Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 10

Chủ đề: Cộng tác viên nghành ảnh

Cộng tác viên nghành ảnh

Trước hết mình tự giới thiệu tên của mình là : DuyLinh
    Mình tham gia vnphoto cũng được một thời gian kha khá , nhưng cũng thuộc dạng mem núp lùm nên chẳng có đóng góp gì nhiều cho 4rum. Sau một thời gian quan sát và nhu cầu của chính bản thân mình . Mình nhận thấy trên 4rum có rất nhiều thành viên muốn tiến thêm một bước nữa so với nhu cầu "chụp ảnh chơi " . Nói thẳng ra là có một bộ phận muốn kiếm tiền từ chính chiếc máy của mình. ( Lúc đầu mình cũng nghĩ mua máy về để chụp cho "sướng" mắt thôi nhưng về sau lại muốn tiếp tục đi lên từ chính cái nghành này :D ). Nhưng khi bắt đầu đi theo nó thì mới vỡ ra còn quá nhiều gian nan trước mắt cần giải quyết , ngoài vấn đề về thiết bị , dụng cụ ,... thì vấn đề kinh nghiệm , vấn đề giảng dạy bài bản , thực tập , hướng dẫn ,.....Trong khi đa phần nghành ảnh ở VN lại chẳng được đào tạo trường lớp bài bản, chỉ được nghe các tiền bối khuyên cứ chụp nhiều vô thì lên tay . Haizzz .Xin đi làm thợ phụ thì cũng phải chờ có ai đó rao tuyển , nhưng chỉ có mỗi cái cầu nối này. Có người rao lên xin làm cộng tác viên mà chẳng một ai đoái hoài.Vậy giờ mình mạo muội đưa ra một ý kiến thế này : Tại sao những người cần nhu cầu như vậy lại không tập hợp lại .Nhiều người tập hợp lại để tìm ra giải pháp . Hoặc có thể trao đổi những nhu cầu , kinh nghiệm mà mỗi người có , biết đâu được người này sẽ giúp được người kia. Qua đó cũng có thể xác định rõ bản thân có thích hợp theo đuổi nghành này để thành công trong nghành này không .Trên đây là ý kiến của riêng mình thôi , mong được mọi người thảo luận nhiệt tình .Còn về bản thân mình thì mình vẫn rất là gà trong lĩnh vực này lắm. Nên mình muốn kết bạn giao lưu rộng rãi với anh em trong nghành ảnh là cảm thấy vui rồi .
    p/s : nếu mod thấy bài viết không đúng nội dung thì có thể remove .

mình ở HN, mọi người có thể Giao lưu

về kỹ thuật bạn có thể học trên youtube hoặc vào trang forum của adobe là chuẩn nhất luôn, kỹ thuật chụp và xử lý ảnh do chính chuyên gia của adobe, đội ngũ hàng đầu thế giới, những người viết ra phần mềm Ps hướng dẫn, còn ứng dụng được bao nhiêu là do bạn. thực tế ngành ảnh vn thì đúng như bạn nói, một ông phụ lab vì lab thiếu người, lên ngồi chỉnh ảnh, retouch ảnh, phán về màu sắc, ánh sáng, bố cục như đúng rồi, mình thấy nó hài ko chịu được. nói chung là bạn tự học, sau đó kiếm tiền được từ sở thích, đam mê của bạn thì hay hơn, cho dù bạn ko thực sự giỏi thì cũng ko ai dám dạy đời bạn, ý kiến với bạn, vì bạn kiếm được tiền từ ý thích của mình, bạn xin đi làm thợ phụ với ctv, vớ phải mấy sư phụ kiểu như mình nói thì phí thời gian.

Bạn ở đâu? mình cũng muốn có bạn bè chia sẻ về nhiếp ảnh nên nếu được thì mình tham gia với bạn :D
    NIkon D600. Lens 24-70 Vc, 70-200 Vr, 35f2d. Flash Nikon Sb900, YN 560III

theo doi các bác để học hỏi!!!!!!

Nó cũng phản ánh thực tế thôi bác à. Em xin kể bản thân em.

Bất kỳ ai đã có quá trình phát triển lên rồi đều muốn có hội nhóm chơi chung hay tự lập nhóm riêng hay ít nhất là có đệ tử đi theo phụ việc.

Tuy nhiên chơi nhóm thì phải cùng mục tiêu, chí hướng hoặc trình độ. Nên thường các hội nhóm ở ngoài là nghiệp dư vì có thời gian rảnh. Coi nhiếp ảnh là 1 thú chơi nên tụ tập ngoài việc chính thì tụ tập cuối tuần chụp hoặc tổ chức đi du lịch vừa off vừa chụp. Còn những người đã có quá trình phát triển thì cuối tuần lại là thời gian làm việc chính. Nên nếu có tụ tập thì chỉ có nhậu buổi tối và tán phét vì bình thường cầm máy thấy đủ mệt rồi. Anh em tụ tập cho vui lại còn đi chụp nữa thì oải lắm. Mà nói thật là tụ tập dc cũng khó vì ban ngày chụp, tối chỉnh hình, rồi việc cá nhân. Mấy khi rảnh mà tụ tập. Rảnh đồng nghĩa với ko có việc. Mà ko có việc thì làm gì có tiền.

Chuyện trình độ cũng là một vấn đề. Như thời học sinh thôi, bác nhớ xem có phải bạn giàu thì chơi với nhau, bạn giỏi thì chơi với nhau. May ra có các hoạt động chung tập thể thì cùng ngồi lại với nhau. Những chương trình như Help portrait là như thế. Các bác nghĩ thế nào khi một người chụp ảnh chuyên đi cafe với 1 nhóm mới cầm máy và suốt buổi chỉ nói là con len này dc, chụp nét lắm, body kia thế nào. Mặc dù là họ chưa hề cầm và sử dụng qua, chỉ là nghe nói thế này thế nọ. Chụp chân dung là phải tele, cảnh là phải wide. Cũng đúng mà, họ mới tập chụp nên bàn luận thế đâu có sai, nhưng với 1 người chụp chuyên thì họ quan tâm cái đằng sau cái lỗ ngắm hơn. Vì thực sự những người mới chụp ai cũng đều trải qua giai đoạn đó cả. Body nào chụp dc, ống nào chụp đẹp.... Những người đã chụp lâu và biết rồi đưa lời khuyên thì phân vân ko biết có nên nghe theo ko vì cũng là nghe người khác nói rằng.... Bác cứ xem mấy topic xin lời khuyên trong vnphoto thì rõ. Những người đã dùng cho lời khuyên thì ít mà thành phần nghe nói là... tham gia chém gió thì nhiều. Ko bao giờ quan tâm nhu cầu chủ topic là gì. Cứ hàng to hàng khủng mà khuyên trong khi chưa hề dùng qua. Em nói đơn giản thử 1 topic thôi : D7100 và D300s. Công nghệ mới và body pro. Anh nào cũng ham pro =)). Cái vòng luẩn quẩn nó cứ thế. Người mới chơi thì cứ nghe đồn và ko tin tưởng lời khuyên người đã phát triển. Nên bác đừng bảo là ko ai giúp. Chính xác là chán quá ko thèm giúp thì đúng hơn.

Đó là chuyện hội nhóm, giờ em chuyển qua chuyện cá nhân.

Em đi chụp nhiều cũng cần có người phụ. Tuy nhiên mang tiếng là phụ nhưng dc chỉ dạy tận tình cũng như dc cầm máy của em thực hành luôn. Em nói thật là ko có thợ phụ nào trong thành phố cầm gear như đệ tử em. Các bác có thể xem chữ ký. Nhưng nó lại nảy sinh nhiều vấn đề. Đã cầm tài sản của mình và đi chung với mình thì phải tin tưởng dc. Có bác nào dám đưa người lạ gần 100tr để qua nhà chú rể chụp còn mình ở lại nhà cô dâu chụp hay ko ? Đó là lý do nhiều bác lên đây đăng tin "Em đam mê nhiếp ảnh xin theo học việc miễn phí" nhưng ko ai vô trả lời. Thường thì gặp nhau ở ngoài rồi thấy hợp ok thì mới làm việc.

Nhưng em cũng gặp 1 trường hợp oái ăm. Đi cafe với bạn. Cùng là dân Nikon. Cậu trẻ đó cũng bị cái kiểu như em nói ở trên, quan tâm thiết bị hơn là kỹ năng. Rồi nói là ko có ai chỉ dạy vì toàn dân canon. Nói xin lỗi ngày xưa em cũng tự học tài liệu trên mạng rồi tự mày mò chứ làm gì có ai dạy. Sau này có điều kiện cũng tự bỏ tiền ra đi học để củng cố lại kiến thức cho chuẩn thôi. Thế là em nhận chỉ dạy vì thấy cũng đang cần đệ tử phụ việc. Sau đó cứ có show là em gọi đi cùng, vừa chụp vừa hướng dẫn. Mà các biết rồi đấy, mang tiếng có người phụ nhưng mình phải làm gấp đôi vì ai biết hình nó chụp có dùng dc ko. Lỡ có gì mang tiếng với khách. Thế nhưng ngược lại với sự nhiệt tình của mình là thái độ chờ sung rụng của em ấy. Rảnh thì đi ko thì thôi. Nhắn tin ko bao giờ trả lời xác minh là có đi hay ko. Đến giờ thì có mặt thôi. Làm em ko chủ động dc. Em cho bye sau khi nhắn tin cho em là dạo này bận lắm còn phải kiếm tiền trả nợ này nọ ko đi với em dc nữa.

Thành ra em thấy buồn cười. Kẻ nhiệt tình thì ko ai nhận, kẻ dc nhận thì ko biết quý. Thôi thì tùy duyên. Như anh Hafoto đã nói. Người cộng sự của mình ko chỉ là cộng sự mà còn phải là người bạn. Sau khi làm việc còn ngồi nói chuyện cafe hay đi ăn uống chứ ko chỉ là làm việc xong rồi thì việc ai nấy lo.

Vài điều chia sẻ với các bác
    D750, D800, 35 1.4 Art, 85 1.8G, 105 F2DC, 24 - 70 2.8, 70 - 200 2.8 VRII, SB-900 x3

em thì có lý thuyết về ánh sáng này nọ, mà ko có dụng cụ ,với đang trong time luyện tay nên kím một chỗ xách đèn thôi mà hk có. Kím lồi mắt ra đâu cũng không được thôi tự mò cho rồi

Mình cũng giống như bạn , ban đầu là thú chơi , sau đó lại là nghề nghiệp . Vẫn biết biển học là mênh mông , với cả không có bài bản thì khó phát huy . Nhưng nghe người lớn bảo , nghề dạy nghề :D , nên mình vẫn cứ dấn thân vào
    Ban đầu là chụp lấy tiền in ít , sau thì được đi làm công ty , dăm bảy tháng thì được vào công ty lớn , tập đoàn .
    mình cũng không chắc là sẽ bám trụ với nghề được bao lâu nên vẫn cứ học hỏi thêm về nhiều lĩnh vực .
    giờ mình có thể tự làm 1 trang riêng caphenhiepanh.net và với vài kĩ năng linh tinh , tự tin làm nghề freelance được rồi
    Ban đầu cũng hơi sợ cảnh đói , nhưng cũng máu quá nên liều , hi vọng có cộng đồng nào đó để kiểu người như chúng ta được sinh hoạt , thông nhau mà sướng . à quên , thương nhau mà sống .

Tôi thì cũng tự luyện là chính, tay nghề chụp chuẩn trước khi xin đi theo 1 vị sư phụ để biết và hình dung wedding là gì ? tôi xem đó là nền tảng.
    Và khi có nền tảng,hình dung ra việc chụp thế nào về wedding, tôi học hỏi dc cả cách mua soire, xem soire thế nào? make up cần ai ? stylish có cần hay ko ? cho đến cả việc thuê xe đi chụp, rồi album thiết kế, cách noi chuyện với cô dâu chú rễ. Tóm lại là từ khâu chuẩn bị cho đến khi chụp, và cho đến ra thành phẩm,phải biết cách ứng dụng và khách còn làm hài lòng để còn nhìn mặt nhau,hay giới thiệu khách khác nữa.
    Từ Wedding, lại đánh rộng ra chụp fashion, ngay cả đến chụp sản phẩm, và chụp em bé, hay là nhận show trẻ mầm non,hay trẻ cấp 1, 2 ,3 cho đến show sự kiện thời trang, và chụp lễ tiệc cưới, cưới phóng sự.
    Mỗi 1 ngày bước đi, là 1 ngày thêm kin nghiêm học hỏi.
    Mỗi 1 ngày bước đi, 1 lần vấp ngã, tôi cũng từng xấu hổ và bực bội tại sao mình lại ko nhận ra cái sai,để xử lý. Rồi cũng tự an ủi : ko sao, mới bước chân vao,chưa biết. Làm cái này tốt, quen rồi dần dần sẽ biết,học hỏi kinh nghiệm rồi mới thành công dc.
    Cái quan trọng là : tự học là chinh, kinh nghiệm sẽ đến . người khác dạy mình là phụ, cái mình học dc ,ai dạy mình. Chả ai hết, Chính mình dạy mình đó các bạn ạ ?
    Khách hàng cũng sẽ dạy các bạn ( Ờ,sao anh làm hình kỳ quá, tấm này e chưa đẹp,tấm kia em đen quá , album em sao màu này ko hợp )
    và cuộc đời sẽ dạy bạn cách lèo lái.
    Quan trọng là bạn ngồi con thuyền có vững chãi đi tiếp và đi hết hay không thôi ?
    Sao không tự hỏi bản thân mình đã cố gắng hết sức chưa ? mà cứ phải đi trách người ta ko dạy bảo, ko ban ơn huệ cho mình.
    Chính mình hãy nắn nót bản thân mình trước đi đã.

Được đọc những kinh nghiệm như thế này e mới vỡ ra nhiều điều. Đúng là thực trạng hiện nay lòng tin đang "mất giá", việc chụp ảnh hài lòng người khác cũng không phải đơn giản.