Trang 1 / 4 123 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 39

Chủ đề: Tìm bạn đồng hành đi vòng quanh Nam Mỹ

Tìm bạn đồng hành đi vòng quanh Nam Mỹ

Chào các bác,

Em đang dự định làm chuyến vòng quanh Nam Mỹ , không biết có bác nào dự định đi không?

Kế hoạch đầu tiên của em sẽ là lái xe nhưng còn phải tùy vào việc xem có làm thủ tục giấy tờ, tạm nhập tái xuất xe qua các cửa khẩu nữa và người bạn dự định đi cùng lại mắc bận mở công ty cho nên có thể không đi cùng nữa .

Kế hoạch backup của em sẽ là bay máy bay, đến nơi sẽ thuê xe . Kế hoạch này em mới thảo tạm thời, có thể sửa đổi cho phù hợp với mọi người. Nếu có 3-4 người đi cùng thì tốt sẽ tiết kiệm được chi phí thuê xe, ăn ngủ, v..v.

Hình thức: ba lô bụi, lang thang lọ mọ chụp ảnh vì vậy ai định đi xác định sẽ không được ở khách sạn tử tế và có thể sẽ phải ngồi xe khách loại phổ thông của người dân địa phương, ăn cơm bụi vỉa hè .

Xuất phát điểm của em là Toronto, nhưng các bác khác có thể hẹn ở Miami, Panama hay một nơi nào đó của Nam Mỹ.

Em lên kế hoạch là vào trung tuần tháng 9/2008 nhưng có thể du di cho đến tháng 11, để thuận lợi cho mọi người, nếu có người tham gia cùng.

Dưới đây là kế hoạch của em:

----------------------------------

Hành Trình Nam Mỹ

18/09 Flight Toronto – Miami
    19-21 đi chơi ở Miami, chạy đi Key West điểm cuối cùng phía Nam của nước Mỹ (phần lục địa)

22/09 Flight Miami – Panama
    23 đi xem kênh đào Panama, thăm thú thành phố

24/09 Flight Panama- Medellin (Colombia)
    25 thăm thú xem các chú sản xuất Coke ra sao, xem thủ phủ của ông trùm ma túy nổi tiếng Escobar, ở đây hơi ghê cho nên cũng ở một ngày cho biết thôi 

26/09 Flight Medellin – Quito (Ecuador)
    27-28 đi chơi ở Ecuador

29/09 Flight Quito (Ecuador)-Lima(Peru)
    Chơi ở đây khoảng 2 tuần để đi các nơi như Pisac market, Cusco, Machu Picchu, núi Andes, Lake Titicaca/Copacabana. Đi lại bằng xe bus , tàu hỏa, tàu thủy. Ngày cuối cùng chạy tàu cánh ngầm qua hồ Titicaca sang Bolivia

10/10 Bolivia : rừng rậm Amazon, dãy Andes phía Bolivia, sau đó bắt bus về thủ đô La Paz để bay tiếp

14/10 Flight La Paz(Bolivia) – Santiago (Chile)
    Nếu kiếm được vé máy bay đi đảo Phục Sinh ( Easter Island) xem tượng đá . Nghe nói, khi đến Santiago có thể mua ở phòng vé với giá $300/khứ hồi . Còn không sẽ dành hết thời gian ở Rừng quốc gia Torres del Paine

20/10 Flight Santiago (Chile) – Buenos Aires (Argentina)
    21-30 thuê xe tự lái, đi chơi chạy xuống Ushuaia, thành phố tận cùng phía Nam của châu Mỹ , qua eo biển Magellan, đi qua mấy nước láng giềng như Uruguay

31 /10 Flight Buenos Aires (Argentina) – Rio De Janeiro ( Brazil)
    Đến hỏi thăm huyền thoại bóng đá Pele xem có khỏe không?
    Tắm biển, nghỉ ngơi, an dưỡng, ngắm nghía các em gái da mầu. Lấy lại sức khỏe trước khi lên đường về nước

2/11 Flight Rio De Janeiro ( Brazil) – Toronto ( Canada)

--------------------------------------------------------------

Bản đồ kế hoạch chuyến đi

Giá mà em mà có quốc tịch Mỹ thì em sẽ vù theo bác ngay

10/10 Bolivia : rừng rậm Amazon, dãy Andes phía Bolivia, sau đó bắt bus về thủ đô La Paz để bay tiếp

14/10 Flight La Paz(Bolivia) – Santiago (Chile)
    Nếu kiếm được vé máy bay đi đảo Phục Sinh ( Easter Island) xem tượng đá . Nghe nói, khi đến Santiago có thể mua ở phòng vé với giá $300/khứ hồi . Còn không sẽ dành hết thời gian ở Rừng quốc gia Torres del Paine
    -----------------------

hic hic! nghe rừng Amazone là cái chân em nó dựt dựt, thèm nhỏ dãi luôn nhưng ko biết bao giờ đi được tới đó.....buồn!
    ArTuan.com
    Cái đẹp là cái đã qua ...!

Trời, em đọc cái lịch trình này mà ngất ngây con gà tây luôn. Em chỉ dự định đi Columbia năm nay vì có đứa bạn người Columbia làm chung cty. Peru cũng là giấc mộng kê vàng của em từ lâu lắm rồi.

Đi nhiều thế này thì phép 1 năm của em cũng không đủ. Hay là em gửi mẹ em đi vì mẹ em là tỷ phú thời gian mà Hôm trước em cũng đã tập dượt cho ngủ màn trời chiếu đất ở Ai Cập 1 lần nên chắc cũng đủ tiêu chuẩn bụi đời

Bác netwalker mai mốt có đi thì nhớ lên kế hoạch trước ít nhất 1 năm để em để dành phép nhé. Em thì mê chơi lắm, đọc xong cái chắc sẽ mộng du vài năm. Bác ác quá, chờ xem hình báo cáo của bác.

@apham xem có đi được không.

À, khi nào bác có thêm thông tin về visa, giấy tờ, chuẩn bị hành trình thì post lên cho em tham khảo nhé

Lão Nét vưỡn như ngày nào, thích đi và ham đi.
    Chúc lão có một chuyến đi may mắn và có nhiều ảnh đẹp

Nghe hấp dẫn quá, chỉ trừ yếu tố thời gian và tài chính, hic hic (cháu nó vẫn là sinh viên và sắp thất nghiệp... =/ )

Good luck!!!

Kính,
    Răng

wow Em ở Misissauga ,hay quá Bnetwalker bác , Mình cũng muốn có 1 chuyến đi vậy quá , nếu Bác kết hợp được Anh em cùng đi thì vui biết bao , vừa có cơ hội học hỏi và cùng nhau sáng tác . Rất mong giữ liên lạc và có 1 chuyến sang tác tuyệt vời . thanks
    Homephone : 289 232 7006 em là THU PHẠM
    email : ktthu@hotmail.com
    Được sửa bởi ruby_lin lúc 07:05 PM ngày 21-04-2008 Reason: thêm nội dung

Thèm nhỉ, lại muốn đú đởn rồi. Để em bàn với chimse77 xem có thể tham gia với anh 1 đoạn trong chuyến này được hay không. Giời ạ, thấy anh đi chuyến Cuba và Phi Châu quá đỉnh luôn, không biết bao giờ em mới đi được. Đấy, lại ngồi 1 chỗ than trời rồi
    Phạm An Dương
    Whatever has been done, can be outdone.

Quote Được gửi bởi ruby_lin View Post
    wow Em ở Misissauga ,hay quá Bnetwalker bác , Mình cũng muốn có 1 chuyến đi vậy quá , nếu Bác kết hợp được Anh em cùng đi thì vui biết bao , vừa có cơ hội học hỏi và cùng nhau sáng tác . Rất mong giữ liên lạc và có 1 chuyến sang tác tuyệt vời . thanks
    Homephone : 289 232 7006 em là THU PHẠM
    email : ktthu@hotmail.com
    Ơ, bác Thu Phạm ở Mississauga à ? Em vừa bán căn nhà ở Mississauga để lấy tiền đi chơi đấy

Thế mà không biết sớm ! Mấy năm trước em tổ chức offline đi chơi chụp ảnh ở nhà em ở Mississauga đông lắm . Lúc đó Atkinson, ntv còn ở Canada, chưa về Việt Nam

Cuối tháng này có cậu bạn ở Montreal về đây chơi, anh em mình đi off chai bàn bạc luôn chuyện đi Nam Mỹ nhé .

Như vậy là có thể có 3 người rồi, em có mấy người bạn cũng sẽ bay sang Nam Mỹ nhưng hẹn nhau ở Buenos Aires hoặc Santiago , đi cùng một cung đường overland ở Nam Mỹ cho nên em có thể sẽ sửa lại hành trình một chút để đi cùng nhau cho vui .

Apham với chimse cố gắng đi cùng một cung đường nào đấy nhé .

Quote Được gửi bởi chimse77 View Post
    T

Bác netwalker mai mốt có đi thì nhớ lên kế hoạch trước ít nhất 1 năm để em để dành phép nhé. Em thì mê chơi lắm, đọc xong cái chắc sẽ mộng du vài năm. Bác ác quá, chờ xem hình báo cáo của bác.

À, khi nào bác có thêm thông tin về visa, giấy tờ, chuẩn bị hành trình thì post lên cho em tham khảo nhé

Sang năm 2009, anh sẽ về Việt Nam sống, già rồi về quê thôi, cả đời làm trâu bò, làm thuê làm mướn cho bọn tư bản thế đủ rồi

Anh dự đinh sẽ làm cung đường tơ lụa, đi từ biển Bắc Hải sang mấy nước Trung Á luôn, đi qua Mông Cổ, Bắc Triều Tiên nữa . Chuẩn bị lấy phép đi nhé, chuẩn bị cả tư tưởng vượt sa mạc Gobi !

@ bow và chimse

Về vấn đề visa Nam Mỹ, không nên dùng hộ chiếu Mỹ hay Canada, cái này là kinh nghiệm xương máu. Nếu đi đến khu vực này mà dùng hộ chiếu Mỹ hay Canada là khá phiền phức. Dân Nam Mỹ thích sang Mỹ sống để kiến tiền nhưng dân Mỹ và Canada đi du lịch ở khu vực này không được welcome bằng các dân khác . Hộ chiếu Việt Nam xịn hơn nhiều. Hộ chiếud Việt Nam xin visa chỉ mất khoảng $24 cho đến $50 nhưng hộ chiếu Mỹ và Canda ngoài số tiền trên phải trả thêm một khoảng lệ phí hành chính là $150 nữa và khi đến nới bị khám xét kỹ lưỡng một cách cố tình gây phiền phức (chỉ áp dụng cho 2 nước này vì đã lột truồng dân nó ở sân bay)

Việt Nam hơn Mỹ chưa ( A Quy một tí )

Thêm nữa, trên trang web của chính phủ vẫn khuyến cáo về rất nhiều trường hợp người Mỹ và Canada bị bắt cóc , tống tiền ở mấy nước này . Mỗi năm chỉ tính riêng số dân du lịch người Mỹ và Canada bị giết ở Nam Mỹ lên đến con số mấy chục người .
    Được sửa bởi netwalker lúc 08:48 PM ngày 21-04-2008

Trang 1 / 4 123 ... Cuối cùngCuối cùng