Trang 1 / 4 123 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 33

Chủ đề: Tại sao phải sử dụng EV Compensation ngay cả trong Manual mode

Tại sao phải sử dụng EV Compensation ngay cả trong Manual mode

Mình thấy có 1 số bạn không rõ cách sử dụng về EV Compensation, nên mình viết bài này.

Trong các máy Digital ngày nay phần lớn đều có đo sáng trong máy, nhưng đo sáng không có nghĩa là lúc nào cũng đúng. Đơn giản là máy digital "nhìn" đời với Grey 18%. Nếu bạn chĩa máy vào khung cảnh đen, máy sẽ cố gắng nâng sáng lên để chuyển về xám, kết quả là hình bị cháy. Còn nếu khung cảnh nhiều màu trắng, máy sẽ chuyển về xám, kết quả sẽ là bị thiếu sáng.

Cho nên, máy sẽ có EV Comp để chúng ta sử dụng.

Nếu bạn chụp Manual hoàn toàn, ngay cả ISO cũng set manual thì chỉ nhìn trên thanh đo sáng và chỉnh thông số +/- sao cho đúng. Còn với máy em sử dụng là 7D2, 5D3, 1DX thì phần lớn em set Auto ISO, lúc đó phải dùng đến EV comp.

Có vài cách chỉnh, có thể dùng nút Q menu để vào EV Comp/EB để chỉnh, có thể vào menu trong máy, hoặc nút EV/EB nằm gần shutter button.

Em thí dụ dưới đây nhé.

Chụp linh tinh. Demonstrate cho các bác cách chỉnh EV Compensation để ra màu trung thực hơn. Các sư phụ biết rõ thì có thể chỉ bảo em thêm nhé. Còn các bác nào không rành về EV Comp thì có thể đưa câu hỏi để mọi người giúp đỡ.

Có thể chỉnh EV Comp trong Manual mode, Av, Tv.

Manual mode, -2 stop EV Compensation để ra màu đen chính xác hơn. Thanh đo sáng trong máy vẫn nằm ngay chính giữa.

7D2_4708 by kevinle4230, on Flickr

Đo sáng đúng theo máy mà chụp màu đen là hình hư liền

7D2_4688 by kevinle4230, on Flickr

Manual mode, đo sáng đúng theo máy là bị cháy hình liền, màu đen sẽ bị chuyển thành xám

7D2_4690 by kevinle4230, on Flickr

Cũng 1 cảnh, cùng F4.0, 1/160s, nhưng giảm -2 EV Comp, ra màu đen đúng hơn và không bị cháy high light.

7D2_4692 by kevinle4230, on Flickr
    Gear còn đang thiếu vài món.

Vấn đề là ở mode M auto iso luôn em vẫn ko chỉnh đc EV Comp mới ác @@ bình thường ở AV TV +/- EV bằng cách xoay bánh xe lớn còn ở M dù có bấm Q để vào chỉnh cũng ko đc :| lạ lùng vậy @@

Quote Được gửi bởi Pon View Post
    Vấn đề là ở mode M auto iso luôn em vẫn ko chỉnh đc EV Comp mới ác @@ bình thường ở AV TV +/- EV bằng cách xoay bánh xe lớn còn ở M dù có bấm Q để vào chỉnh cũng ko đc :| lạ lùng vậy @@
    same -_-
    .................................................. ........

không chỉnh được bác ơi
    Chúc vui

Rất hữu ít, từ trước giờ minh chưa biết!

Anh kevin, cám ơn anh. Bản thân mình nói thật mình chụp ảnh thể thao đã nhiều năm mà mình thật sự đã chưa biết chuyện phải trừ ra EV khi chụp có màu đen nhiều trong hình và tăng EV tương tự khi có màu sáng (ví dụ chụp cửa nhà sơn màu trắng) khi chụp màu trắng. Cho đến khi mình vừa mới học xong khóa học cho free lúc đó về nhiếp ảnh của RMIT ở Úc dạy online (có kiểm tra và giấy chứng nhận RMIT đàng hoàng nếu học xong) mà mình đã viết bài giới thiệu trong forum nhiều tháng qua.

Bạn nào muốn hãy tìm lại khóa học đó sẽ thấy họ có video giải thích rất rõ ràng về việc anh kevin nói ở đây tại sao lại phải tăng/giảm EV khi chụp toàn đen hoặc toàn trắng. Khi bạn hiểu nguyên lý của một vấn đề tại sao lại như vậy tại sao khi đó sáng phải bù sáng, bạn sẽ nhớ sâu hơn và không thể quên được.

Quote Được gửi bởi Pon View Post
    Bạn nhấn vào Q menu, phải chọn cái ô EV Comp/EB rồi dùng cái bánh xe lớn để chỉnh (kế màn hình), nếu dùng bánh xe ở phía trước (kế shutter button) thì sẽ thành ra chỉnh bracketing.

Quote Được gửi bởi Nikonian2006 View Post
    Anh kevin, cám ơn anh. Bản thân mình nói thật mình chụp ảnh thể thao đã nhiều năm mà mình thật sự đã chưa biết chuyện phải trừ ra EV khi chụp có màu đen nhiều trong hình và tăng EV tương tự khi có màu sáng (ví dụ chụp cửa nhà sơn màu trắng) khi chụp màu trắng. Cho đến khi mình vừa mới học xong khóa học cho free lúc đó về nhiếp ảnh của RMIT ở Úc dạy online (có kiểm tra và giấy chứng nhận RMIT đàng hoàng nếu học xong) mà mình đã viết bài giới thiệu trong forum nhiều tháng qua.

Bạn nào muốn hãy tìm lại khóa học đó sẽ thấy họ có video giải thích rất rõ ràng về việc anh kevin nói ở đây tại sao lại phải tăng/giảm EV khi chụp toàn đen hoặc toàn trắng. Khi bạn hiểu nguyên lý của một vấn đề tại sao lại như vậy tại sao khi đó sáng phải bù sáng, bạn sẽ nhớ sâu hơn và không thể quên được.
    Àh, cái vụ này là tại vì lúc trước mình chụp 1 trận Baseball, mà player mặc toàn áo trắng. Khi đó, hình cứ bị tối và mình chả biết tại sao. Tức quá nên về mày mò và học thêm về vụ EV Comp nên về sau khi chụp mấy con chim đen thui thì hết bị cháy, hoặc chụp cò thì hết bị tối.

nói thiệt nhiều người nói ko thể chỉnh được .nên giờ mình đang ngồi đây với 3 cái máy ,mà cũng ko chỉnh được !!! hay cái máy của KV nó đặc biệt !! mình đã vào cả CF lục rồi mà cũng vẫn ko thấy chỗ nào chỉnh cả !!??

vào Q chọn cái ô EV/EB rồi vặn bánh nào cũng là BK hết ,vì cái func sáng tối với cái Mdial nó sẽ ẩn mờ đi nên ko chỉnh được !? vặn qua mấy mode khác thì cái FC đó nó sáng lên ngay cho chỉnh , về m là ẩn liền .

em cũng nghi ngờ quá !! có lẽ chúng em dốt hết chăng mà ko ai làm được ! mỗi mình bác là nhất định là được !!! thôi thì chờ cao thủ nào vào giải thích vì sao chúng em ko làm được cho chúng em học hỏi với !!!!
    Quote Được gửi bởi kevinle4230 View Post
    Bạn nhấn vào Q menu, phải chọn cái ô EV Comp/EB rồi dùng cái bánh xe lớn để chỉnh (kế màn hình), nếu dùng bánh xe ở phía trước (kế shutter button) thì sẽ thành ra chỉnh bracketing.
    canon F1 A1 30D 50 1.8 55 1.2 SSC 18-55 +1 MỚ LINH TINH
    Càng thêm thiết bị ,hình càng xấu !!!

Mình biết việc đo sáng của máy sẽ sai nếu chĩa điểm lấy nét trung tâm vào vật màu sẫm hoặc sáng, nhưng mình chụp RAW nên cứ để EV=0 rồi về kéo lại

Còn anh Kevin nói set ISO Auto thì với em ko ổn lắm, vì thân máy 5d mark ii em đang dùng ở ISO trên 1250 nhiễu hạt sẽ trở thành vấn đề

Trang 1 / 4 123 ... Cuối cùngCuối cùng