Trang 2 / 4 Đầu tiênĐầu tiên 1234 Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 11 đến 20 / 35

Chủ đề: [Gấp] Thắc mắc về E-TTL trên ống kính zoom

Bạn chủ topic, lúc trước mình đã thấy topic này mình đã xem câu trả lời của anh 11002 và mình cũng đã đoán rằng lỗi là do cái flash của bạn mua hàng for quá chất lượng cho nên nó vậy. Sau khi bạn đã xác nhận flash của bạn thì mình muốn trả lời cho bạn biết.

Nhiều năm qua mình đã dùng 70-200mm IS với Canon 580 mình chưa bao giờ bị lỗi thiếu sáng TTL như bạn bất kể bouce trần nhà tường trắng hay là chụp thẳng cho nên mình tin khả năng rất cao là vì cái flash của bạn chất lượng quá tốt. Thậm chí bạn hãy em review mình viết khi mình dùng dây OC-E2 để gắn Canon flash bracket vào kéo flash ra ngoài máy chụp bounce vẫn đúng sáng (hãy vào box thiết bị xem mình đã review Canon flash bracket từ rất lâu) và có chụp hình rõ ràng thiết bị mình dùng.

Mình không phải là dân kỹ thuật nhưng có thể đoán tại sao, giả sử rằng bạn đứng cùng vị trí và bounce lên lúc đó trần trắng không phải bất cứ màu nào khác (hoặc màu đen):

- Khi gắn ống 50mm vào flash nó biết là rộng nên nó mở rộng đèn ra bao phủ rộng. Nên có thể đúng sáng.

- Khi gắn ống dài vào flash nó tự hiểu nó thu chiều rộng flash lại và nó thiên về kéo dài bì nó nghĩ rằng lens dài cho chụp xa hơn nhưng mà tại cái flash này nó quá tốt nên nó làm chức năng này không đúng, kết quả là nó không cho ra đúng sáng khi bounce vì khi bouce là ánh sáng phải mạnh hơn so với chụp thẳng. Nó không làm được.

Anh 11002 rất có kinh nghiệm về kỹ thuật nhiếp ảnh, cho nên khả năng anh ấy đoán đúng rất cao, bạn khoan nói anh ấy đoán chưa đúng đã.

Nhân tiện, mình không phải thể hiện tính kỳ thị nhưng ngay từ rất lâu mình không có tiền không mua chứ nếu mua là phải mua Canon/Nikon phụ kiện. Mình hoàn toàn không hàm ý là tại mình đủ điều kiện hoặc khoe khoan vì với mình không cần thiết phải khoe, mình đang nói về niềm tin sản phẩm.

Quote Được gửi bởi Nikonian2006 View Post
    Bạn chủ topic, lúc trước mình đã thấy topic này mình đã xem câu trả lời của anh 11002 và mình cũng đã đoán rằng lỗi là do cái flash của bạn mua hàng for quá chất lượng cho nên nó vậy. Sau khi bạn đã xác nhận flash của bạn thì mình muốn trả lời cho bạn biết.

Nhiều năm qua mình đã dùng 70-200mm IS với Canon 580 mình chưa bao giờ bị lỗi thiếu sáng TTL như bạn bất kể bouce trần nhà tường trắng hay là chụp thẳng cho nên mình tin khả năng rất cao là vì cái flash của bạn chất lượng quá tốt. Thậm chí bạn hãy em review mình viết khi mình dùng dây OC-E2 để gắn Canon flash bracket vào kéo flash ra ngoài máy chụp bounce vẫn đúng sáng (hãy vào box thiết bị xem mình đã review Canon flash bracket từ rất lâu) và có chụp hình rõ ràng thiết bị mình dùng.

Mình không phải là dân kỹ thuật nhưng có thể đoán tại sao, giả sử rằng bạn đứng cùng vị trí và bounce lên lúc đó trần trắng không phải bất cứ màu nào khác (hoặc màu đen):

- Khi gắn ống 50mm vào flash nó biết là rộng nên nó mở rộng đèn ra bao phủ rộng. Nên có thể đúng sáng.

- Khi gắn ống dài vào flash nó tự hiểu nó thu chiều rộng flash lại và nó thiên về kéo dài bì nó nghĩ rằng lens dài cho chụp xa hơn nhưng mà tại cái flash này nó quá tốt nên nó làm chức năng này không đúng, kết quả là nó không cho ra đúng sáng khi bounce vì khi bouce là ánh sáng phải mạnh hơn so với chụp thẳng. Nó không làm được.

Anh 11002 rất có kinh nghiệm về kỹ thuật nhiếp ảnh, cho nên khả năng anh ấy đoán đúng rất cao, bạn khoan nói anh ấy đoán chưa đúng đã.

Nhân tiện, mình không phải thể hiện tính kỳ thị nhưng ngay từ rất lâu mình không có tiền không mua chứ nếu mua là phải mua Canon/Nikon phụ kiện. Mình hoàn toàn không hàm ý là tại mình đủ điều kiện hoặc khoe khoan vì với mình không cần thiết phải khoe, mình đang nói về niềm tin sản phẩm.
    Đọc kĩ bài chưa vậy chị?Zoom flash đã set manual là 70mm cho cả lens 50 và 70-200 nhé.Flash tốt hay không thì chờ mình mượn được cái chính hãng rồi mình test cho rõ.

@nghia3d, vấn đề của bạn nêu ra rất hay. Tôi vừa làm thực nghiệm xong với máy Canon 1DX, lens 50mm f/1.4, 85mm f/1.2, 70-200mm f/2.8 II, flash canon 600 EX RT, phần thiết bị tương đối ổn. Phần set up chụp cũng tương tự như bạn ....

Máy ảnh 1D X set M mode : 1/200s, f/2.8, ISO 400
    Flash 600 EX RT : ETTL, Flash exposure lever : 0, bounce ( cố định, không zoom )
    Gắn trên tripod cố đinh.

Ảnh 1 : từ trên xuống là lens 50mm f/1.4, 70-200mm f/2.8 II, 85mm f/1.2 II

Ở f/2.8 thì lens 70-200 II tối nhất. Lens 85 II sáng hơn 50 f/1.4 một chút.

Ảnh 2 : cũng thứ tự trên, 50mm, 70-200 và 85 với F.E.L : +2/3 stop.

Sau khi tăng 2/3 stop ở flash, vẫn chế độ ETTL, lens 70-200 cho ảnh sáng hơn một chút so với lens 50mm ( giữ nguyên, lấy từ ảnh 1 ).
    Cùng tăng 2/3 stop, nhưng ảnh từ 85mm sáng hơn ảnh từ 70-200mm.

Như vậy, vấn đề bạn Nghia3d nêu ra, chụp ETTL trên ống kính zoom 70-200 cho ảnh tối hơn so với chụp bằng lens prime 50mm là đúng. Loại bỏ yếu tố flash " tung của " không ổn đinh, flash tốt nhất của Canon cũng vậy.
    Bạn Nghia3d thử chụp lại xem : 50mm chụp bình thường, chụp bằng zoom 70-200 , tăng thêm 1/2 stop hay 2/3 stop.
    Vì sao ? Mình se trả lời tiếp. Làm 1 ly rượu đã. Trời mùa đông, lạnh quá. Hehehe.
    Được sửa bởi trandzung lúc 01:30 PM ngày 29-11-2014
    1DX 5D3 7D2
    35 135 501.4 (85 300 1635 2470 70200 100400)ii 600EX RT(3) 580EXii STE3RT Gitzo3532S Z1

Trong khi chờ đợi câu trả lời từ anh @trandzung,xin được phép show 2 tấm ảnh cùng của flash youngnou tung của cùi bắp,chụp ở ETTL mode.

Chưa FEL by nghia3d, on Flickr

Đã FEL by nghia3d, on Flickr

Khác nhau nằm ở chỗ tấm sau đã dùng nút FEL(flash exposure lock).Vấn đề này nhờ anh em hiểu rõ tường tận về cơ chế reflash của đèn và FEL giải thích thêm.

Các bác có thử coi về vấn đề EV Compenstion chưa?
    Gear còn đang thiếu vài món.

Lập luận về vật lý, mặc định rằng bạn chụp 50/f 1.8 & 70-200 với các thông số như nhau theo bạn setup:

- Cùng Exposure (Tv, Iso, f).
    - Cùng công suất cường độ sáng khi đánh bounce.
    - Khoảng cách từ body đến vật chụp không đổi.

Lúc này sẻ xuất hiện việc lượng nguồn sáng thu được vào sensor sẻ khác nhau do chiều dài ống kính quá cách biệt với:

- 50/f 1.8 dài 41mm.
    - 70-200 dài 172mm.

Về vật lý có thể thấy rõ góc thu ánh sáng vô sensor của 50/f 1.8 rộng hơn ít nhất gấp 4 lần so với 70-200. Do đó theo em việc hình ảnh chụp trên 70-200 phải + 4 stop có vẻ hợp lý.

@nghia3d, vấn đề bạn nêu ở đầu topic này, hoàn toàn khác với việc dùng nút FEL .

Quote Được gửi bởi nghia3d View Post
    Mọi người cho em hỏi là tiêu cự có ảnh hưởng đến khả năng tính toán TTL của flash không ạ?

Em gắn đèn và dùng 70-200 f4 thì ra ảnh tối hù,không đủ sáng.Em phải +4 ảnh mới ra đúng sáng
    Em gắn đèn và dùng 50 f1.8II thì ảnh ra đúng sáng.
    Bạn vào trang web của DXO Mark sẽ thấy đặc điểm từng lens , ví dụ :

Lens metric scores , phần Transmission của :
    - 50mm f/1.8 II là : 2 Tstop.
    - 70-200mm f/4 IS là : 4.6 Tstop.

Nghĩa là lượng ánh sáng bị tiêu hao khi qua ống kính vào đến sensor của máy ảnh khi dùng lens 70-200 mất nhiều hơn 2 lần so với dùng lens 50mm. Nên muốn có độ sáng tương đương , phải tăng giá trị Flash Exposure Compensation ( FEC ) để bù sáng. Kể cả không dùng flash, lượng ánh sáng bị tiêu hao khác nhau với các loại ống kính khác nhau, cấu tạo nhiều, ít hay các lớp thấu kính khác nhau. Cáng nhiều lớp thấu kính, ánh sáng bị hấp thụ, phân tán, tiêu hao nhiều hơn. Ống kính loại tốt khác ống kính giá rẻ dù cùng 1 tiêu cự. Ống kính prime thường ít các lớp thấu kính hơn ống kính zoom nên truyền ánh sáng tốt hơn, ít tiêu hao hơn.

Khái niệm T stop ít được nhắc đến như F stop. " A T stop is the f stop with the lens transmission losses factored in. " Các zoom lens đời mới chỉ mất khoản 1/3 stop hoặc ít hơn do việc phủ các lớp coatings tốt hơn.

T stop = f stop + (transmission loss in lens measured in stops)

Các ống kính chuyên nghiệp để quay phim ( thường rất đắt tiền ) dùng T stop ( T1.3, T2.3... ).

Tóm lại, khi dùng 2,3... ống kính khác nhau trong cùng 1 điều kiện ánh sáng, nếu muốn có ảnh sáng đều, nên dùng eV trên máy hay trên flash để tăng , giảm.

Link video : F stops vs T stops - what is the difference ?
    Hy vọng giúp bạn được phần nhỏ nào .
    1DX 5D3 7D2
    35 135 501.4 (85 300 1635 2470 70200 100400)ii 600EX RT(3) 580EXii STE3RT Gitzo3532S Z1

@ trandzung:
    Giữa prime lens và zoom lens có khác biệt về lượng AS vào chút ít, nhưng không đến nổi sai biệt quá nhiều đâu anh

Tôi chụp test 4 ảnh với
    Camera M mode 1/100s f/5.6, ISO400

Flash direct
    1. 100/2.8

2. 24-105/4 @ 99mm

Bounce flash, từ flash đến trần 2m và từ trần đến chủ thể cũng khoảng 2,5m

3. 100/2.8

4. 24-105/4 @ 99mm
    Được sửa bởi 11002 lúc 05:43 PM ngày 29-11-2014
    Chúc Bình An
    FaceBook

Sau khi kiểm tra đa số hình chụp. 11002 chỉ biết nói rằng Canon 580EXII 11002 đang sở hữu hoàn toàn OK,
    11002 đánh bounce từ trần cách flash 2m - tức trần cao 3.5m (dương nhiên +2/3EV cho đúng sáng ) cho đến trần cách flash ~4.5m - 5m - tức trần cao 6-6.5m (+3EV): AS flash trên các hình chụp không chênh lệch nhau nhiều dù là zoom hay prime lens.

Có lẽ Canon flash mà 11002 từng sử dụng qua là good copy.
    Chúc Bình An
    FaceBook

trước giờ mình vẫn biết là lens zoom sẽ cắt giảm as ít nhiều so với lens prime .điều đó là tất nhiên ! nhưng có 1 thắc mắc nhỏ là ,có phải nhà sx lens đã phải tính toán để chế tạo sao cho F trên các lens phải gần như như nhau pải ko ạ .?

dẫn tới là f4 trên 50mm 1.4 -85mm 1.2 -70-200mm 2.8 khi chụp cùng thông số trong cùng 1 điều kiện cùng body thì phải như nhau chứ
    Vì có bác nói là do zoom lens bị mất as . bị hẹp góc nhìn ,nên as vào ss ít . v.v nên phải cộng thêm stop ! nói như vậy có nghĩa là lens prime chụp tại f4 thì ko lẽ zoom lens phải mở ra 2.8 mới đủ sáng à !!! nên nói phải thêm stop khi chụp zoom len là ko đúng !!. nó có sai biệt chút dỉnh nhưng ko đến nỗi phải thêm bớt stop !! vì nhà sx đã phải tính toán và làm việc đó trong cái lens rồi f4 là f4 lượng as sẽ vào bản phim là như nhau 99%

vấn đề ở đây là do cái ettl của cái flash dỏm hay xịn .thuật toán đúng hay sai thôi .hoặc do cái phía sau viewfd chưa hiểu biết mình sai chỗ nào v.v vì bây giờ cũng như vậy mà set đèn qua M coi . nếu nó cũng thiếu dư như vậy thì là do cái lens zoom . nhưng em nghĩ và cũng thử rồi .lens chả ảnh hưởng gì cả

cũng giống như khi chụp ngoài trời , ai dám nói là prime lens chụp tại 2.8 đủ sáng thì zoom phải chụp ở 1.2 à (hay phải giảm tốc xuống !!!) tôi đồng ý với anh T về điểm là lens ko sai biệt mấy đâu . do đèn hay người thôi !!
    canon F1 A1 30D 50 1.8 55 1.2 SSC 18-55 +1 MỚ LINH TINH
    Càng thêm thiết bị ,hình càng xấu !!!

Trang 2 / 4 Đầu tiênĐầu tiên 1234 Cuối cùngCuối cùng