Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 10

Chủ đề: Xin tư vấn chọn mua máy FullFrame

Unhappy Xin tư vấn chọn mua máy FullFrame

Xin chào các bác
    Em là dân chưa dùng máy ảnh bao giờ. Cũng vài lần đi với ông anh họ chơi máy ảnh nên cũng có sự hứng thú với việc chụp ảnh.
    Em thì cũng không có quá nhiều tiền vì lương cũng thấp . Nên nhờ các bác tư vấn giúp em là nếu em có khoảng 45 triệu thì có thể đầu tư được cho máy fullframe nào. Em thì có định hướng chọn giữa Nikon và Canon nhưng kiến thức ít nên bị ngập trong hàng loạt mẫu mã máy ảnh .Em có nhu cầu chụp gia đình và phong cảnh là chính . Môi trường chụp gia đình thì chủ yếu là các cảnh sinh hoạt hoặc những bữa ăn nho nhỏ khi gia đình tụ họp và những lần đi du lịch cùng gia đình. Nhờ các bác tư vấn giúp em với. Em cần
    1. Body cố gắng là body có thể dùng được rất lâu. Lens thì có thể đổi chứ em ngại đổi body lắm
    2. 1 lens có thể thỏa mãn được các nhu cầu ở phía trên.
    3. Chi phí cho các phụ kiện đi kèm (vì trước giờ em chưa chơi máy ảnh )

rất mong các bác có thể tư vấn cho em để có định hướng mà tìm hiểu và móc hầu bao
    Em biết việc đưa ra tư vấn giữa dòng Canon và Nikon có thể gây war chỉ là người có đam mê nhưng chưa biết gì muốn tìm được lối đi. Mong các bác thông cảm
    Được sửa bởi MrBungPhe lúc 12:51 PM ngày 11-11-2014

Bác chủ cứ làm bộ này là ngon ạ, đảm bảo đầy đủ mọi yêu cầu của bác.

Chi phí chỉ khoảng 42.000 $ thôi ạ

Newbie chụp chơi lại lương ko cao thì mua fullframe làm chi cho tốn tiền bạn ơi. Máy ảnh giờ 2 năm mất giá còn 1 nửa nên chớ đầu tư nhiều tiền vô chiếc đầu. Kiếm chiếc mirroless nào nhỏ nhỏ tầm hơn 10 củ chụp thành thạo rồi hẵng tính tiếp. Lý do để xài mirroless thay vì mấy chiếc DSLR rẻ rẻ là do MRL nhỏ nhẹ, đỡ lười cho người mới.

Nhu cầu của bác tốt nhất mua máy ảnh bỏ túi loại tốt nhất thế giới: Sony Cybershot RX100 (đời nào cũng được) + thẻ dung >32Gb+ 2 pin dự phòng.
    Bác là người của gia đình và của công việc nên máy ảnh to mang theo vừa mệt, vừa bị vợ la... nên cân nhắc: chất lượng ảnh Fullframe và từ con RX100 nếu chỉ xem trên màn hình hoặc in trực tiếp ra album ảnh nhỏ (không Pts) thôi thì bác sẽ thấy chất lượng không khác nhau quá nhiều so với những phiền phức mình phải đánh đổi khi vác máy to lens nặng + với những la ó của vợ.

Bác chắc sẽ bỏ qua ngay lời khuyên này của em, nhưng sau một vài năm nữa khi con Fullframe + đống lens đang mốc meo trong góc tủ chờ được bán để mua con khác phù hợp hơn, và bác vô tình đọc lại comment này sẽ thấy em đúng.

Nếu RX100 thì mua A7 hợp lý hơn vì có thể thay ống kính được.
    @Bác chủ:Theo nhu cầu của bác chủ body phải là FF nên bác nên chọn Sony A7 cho nhẹ thuận tiện du lịch.Lens ban đầu cứ kit mà chụp.Sau nếu nhiều tiên đầu tư Zeiss 55 1.8 và mấy con khác ko thì MF

Là bác em xin chọn nikon d3 ạ,nếu bác không ngại vì em nó ra đời cũng một thời gian rồi,về độ bền thì không bàn vì em này dòng pro,nhìn ngầu và cực chắc chắn,khỏi lăn tăn lên body nữa,còn lens thì đủ kiểu,tùy bác chọn

Nếu ko có nhu cầu làm nghề tay trái từ nó thì chọn sony a7 nha... Như em kiếm thêm được từ camera nên mặc sù thích nhỏ gọn như a7 lắm mà ko đổi qua được đây

Nếu bác thật sự thick full frame thì có thể chọn Canon 5D.

Nếu bạn thích mua mới thì 6d + 24-105 F4, còn thích cũ 5D mark ii + 24-105 F4. Muốn nhỏ gọn mà thì sony A7 như các bạn ở trên nói là ok rồi. Riêng mình cũng đang xài 5D mark ii + 24-105, thì thấy nó dư khả năng đáp ứng cho nhu cầu của bạn. Nếu có nhu cầu chụp đêm nhiều thì 6D sẽ hỗ trợ ISO cao, cho ảnh sáng hơn.

Em xin cảm ơn các bác đã nhiệt tình chỉ dẫn. Ông em đang xài con nikon d3s nên em cũng chốt dòng nikon d610 rồi ạ hi vọng cầm đc em nó sớm để lên giao lưu với các bác