừng nên chỉ dùng lời nói của bạn trong bài vì nó vẫn còn thiếu sự tin tưởng từ ngay chính trong bài viết. Nên có bằng chứng kèm theo.
    Được sửa bởi Nikonian2006 lúc 11:47 AM ngày 02-03-2015 Reason: Thêm một tiêu đề

Mình biết các bạn mới vào forum còn chưa quen với cách hoạt động box này nên mình sẵn sàng luôn viết bài nhắc nhở.

Xin vui lòng không post câu hỏi thắc mắc vào trong topic đã mở chỉ có ba nhóm thành viên được phép post bài trong một topic là người mua, người bán và người quản lý. Tất cả bài viết khác các anh mods sẽ delete bài của bạn.

Nếu ví dụ như bạn muốn nhảy vào giúp đỡ cho một bên mua hay bán, bạn phải viết một bài viết + bằng chứng cho thấy là bạn đã sử dụng dịch vụ của cửa hàng. Đây là cách duy nhất để bạn tham gia. Bạn post vào một vài câu bình luận là sẽ bị removed.

Mình đang update mục lục và sửa lại sort theo alphabetical, xong mình sẽ cho biết.

Trang 3 / 3 Đầu tiênĐầu tiên 123