Trang 2 / 3 Đầu tiênĐầu tiên 123 Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 11 đến 20 / 28

Chủ đề: tư vấn flash of camera cho D7100

Quote Được gửi bởi dkt1987 View Post
    mình muốn đầu tư 1 em flash để dùng.nhu cầu của em đơn giản chủ yếu là chụp hoa lá cành, macro, thỉnh thoảng xách theo mang du lịch, portrait...
    với nhu cầu như vậy thì sb 700 có ngon không các bác. và nếu chơi flash thì em cần thêm phụ kiện nào để cho ánh sáng nó mềm mượt tự nhiện.
    và nếu chơi flash off camera thì cần thêm phụ kiện nào nữa ko ? hay dùng flash cóc camera đánh cũng đc ?
    tks all
    - nikon từ SB-600 trở lên đều đánh flash off với D7100 nhe bác , cách set cũng dễ .....nó nằm ngay trên máy đó ....

em tks các bác nhiều, xem ngân sách thế nào rồi sẽ quyết định mua sb700 luôn ^^

tks bạn. mình thích gọn nhẹ, nên mấy thứ trên dễ mang vác theo ko bạn.
    nói chung nguồn sáng càng lớn (và càng gần) thì as càng soft, có mấy cái mini softbox nhưng em thấy hiệu quả chả bao nhiêu, mấy cây dù thì gọn nhưng rất khó xài vì dựng lên gió thổi đổ ngay. Softbox thường không nhỏ lắm, nhưng có loại gamilight gấp lại được nên cũng gọn và nhẹ, em nghe nói chất lượng as cũng tốt

nhưng cho dù cái softbox có gấp gọn cho vào túi được, thì bác cũng cần phải mang theo chân đèn (có tripod thì dùng tripod cũng được). Cái chân đèn là vướng nhất thôi. Còn trigger thì nó nhỏ bác cho vào túi quần cũng được mà.

sb 910 vô đối nhưng tiền cao quá ạ. em đú ko nổi :((
    tiện thể cho mỉnh hỏi là flash trigger nó có ảnh hưởng gì đến đánh iTTL ko vậy? vì chưa quen dùng flash nên vẫn ưu tiên auto trước.
    flash nó chỉ có tác dụng chiếu sáng thôi, ánh sáng có đẹp hay không là do mấy thứ softbox, dù gì đấy. Nói chung flash nikon thì tốt, bền, đánh auto chính xác, có tiền thì cứ mua, nhưng nói chung nếu đánh cùng cs với flash tàu thì ảnh nó cũng ra y chang thôi.
    Được sửa bởi jamesdo lúc 08:40 PM ngày 05-12-2014

Quote Được gửi bởi Bee Tea View Post
    Bác chủ cho em hỏi ké. SB700 có kèm 2cái gel với cái bounce. Cái gel thì em chưa dùng(chỉ lắp vào chụp thử vài tấm thôi). Cái bounce thì có dùng. Chả là em vừa mua trigger 603ii, để Noel này tập tành đánh flash off nên các bác cho em hỏi là cái bounce này thay thế softbox dc ko? Nếu ko thì 2 cái này khác nhau thế nào? Em có cần phải mua 1 cái softbox nữa ko?
    Hình em mới chụp hôm qua, lần đầu đánh flash off.
    cái bounce bác nói không biết có phải là omni-bounce không, cái đấy tốt nhất là dùng trong nhà đành bounce trần (hoặc tường), vì khi mình đánh bounce trần thì coi như as từ trên cao xuống nên một số vùng trên mặt (ví dụ dưới mũi), cổ có thể có bóng (vì as không đến), gắn cục bounce này thì khi đánh 1 phần as sẽ lên trần nhà, một phần sẽ đi thẳng đến mẫu để tránh bị bóng đổ. Một số flash như nissin866 hay metz58 ngoài flash chính còn có flash nhỏ cũng để fill flash tránh bóng đổ. Khi bác dùng ngoài trời thì gắn cục này vào công suất giảm, mà nguồn sáng cũng chả to lên bao nhiêu, tác dụng nói chung không đáng kể.

yongnuo 603 ii, pixel pawn giá rẻ, 500k-600k. Chỉ đánh manual dc thôi. Speed sync thấp, khoảng 1/250 (nghe nói 603 ii là 1/320). Còn có TTL thì mắc hơn, yongnuo thì có con 622n, khoảng 1tr8. còn pixel thì có king với king pro. Mà đánh rời vậy nó ko có nằm trên máy, đo qua lens sẽ ko chính xác đâu bạn (Nghe mọi người trên đây chia sẻ vậy, chứ mình cũng mới chơi thôi, có gì ko đúng các pro chỉnh cho)
    bác nói đúng rồi, đánh flash off ai quan tâm TTL làm gì, TTL cs nó tính dựa vào khoảng cách từ camera đến mẫu, mà công suất đó là nó tính từ flash đánh trực tiếp, chứ giờ em dùng lens tele đứng cách mẫu 10m, trong khi flash đặt cách mẫu 1m thì làm thế nào, rồi flash đó còn gắn gels, dù, softbox, grid tùm lum làm giảm công suất, TTL thế nào được :v

Quote Được gửi bởi jamesdo View Post
    flash nó chỉ có tác dụng chiếu sáng thôi, ánh sáng có đẹp hay không là do mấy thứ softbox, dù gì đấy. Nói chung flash nikon thì tốt, bền, đánh auto chính xác, có tiền thì cứ mua, nhưng nói chung nếu đánh cùng cs với flash tàu thì ảnh nó cũng ra y chang thôi.
    Nếu y/c đơn giản thì flash nào cũng như nhau.
    Nhưng y/c cao thì flash ngon hơn flash dỏm chổ bất kỳ CS nào cũng cho nhiệt độ màu như nhau. Đó chỉ là mới nói đến nhiệt độ màu.
    Chúc Bình An
    FaceBook

Quote Được gửi bởi 11002 View Post
    Nếu y/c đơn giản thì flash nào cũng như nhau.
    Nhưng y/c cao thì flash ngon hơn flash dỏm chổ bất kỳ CS nào cũng cho nhiệt độ màu như nhau. Đó chỉ là mới nói đến nhiệt độ màu.
    Dạ, em cũng biết chuyện nhiệt độ màu flash nikon chính xác hơn, chỉ là em nghĩ nó không đáng kể nên em chỉ nói đơn gian để bác chủ không hiểu lầm cái flash $500 sẽ cho ảnh khác cái flash $100 như cái lens $500 cho ảnh khác cai lens $100 ah anh :d

P. S. Em đã làm hư một con nissin 866 và một con yn560,nên cũng thấm thía chuyện flash rẻ :p
    Được sửa bởi jamesdo lúc 09:36 PM ngày 05-12-2014

Cám ơn bác jamesdo tư vấn, Cái bounce của em giống cái omni bounce, nó là bộ kit của SB 700 luôn. Vậy chắc mình phải mua 1 cái softbox quá, thấy hình như cũng ko mắc.
    Còn chụp trong nhà trước giờ mình chỉ đánh thẳng lên trần thôi, chứ ko dùng bounce. Tại chụp xong thấy cũng ko bị bóng đổ gì nhiều (chắc được 2 bên tường phòng dội lại thêm). Công nhận bác jamesdo tư vấn nhiệt tình, từ hồi chưa đăng kí thành viên cũng hay vào vnphoto xem thông tin. Cũng nhờ bác mà mình cưới em 80-200, hồi đầu xem bên tinhte thấy Dr.Thanh nói body D7000 focus ko chính xác, phải body pro mới chính xác, tính ko lấy em đó rồi.

Cám ơn bác jamesdo tư vấn, Cái bounce của em giống cái omni bounce, nó là bộ kit của SB 700 luôn. Vậy chắc mình phải mua 1 cái softbox quá, thấy hình như cũng ko mắc.
    Còn chụp trong nhà trước giờ mình chỉ đánh thẳng lên trần thôi, chứ ko dùng bounce. Tại chụp xong thấy cũng ko bị bóng đổ gì nhiều (chắc được 2 bên tường phòng dội lại thêm). Công nhận bác jamesdo tư vấn nhiệt tình, từ hồi chưa đăng kí thành viên cũng hay vào vnphoto xem thông tin. Cũng nhờ bác mà mình cưới em 80-200, hồi đầu xem bên tinhte thấy Dr.Thanh nói body D7000 focus ko chính xác, phải body pro mới chính xác, tính ko lấy em đó rồi.
    - cái ommi bounce vừa đánh dội trần , vừa điều 1 lượng sáng lên chủ đề nên thoải mái chụp bác ạ !! kinh ngiệm về flash của mình nhiều lắm - mình chuyên chụp sản phẩm trong nhà với ommi bounce này , chủ đề phía trước đèn dù có tính phản sáng cao cũng rất ít bị chói ....nếu bề mặt như gương thì tốt hơn hết nên chếch góc chụp khoảng 20 độ là an toàn ! trong nhà nếu chụp xa chủ đề khoảng 4m trần cao 4m thì tốt nhất nên có 1 miếng giấy trắng gắn lên đèn để hổ trợ xóa bóng đổ cũng như tăng lượng sáng đến chủ đề ...vì ommi bounce luôn mặc định góc chụp = wide 14mm

muốn chụp ánh sáng như thật , thì flash cóc nhắm mắt chụp cũng OK .

Quote Được gửi bởi jamesdo View Post
    Dạ, em cũng biết chuyện nhiệt độ màu flash nikon chính xác hơn, chỉ là em nghĩ nó không đáng kể nên em chỉ nói đơn gian để bác chủ không hiểu lầm cái flash $500 sẽ cho ảnh khác cái flash $100 như cái lens $500 cho ảnh khác cai lens $100 ah anh :d

P. S. Em đã làm hư một con nissin 866 và một con yn560,nên cũng thấm thía chuyện flash rẻ :p
    Hihi! Anh biết em mà.
    Nhiều bác chưa hiểu nên cứ nói flash Tàu, ngon, bổ rẻ...

Em cứ hỏi anh thaiq8 chuyên chụp dịch vụ (dùng flash rất nhiều) sẽ biết.
    Anh giống như anh thaiq8, anh chọn mua SB-28 non TTL, chỉ có M và auto, nhưng cực kỳ chính xác và bền, chứ không mua flash Tàu, có nhiều chức năng, nhưng chức năng nào cũng "hên - xui"
    Chúc Bình An
    FaceBook

Trang 2 / 3 Đầu tiênĐầu tiên 123 Cuối cùngCuối cùng