Hiển thị kết quả từ 1 đến 9 / 9

Chủ đề: Báo chí VN, chức năng và trách nhiệm xã hội hiện nay

Báo chí VN, chức năng và trách nhiệm xã hội hiện nay

Sáng nay khi đọc một bài báo mạng về lĩnh vực sức khỏe tôi thấy trách nhiệm và kiến thức người viết trong lĩnh lục này tệ quá.

Đối với lĩnh vực này, người viết phải là người có những am hiểu nhất định. Vì đây chính là những kiến thức thực tế giúp người đọc hiểu và phòng tránh bệnh cho chính bản thân và cộng đồng. Vậy nên, tác giả càng am hiểu sâu về chuyên ngành, chuyên khoa muốn viết thì sẽ có những thông tin chính xác và đầy đủ hơn.

Cái kịch bản quen thuộc của thể loại này là nêu một số ví dụ, hiện tượng, thông tin nóng..... và sau đó là ý kiên một số chuyên gia, bác sĩ, người liên quan. Chưa nói tính trung thực nhưng các viết như vậy không quá phức tạp, và có lẽ vì không đòi hỏi phức tạp nên tác giả nào cũng nghĩ ai cũng sẽ viết được!

Tôi lấy ví dụ trích từ bài báo phía dưới, báo Giáo dục:
    "Paracetamol, Panadol, Efferalgan là những loại thuốc kháng sinh có tác dụng tốt trong việc hạ sốt, giảm đau. Nhưng cũng bởi tính năng vượt trội này mà không ít người đã dùng nó như một công cụ hữu hiệu nhất để làm giảm cơn đau và sốt trong người. Tuy nhiên, việc lạm dụng các loại thuốc kháng sinh này đã để lại nhiều hậu quả khó lường".

Đây là dòng in đậm (tác giả muốn nhấn mạnh, tạo chú ý, tóm tắt bài báo) tuy nhiên ngay câu đầu tiên tác giả đã đưa một số thông tin chưa đúng hoặc đầy đủ và đặc biệt có 1 lỗi có thể nói là không thể chấp nhận được. Đó là "....là những loại thuốc kháng sinh có tác dụng...).

Chỉ mới đọc câu đầu tiên mà đã không muốn đọc tiếp nữa, vai trò đưa tin mà không chính xác thì liệu vai trò giáo dục tư tưởng, giám sát phản biện xã hội liệu có thực hiện được không!

Thân, Lx

link bài báo: http://www.giaoduc.edu.vn/news/suc-k...ng-226746.aspx
    Lx_Nikon + iphone

thuốc Paracetamol, Panadol, Efferalgan hay gì thì cũng chỉ là thuốc giảm đau chứ kháng sinh gì! Tất nhiên là ko có cái gì nên uống nhiều.
    Giờ lều báo nhiều, biên tập cũng vớ vẩn nên tự hiểu và tự phòng tránh thôi bác chủ ơi!

Bài báo trên có quờ quạng giữa Antibiotic (antimycobacterial) với Anti-inflammatory - Painkillers.

Trong khi có ghi rõ là:
    'Paracetamol hạ sốt khá an toàn lại được bán khắp nơi không cần toa của BS.'

Đọc báo mà phải bỏ bớt chử cho trọn nghĩa như thế này, BBT đi uống cà phê hơi lâu rùi (?)

* Xin các bác gửi phản hồi đến nơi cần nhận, mong mọi thông tin sau này sẽ cô đọng hơn .

.

.

Thỉnh thoảng em có gặp những bài báo trên mạng tào lao dạng này,.
    Em nhấn nút "Gửi phản hồi" viết vài dòng, nếu sai, bài báo sẽ bị rút ngay lập tức.
    Đấy là những đóng góp trục tiếp và tích cực hơn là tám ngoài lề.

Không thể vì vài bài báo như vậy mà vơ hết là Báo chí VN.
    Chuyện báo lá cải là chuyện bình thường, ngay cả thread này bác chủ giật tít cũng đúng tính thần báo chí mạng hiện nay.
    Chúc Bình An
    FaceBook

Cảm ơn ý kiến của các bác!

Tất cả những bài báo nếu em thấy chưa đúng, chưa hợp lý mà trong khả năng hoặc chuyên môn của em, em đều có phản hồi lại vì em cũng có tham gia trong tạp chí chuyên ngành.

Em ko định nêu ra nhưng nếu các bác chú ý thì ngay cạnh dưới bài báo này là bài báo phỏng vấn PGS.TS.BS Nguyễn Đình Phú với nhan đề : Bài "báo về sức khỏe có trách nhiệm rất cao", cùng chuyên mục, được đăng ngày 13/11. Đọc bài trên, sẽ thấy ngay bài dưới ở cuối bài.

Một bài được giaoduc.edu đăng nêu trách nhiệm về báo sức khỏe, bài còn lại thì viết cẩu thả! Chính vì vậy nên em mới thấy cái khôi hài ở đây!

Tất nhiên, chúng ta không quy chụp, cũng không đánh giá và đương nhiên đống góp trên tinh thần xây dựng. Nhưng, chúng ta cũng phải chấp nhận rằng: Một ông bác sĩ trong 1 năm mổ tốt cho 1.000 bệnh nhân, tuy nhiên, trong một ngày tiếp theo ông mổ bị tai biến 1 bệnh nhân. 1/1.000 chắc chắn không thể phản ánh chính xác năng lực của ông bác sĩ đó. Nhưng mọi người sẽ nhớ ông bác sĩ đó 5 - 10 năm vì chính 1 trường hợp tai biến đó chứ ko phải 1.000 trường hợp bình thường kia!

Chắc các bác cũng luôn nhớ đến hoặc hài lòng, mỹ mãn vì một "điểm nhấn" đặc biệt nào đó trong các bức ảnh của các bác!

Chỉ là tán gẫu trong nhà ngoài phối!
    Thân, Lx
    Lx_Nikon + iphone

Haiz ! Chuyện dài không dứt !
    Được sửa bởi SillyTalk lúc 06:03 AM ngày 20-11-2014

Quote Được gửi bởi L_xu View Post
    Cảm ơn ý kiến của các bác!

Tất cả những bài báo nếu em thấy chưa đúng, chưa hợp lý mà trong khả năng hoặc chuyên môn của em, em đều có phản hồi lại vì em cũng có tham gia trong tạp chí chuyên ngành.

Em ko định nêu ra nhưng nếu các bác chú ý thì ngay cạnh dưới bài báo này là bài báo phỏng vấn PGS.TS.BS Nguyễn Đình Phú với nhan đề : Bài "báo về sức khỏe có trách nhiệm rất cao", cùng chuyên mục, được đăng ngày 13/11. Đọc bài trên, sẽ thấy ngay bài dưới ở cuối bài.

Một bài được giaoduc.edu đăng nêu trách nhiệm về báo sức khỏe, bài còn lại thì viết cẩu thả! Chính vì vậy nên em mới thấy cái khôi hài ở đây!

Tất nhiên, chúng ta không quy chụp, cũng không đánh giá và đương nhiên đống góp trên tinh thần xây dựng. Nhưng, chúng ta cũng phải chấp nhận rằng: Một ông bác sĩ trong 1 năm mổ tốt cho 1.000 bệnh nhân, tuy nhiên, trong một ngày tiếp theo ông mổ bị tai biến 1 bệnh nhân. 1/1.000 chắc chắn không thể phản ánh chính xác năng lực của ông bác sĩ đó. Nhưng mọi người sẽ nhớ ông bác sĩ đó 5 - 10 năm vì chính 1 trường hợp tai biến đó chứ ko phải 1.000 trường hợp bình thường kia!

Chắc các bác cũng luôn nhớ đến hoặc hài lòng, mỹ mãn vì một "điểm nhấn" đặc biệt nào đó trong các bức ảnh của các bác!

Chỉ là tán gẫu trong nhà ngoài phối!
    Thân, Lx
    Em biết khó có thể thay đổi cách nhìn hay quan đểm của người khác, nên em chỉ góp ý thế thôi.
    Em thích nhìn mặt tích cực trong cuộc sống để mà sống vui.

Với em, em trân trọng 493 bài viết hay threads khác của bác, không vì thread giật tít này mà em sẽ nhớ bác là giật tít member đâu ạ.

Cũng chỉ là vài hàng tán gẫu nhân ngày tết Thầy Cô.
    Thân mến
    11002
    Chúc Bình An
    FaceBook

Tại quản lý ko nghiêm nên đụng vào lĩnh vực nào cũng đầy sạn. Ví dụ dược sĩ họ cho thuốc quá liều cần thiết, rồi bs cũng vậy. Cho đúng bài thì bệnh lâu hết, con bệnh chê bs dỏm. vậy thì tui chiều, quất cho 3 liều là lành, sau này kháng thuốc thì hên xui.
    Làm báo giờ cũng đụng chạm nhiều thứ lắm. Viết bài cho doanh nghiệp thì phải có phong bì. Rồi cho phong bì thì tui viết bài dìm đối thủ cho anh.
    Nói chung nền báo chí của mình giờ ít có bài nào tập tủng vào vấn đề chung của XH. Ví dụ xây sân bay LT là 1 việc lớn, nhưng đa số ý trái chiều toàn là do mấy bác "cựu", tức đã ko còn chức vụ. Hoặc do mấy bác Quang A, Chi lan...Hoặc do bloggers. Ko thấy nhà báo nào đăng 1 cột phóng sự bài bản? Tự chịu trách nhiệm về nội dung.

Tóm lại nói gì cũng phải xin phép thì thôi, gặp em em cũng chả dám nói gì. 1 là câm , 2 là nói bậy bạ cho qua ngày, để khỏi bị gọi là câm

Cảm ơn bác 11002 và bác Accord 2000.

Bác 11002:

Bác nói làm em đọc lại thấy cái title đúng là quá rộng so với một bài báo em nêu! Thực ra trước khi viết em đọc mấy bài trong tài liệu Cơ sở lý luận báo chí truyền thông và trích gộp 1,5 trong 4 chức năng (một số bài viết 5 chức năng) của báo chí làm title cho thread luôn.

Cũng không nghĩ là làm nhấn mạnh title vậy, sáng nay đọc bài "Nghệ thuật giật tít và lá cải" thấy mình cũng đã nằm trong những ý đồ đó!

Bác Accord 2000:

Bác có viết một đoạn em thấy rất hay, ".....do mấy bác "cựu", tức đã ko còn chức vụ. Hoặc do mấy bác Quang A, Chi lan...Hoặc do bloggers. Ko thấy nhà báo nào đăng 1 cột phóng sự bài bản? Tự chịu trách nhiệm về nội dung"

Một số người rất thích đọc những bài báo dạng Review, evidence-based analysis ... như vậy thì đòi hỏi trình độ nhà báo cần chuyên sâu và có cái nhìn đa diện kèm khả năng phân tích tốt hơn.
    Và tất nhiên chúng ta cảm giác đã hơn khi đọc!

Em vẫn đọc được những bài phân tích như vậy nhưng hầu như tập trung vào phản ánh mặt tích cực, còn mặt tiêu cực thì rất ít ngoại trừ một số tác giả như bác nói, các blogers. Rất nhiều câu hỏi đặt ra ở khía cạnh phản ánh mặt này? ..........

Chúc cuối tuần vui vẻ!
    Thân, Lx
    Lx_Nikon + iphone