Trang 5 / 5 Đầu tiênĐầu tiên ... 345
Hiển thị kết quả từ 41 đến 48 / 48

Chủ đề: Xin tư vấn - 24-70 mark II và 135L ? Đâu là lựa chọn tốt ?

135L bokeh đẹp mà... contrast tốt... màu có khi còn đậm hơn 70200ii
    đang sài song song với 85Lii đây thấy ok...

Khi có bình luận mới, sao mình ko nhận được thông báo của diễn đàn VNphoto vậy? phải thiết lập ở đâu hẻ mấy bác?

Quote Được gửi bởi thanhoanhung View Post
    Em nói các bác có 135L đừng giận chứ em thấy tiêu cự fix 135mm là một tiêu cự dở hơi nhất khi em có 70-200. Từ khi mua đến giờ em dùng nó 2 lần rồi cất tủ, bán thì tiếc, để chẳng dùng đến.
    Cụ có 70-200 rồi thì cắm 135 làm chi nữa, quá đủ để bao sân khoản chân dung ). 135L mà vào ko gian hẹp đúng là khóc ko thành tiếng

Quote Được gửi bởi thanhoanhung View Post
    Em nói các bác có 135L đừng giận chứ em thấy tiêu cự fix 135mm là một tiêu cự dở hơi nhất khi em có 70-200. Từ khi mua đến giờ em dùng nó 2 lần rồi cất tủ, bán thì tiếc, để chẳng dùng đến.
    "Tôi thấy SH là phương tiện dở hơi nhất từ khi tôi có Mẹc"

Btw đang dùng 135L, nhìn chung thì chả có gì phàn nàn ngoại trừ không được đa dụng lắm. Cơ mà topic từ 3 năm trước tự dưng đào lên , chủ topic chắc đã chọn được lens ưng ý rồi )
    “A photograph is shaped more by the person behind the camera than by what’s in front of it”

Đây là câu hỏi của những ng mới chơi. Bác ko có đk để sở hữu cả 2 thì khuyên bác nên đổi 135 sang 2470ii.

Quote Được gửi bởi nicksam368 View Post
    Khi có bình luận mới, sao mình ko nhận được thông báo của diễn đàn VNphoto vậy? phải thiết lập ở đâu hẻ mấy bác?
    Nếu bạn muốn nhận được cái này thì bạn phải tự set cho mỗi topic. Ở bên phải của topic ngay bên trên ngày tham gia của bạn (bên phải) bạn sẽ thấy từ hỗ trợ. Bạn nhấn vào đó, nó sẽ cho phép bạn đăng ký nhận notification của mỗi bài viết mới qua email của bạn. Bạn set xong rồi bạn nhớ save lại và sau đó bạn theo dõi thử một lần ở topic nào đó xem nó có gửi email cho bạn không. Nếu vẫn không có thì bạn vào topic thắc mắc ban quản trị (box thứ hai ở trang chủ diễn đàn) bạn post lên hỏi anh supermod/admin kiểm tra cho bạn. Trước khi hỏi thì xem luôn cả spam mail trong emai của bạn coi có gửi vào không. Email là cái mà bạn dùng đăng ký cho website này đó.

Thông thường ở forum khác, họ có chức năng tag name nghĩa là bạn để dấu a còng @ trước nick trong bài post như mình để thế này @nikonian2006 thì nó sẽ tự động email cho bạn biết là có ai nhắc tên bạn. Mình có hỏi anh xichlo admin từ lâu, anh ấy nói ở trong forum chúng ta không có chức năng tag này. Nếu có thì rất dễ dàng.
    Hình đại diện là mình chụp mái tóc Serena Williams năm 2019

thấy nhiều bác hắt hủi cái 135 quá nhỉ. đâu phải lúc nào chụp chân dung bằng 135 cũng phải xóa phông đâu, chịu khó chạy xa xa tí là có ảnh đẹp mà mấy tiêu cự 50 hay 35 không ra được.
    có hôm đi chụp em chỉ mang theo mỗi 135, hình đi chụp trong 1 buổi chiều của em.
    _MG_3338 by 好 黎文, trên Flickr
    _MG_3325 by 好 黎文, trên Flickr
    Bình Tây by 好 黎文, trên Flickr

Xin tư vấn: 24-70mm f2.8L Mrk II và 135mm f2.0L - Đâu là sự lựa chọn tốt?
    Em xin tư vấn cho bác chủ thớt như vầy: Hiện tại em đang dùng nhiều ống, trong đó có 3 ống: 24-70 Mrk II, 70-200 Mrk II và 135L. Về giá tiền, ống 135L là dễ mua nhất còn lại 2 ống kia giá sêm sêm nhau. Về tiêu cự, 135L là ống 1 tiêu cự đồng nghĩa với việc bác phải zoom bằng chân (đấy là có không gian để zoom, không thì chịu) còn 2 ống kia chụp nhàn hơn nhiều trên mọi phương diện (vì là ống đa tiêu cự). Theo các NAG thì dải tiêu cự 24-70 là dải tiêu cự phổ thông nhất (đồng nghĩa với việc hay được sử dụng), ngay sau nó sẽ là 70-200 (tiêu cự 135 nằm trong dải này). Sau một thời gian dài chụp cùng các ống trên, ý kiến cá nhân của em như sau:
    - Về màu sắc: Cơ bản 3 ống trên đều cho ra màu sắc tương đương nhau và mang đặc trưng của Canon.
    - Về độ sắc nét và chi tiết: Cái này hơi khó đây. Theo em đánh giá thì đứng đầu là 70-200 Mrk II, còn lại 135 và 24-70 ngang nhau.
    - Về nền (BG): Nền của 135 nhìn mượt và hơi xoáy (tạo cảm giác sương sướng), boked tròn, đẹp. Còn lại 2 ống kia, BG cũng đủ mịn và đẹp để nhiều NAG phải thèm khát, boked cũng tròn và đẹp ngang với 135.
    - Về độ nổi khối: 24-70 nổi trội hơn cả, 2 ống còn lại là ngang nhau.
    - Về sự tiện dụng: 24-70 đứng đầu, tiếp theo là 70-200 và sau cùng là 135.
    Ngoài ra, bác chủ rất lăn tăn về vấn đề chụp tối. Trên thực tế cái sự tối nó như thế nào là cả một vấn đề. Còn chụp buổi tối trong phòng có đèn, hội nghị hoặc sự kiện thì vô tư. 24-70 là sự lựa chọn số 1, kể cả nó không có chống rung. Em không để ý lắm bác dùng Body gì nhưng em dùng 5D Mrk III với ISO từ 6400 (thậm chí 8000) trở xuống đều cho ảnh có chất lượng khá ổn.
    Một vài ý kiến cá nhân để bác chủ tham khảo. Chúc bác có được một ống như ý!
    Được sửa bởi meodihia lúc 03:35 PM ngày 03-07-2017
    ĐI MỘT NGÀY ĐÀNG - LỌT MỘT SÀNG KHÔN?!

Trang 5 / 5 Đầu tiênĐầu tiên ... 345