Trang 2 / 2 Đầu tiênĐầu tiên 12
Hiển thị kết quả từ 11 đến 18 / 18

Chủ đề: Hỏi về chế độ ISO tự động

hic pentax làm vậy mới rắc rối !! ca và ni ko cần 2 chế độ M vẫn tắt được Aiso mà !!!!
    Quote Được gửi bởi hoangnguyen85 View Post
    tốc 1/1250s f11 lại cộng 2EV thì ISO 3200 là đúng rồi

thật ra chế độ M thì ko nên xài auto ISO, M là để kiểm soát phơi sáng theo ý mình, vậy thì bỏ cái "Auto" vô thì còn ý nghĩa gì nữa.

Bởi vậy máy Pentax nó có đến 2 chế độ M, 1 cái có Auto Iso, 1 cái tắt hẵn cái Auto Iso, 1 điều hay mà Nikon lẫn Canon ko chịu học tập
    canon F1 A1 30D 50 1.8 55 1.2 SSC 18-55 +1 MỚ LINH TINH
    Càng thêm thiết bị ,hình càng xấu !!!

Quote Được gửi bởi yashicanon View Post
    hic pentax làm vậy mới rắc rối !! ca và ni ko cần 2 chế độ M vẫn tắt được Aiso mà !!!!
    2 cái chế độ đó nằm trên cái bánh xe hẵn luôn, chỉ cần xoay 1 cái như ta xoay PASM trên Ca và Ni thôi, đơn giản chứ ko có rối gì, với body Nikon thì ko phải cái nào cũng nhanh vậy dc, có mấy body phải vào menu lục lọi mới tăt dc Auto ISO
    5D
    24 2.8
    50 1.8
    90 2.8

Tại sao nikon lại không tắt iso auto được . Tớ xoay cái bánh là xong )) thui mà

Quote Được gửi bởi duahau2804 View Post
    Sáng nay em ngứa tay bấm thử vài tấm ( không cân chỉnh nhiều ) chủ yếu là test thử trong điều kiện trời nắng chói chang. Em để chế độ M. ISO tự động.
    ISO 3200 f 11 1/1250s 2.00eV Len 70-300 Và kết quả như sau:
    [url=https://flic.kr/p/q4B5i1]
    Tấm thứ hai
    ISO 3200 f 11 1/200s 2.00eV. Và kết quả
    [url=https://flic.kr/p/pM3CbZ]

Các bác phân tích giùm em và cho em hỏi:
    1. Trong điều kiện ánh sáng và thông số như vậy em nghĩ ISO tự động phải thấp hơn nhiều chứ phải kg a ?
    2. ISO tự động của máy em có vấn đề gì không ? ( D300) ( Em thường dùng ISO tay nên không để ý, hôm nay thấy vậy mới lôi mấy tấm hình cũ có để ISO tự động thì cũng thấy máy thường xuyên đặt chế độ ISO tối đa dù điều kiện ánh sáng khác nhau rất nhiều)
    3. Hay là em có vấn đề..hihi ?
    Các bác nhính chút thời gian vàng ngọc phân tích giúp em và hướng dẫn 1 gã newbie như em có những tấm hình đẹp hơn góp cho đời. Cám ơn các bác nhiều oi là nhiều.
    Bác để tốc độ với khẩu độ vậy thì máy tính iso 3200 là đúng rùi
    yên tâm máy không sao lần sau chỉnh tốc ,khẩu hợp lý là ok thui

Ý kiến các bác đang làm cho em sáng tỏ vấn đề đó.
    1. Nếu để tốc độ và khầu độ như em thì đương nhiêu ISO auto nhảy đến 3200 đồng nghĩa với việc giảm độ nét. Vậy là máy nào cũng vậy.hihi, yên tâm là máy em kg vấn đề gì.
    2. Không biết các bác như thế nào chứ em kg câu nệ chế độ nào, khi cần P vẫn shoot như thường vì có những khoảng khắc quý giá vô cùng. A, S dùng trong tùy trường hợp. M dùng để "chơi ảnh" vì thế em muốn hỏi kĩ để cùng các bác "chơi ảnh". Chính vì thế mọi đóng góp của các bác dù ít hay nhiều cũng là kinh nghiệm của em khi bước vào cuộc chơi này, cám ơn các bác nhiều lắm.
    - Thắc mắc kế tiếp của em là hình như khi đề Auto ISO thì tất cả Mode cũng auto, còn khi OFF Auto thì ngay cả Mode P mình cũng phải chỉnh ISO có phải không a ?
    - Nếu đặt chế độ ON hoặc OFF ISO nhanh bằng đĩa xoay có được không và bằng cách nào ? Các bác giúp em nhe. Chân thành cám ơn các bác.

Ý kiến các bác đang làm cho em sáng tỏ vấn đề đó.
    1. Nếu để tốc độ và khầu độ như em thì đương nhiêu ISO auto nhảy đến 3200 đồng nghĩa với việc giảm độ nét. Vậy là máy nào cũng vậy.hihi, yên tâm là máy em kg vấn đề gì.
    2. Không biết các bác như thế nào chứ em kg câu nệ chế độ nào, khi cần P vẫn shoot như thường vì có những khoảng khắc quý giá vô cùng. A, S dùng trong tùy trường hợp. M dùng để "chơi ảnh" vì thế em muốn hỏi kĩ để cùng các bác "chơi ảnh". Chính vì thế mọi đóng góp của các bác dù ít hay nhiều cũng là kinh nghiệm của em khi bước vào cuộc chơi này, cám ơn các bác nhiều lắm.
    - Thắc mắc kế tiếp của em là hình như khi đề Auto ISO thì tất cả Mode cũng auto, còn khi OFF Auto thì ngay cả Mode P mình cũng phải chỉnh ISO có phải không a ?
    - Nếu đặt chế độ ON hoặc OFF ISO nhanh bằng đĩa xoay có được không và bằng cách nào ? Các bác giúp em nhe. Chân thành cám ơn các bác.
    nhanh , gọn , chính xác thì cứ ISO auto mà chơi , bấm khỏi suy nghĩ , chưa chắc gì chụp ISO auto OFF đã có tấm ảnh hơn ISO auto đâu . Mình thì cứ ISO auto mà chơi , trong tất cả các điều kiện .

Quote Được gửi bởi Tuấn Râu View Post
    nhanh , gọn , chính xác thì cứ ISO auto mà chơi , bấm khỏi suy nghĩ , chưa chắc gì chụp ISO auto OFF đã có tấm ảnh hơn ISO auto đâu . Mình thì cứ ISO auto mà chơi , trong tất cả các điều kiện .
    Bác này nói chuẩn luôn nè, like mạnh!

Quote Được gửi bởi yashicanon View Post
    Có một bác trước đó làm review về pentax... nói pentax có chế độ ISO rất độc... chỉnh iso ở mức đó thì khẩu độ tự tăng giảm theo... va Pentax độc quyền về vụ này
    Sáng nay em ngứa tay bấm thử vài tấm ( không cân chỉnh nhiều ) chủ yếu là test thử trong điều kiện trời nắng chói chang. Em để chế độ M. ISO tự động.
    ISO 3200 f 11 1/1250s 2.00eV Len 70-300 Và kết quả như sau:
    [url=https://flic.kr/p/q4B5i1]
    Tấm thứ hai
    ISO 3200 f 11 1/200s 2.00eV. Và kết quả
    [url=https://flic.kr/p/pM3CbZ]

Các bác phân tích giùm em và cho em hỏi:
    1. Trong điều kiện ánh sáng và thông số như vậy em nghĩ ISO tự động phải thấp hơn nhiều chứ phải kg a ?
    2. ISO tự động của máy em có vấn đề gì không ? ( D300) ( Em thường dùng ISO tay nên không để ý, hôm nay thấy vậy mới lôi mấy tấm hình cũ có để ISO tự động thì cũng thấy máy thường xuyên đặt chế độ ISO tối đa dù điều kiện ánh sáng khác nhau rất nhiều)
    3. Hay là em có vấn đề..hihi ?
    Các bác nhính chút thời gian vàng ngọc phân tích giúp em và hướng dẫn 1 gã newbie như em có những tấm hình đẹp hơn góp cho đời. Cám ơn các bác nhiều oi là nhiều.
    bác để đến f11 EV2 nó không nâng lên cũng lạ... hehe
    chụp mấy màu sậm quá máy sẽ tự động tăng EV lên... trắng quá thì tự nó sẽ giảm EV xuống ... cái này phải để ý... bấm nửa cò để coi EV như thế nào để rồi tự điều chỉnh khẩu tốc phù hợp với EV mà tốt nhất là đừng sài chế độ iso tự động trong M ...(vì nó hay bị đo khùng bất tử)
    Quote Được gửi bởi Tuấn Râu View Post
    6D em chỉ để 2k là màu ra tự nhiên ít bị bệt....(mặc dù nó đú tới 128k nhưng màu ra không tự nhiên và thiếu đi độ nét của ảnh)
    D71k em để 800 iso với đánh flash... iso cao quá làm màu ra kỳ kỳ bệt bệt không tự nhiên
    Được sửa bởi petertruong83 lúc 01:59 PM ngày 21-11-2014

Trang 2 / 2 Đầu tiênĐầu tiên 12