Trang 1 / 2 12 Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 11

Chủ đề: Chụp và hậu kì môt bức ảnh bokeh panorama theo Brenizer Method

Chụp và hậu kì môt bức ảnh bokeh panorama theo Brenizer Method

Đầu tiên mình sẽ giải thích đơn giản cách hiểu về một bức ảnh bokeh panorama. Đó là một bức ảnh có độ phân giải và chất lượng rất tốt do được ghép lại từ nhiều bức ảnh (panorama) và bức ảnh ghép lại cho trường ảnh rất là nông. Gọi là Brenizer Medthod vì cách này do Ryan Brenizer – một nhiếp ảnh gia người Mỹ phát minh

Ví dụ ảnh dưới được ghép từ 25 tấm ảnh, Ryan Brenizer chụp bằng ống Zeiss 100mm f/2 Makro trên body Nikon D3s

Tại sao lại mất công chụp kiểu này. Bạn hiểu rằng để có một frame hình như trên nếu bạn chụp bằng lens tele bạn phải đứng rất xa lúc này do hiệu ứng tiêu cự chủ thể trong ảnh sẽ rất nhỏ làm mất đi cảm giác thân mật gần gũi. Còn nếu bạn chụp bằng một ống kính wide thì nó tạo được cảm giác thân mật gần gũi nhưng bạn sẽ bị mất tập trung hơn chủ thể do lens wide không thể hiện được hiệu ứng rõ mờ như ống kính tele.

Bây giờ chúng ta hãy chụp thử. Trước khi chụp chúng ta có những điều nên nhớ về cách chụp như thế này:

– Nên chụp file RAW, còn nếu chụp jpeg thì nên thiết lập cân bằng trắng không nên để Auto WB.
    – Khi chụp ảnh đầu tiên forcus chủ thể xong ta tắt ngay AF chụp ở MF.
    – Khi chụp do nên chọn những bối cảnh tĩnh để dễ ghép trong phần hậu kì.
    – Chụp chủ thể trước trong một frame hình rồi chụp xung quanh sau.

Sau khi chụp ảnh xong còn lại là phần hậu kì. Mình đã chụp 20 file ảnh panorama với máy nikon D700+lens 80-200mm f2/8.

Sau đây là các bước hậu kì.
    1. Mình chụp file RAW nên đầu tiên mình xử lý về WB trước, chỉnh tất cả 20 ảnh này về cùng một WB. Ở đây mình chỉnh daylight. Mình sẽ không tùy chỉnh các thông số còn lại vì đôi khi sự thay đổi này làm pixel trùng ở 2 ảnh bị chênh sáng hay màu gây khó khăn trong khâu ghép panorama

2. Bạn có thể chỉnh file đầu tiên xong Ctril+A. Nhấp Sync… chỉ chọn WB rồi enter.

bokeh panorama 05 3. Xong bạn Export ảnh ra ở file jpeg. Tới đây chắc có bạn sẽ nghĩ sao đã chụp RAW rồi thì không ghép ảnh trực tiếp vì mình cũng đã thử ghép file RAW nhưng khi ghép thời gian rất lâu (do máy cùi bắp) và sau khi ghép thì phần nối giữa các ảnh bị sai có lẽ do lúc chụp để auto WB nên bị ảnh hưởng chăng ?

4. Mở pts ra để bắt đầu ghép ảnh. Chọn như hình dưới

5. Xuât hiện hộp thoại này ta nhấp vào Browse…

6. chọn 20 tấm hình jpeg vừa xuất ra

7. Nhấp OK cho pts tự ghép ảnh

8. Cuôi cùng kết quả là đây. Lúc này ta merge ảnh lại với phím tắt Ctrl+Shift+E.

9. Cuối cùng crop ảnh lại tha hồ crop muốn crop kiểu gì cũng được vì file ảnh khá lớn. Mình crop kiểu này sau đó chỉnh lại và hậu kì chút về sáng tối, contrast… kết quả ra ảnh bên dưới.

Như vậy là xong. Chúng ta đã hoàn thành một bức ảnh theo phương pháp chụp Brenizer Method. Chúng các bạn thành công
    Happy with Photography

Cám ơn bài viết của bạn.
    Năm 2007 em cũng chụp kiểu này trong rừng cao su bằng con 20D cùi với 70-200 f4L, chủ yếu là để tăng dung lượng ảnh.
    Nhưng hồi đó em chỉ chụp panorama dọc để lầý nhánh cây phía trên, rồi sau đó cho mẫu HO diễn thoải mái phía dưới, chụp các shot theo mẫu và cuối cùng là ghép phần trên ảnh đã cố định vào.
    Cũng lưu ý là trước em, các NAG Việt Nam cũng dùng phương pháp panorama để tăng dung lượng ảnh khi chụp bằng nhiều file, anh Hoàng thế Nhiệm thường ap dụng với máy ảnh lúc đó chỉ 6M
    Chúc Bình An
    FaceBook

dạ cám ơn anh Toại đã bổ sung kiến thức cho bài viết.
    Happy with Photography

Hay. Cảm ơn bạn. Đây đúng là kỹ thuật mình đang cần.
    Nikon D7000 + 18-105VR

thanks bạn bài viết bổ ích quá

cám ơn tác giả nha, e đang muốn làm tấm ảnh giống vầy

Mình bổ sung một điều khi mình ghép ảnh này lúc đó mình sử dụng pts cs5 nhưng khi nâng cấp lên pts cc thì hiện tượng ghép ảnh bị lệch WB giữa các ảnh ko còn nữa khi mình ghép bằng file RAW.
    Happy with Photography

Dùng phương pháp này của bác đỡ phải mang theo ống kính góc rộng khi ko cần hiệu ứng của loại OK này đấy nhỉ!

Bài viết rất có ý nghĩa. Ảnh sau khi merge rồi lại crop ra nhiều ảnh nhỏ, rồi in các ảnh nhỏ này ra khổ lớn, rồi lại dán các ảnh khổ lớn khít lại với nhau mới thấy sức mạnh khủng khiếp của phương pháp này. Tất cả mọi chỗ đều chân thực, đều rõ... cảm giác còn sướng hơn xem hình trực tiếp bằng mắt nhiều lần.

Em thắc mắc là phương pháp này chỉ áp dụng trong lúc lặng gió được phải không các bác.
    Vì em nghĩ chỉ cần có gió một chút khiến lá cây rung rinh mang về ghép đã hỏng bét rồi.

Trang 1 / 2 12 Cuối cùngCuối cùng