Trang 1 / 6 123 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 59

Chủ đề: UV Filter và CPL khác nhau điểm gì?

UV Filter và CPL khác nhau điểm gì?

Các pác cho em hỏi là UV Filter thì em đã biết là để bảo vệ ống kính rùi, nhưng thấy người ta bảo nên dùng CPL là tốt nhất, hix... Em thì muốn cái gì cũng tốt nhất ạh Mà CPL và UV Filter khác nhau chỗ nào ạh, em mới sắm máy ảnh dSLR mà thấy phụ kiện cho dòng này rối rắm fức tạp quá. Thnaks!

2 cái filter này hoàn toàn khác nhau bác ạh. Để dể hiểu nhất UV filter ngăn cản tia cực tím giúp làm ảnh đở bị lóa sáng. Bác có thể đọc thêm thông tin sau đây
    http://photo.net/equipment/filters/
    Còn cái CPL (circular polarizer), để dể hiểu khi gắn cái filter này và xoay vòng vòng nó làm thay đổi màu trời theo ý mình muốn. Nhưng quan trọng hơn cả là nó làm cho mây trên bầu trời hiện rõ lên, sậm màu hơn. Khi chụp ảnh, đa số trường hợp, ai cũng muốn bầu trời có mây cả
    http://www.the-digital-picture.com/R...er-Review.aspx
    Theo em bác đều cần cả 2 loại filter này:
    UV - bác có thể gắn nó luôn luôn không cần tháo ra vì nó còn chức năng bảo vệ ống kính chống trầy sướt khi va chạm. Có rất nhiều bác bị va chạm ống kính mới thấy giá trị của chức năng bảo vệ này của filter UV
    CPL - là filter không thể thiếu để tạo ra các bức ảnh cảm xúc và ấn tượng hơn. Filter này không phải lúc nào bác cũng dùng tới, nhưng là cái không thể thiếu
    Cuộc đời, những khoảnh khắc. Xô nhau đến, rủ nhau đi. Tôi mày mò góp nhặt. Phần nào cho em, cho tôi.

Hi hi, bác GenNT nói CPL làm thay đổi màu bầu trời theo ý mình muốn thì hơi quá vì CPL nó có tác dụng lọc ánh sáng chiếu theo phương không thẳng góc với ống kính vào ống kính thôi bác ạ. Vì tính năng này nên CPL có tác dụng rõ rệt nếu bác đứng vuông góc với hướng mặt trời, còn nếu đứng thẳng góc thì nó gần như không có tác dụng gì :D
    To be old and wise, you must first be young and stupid
    My Flickr

Em xin hỏi bác JuneSun là đứng thẳng góc với mặt trời thì đứng như thế nào nhỉ? Em chưa hình dung ra được. Em chưa có mua CPL nên cũng chưa có thử nghiệm, nếu được thì bác chỉ giúp em với :D

Quote Được gửi bởi KiNGHAI View Post
    Em xin hỏi bác JuneSun là đứng thẳng góc với mặt trời thì đứng như thế nào nhỉ? Em chưa hình dung ra được. Em chưa có mua CPL nên cũng chưa có thử nghiệm, nếu được thì bác chỉ giúp em với :D
    Tức là bác đứng theo hướng Đông hoặc hướng Tây
    To be old and wise, you must first be young and stupid
    My Flickr

Quote Được gửi bởi KiNGHAI View Post
    Bạn chưa mua thì nên mua một cái vì tóm lại nó là filter rất cần thiết khi chụp phong cảnh ngoài trời. Nó giúp bạn khử những tia sáng phản xạ để bức hình trong trẻo hơn. Hiệu quả mang lại của CPL filter không thể khắc phục bằng PS. Mua rối bạn sẽ dễ hiểu hơn.
    asahi_nguyen@yahoo.com

Face Book

Mình nghĩ đứng thẳng góc có nghĩa là khi mặt trời trên đỉnh đầu, khi đó mới làm tối bầu trời được. Còn lại khi hoàng hôn/bình minh thì dùng CPL ko có tác dụng. Ngoài ra CPL còn làm tăng saturation của màu, giảm ánh sáng phản xạ. Tuy nhiên nó cũng chặn sáng nên nếu trời tối thì bạn nên bỏ CPL ra kẻo chụp tốc độ chậm quá rung máy.

Polarizer filter nhằm khử AS phản xạ theo góc 45độ, nếu AS phản xạ chiếu thẳng vào filter thì nó sẽ không có tác dụng.
    Do vậy, các bác chú ý, chụp ngược sáng hay thuận sáng polarizer không phát huy hiệu quả, nó chỉ làm mất đi khoảng 1.5EV.
    Cách thức dể hiểu nhất và Polarizer phát huy tác dụng tốt nhất là:
    Xòe 2 ngón cái và trỏ của 1 bàn tay sao cho chúng vông góc với nhau. Ngón cái hướng đúng về phía mặt trời, ngón trỏ sẽ cho ta trục OK mà khi đó PL sẽ phát huy tốt hiệu ứng,
    VD: Mặt trời đang ở đường chân trời (sunrise or sunset) PL sẽ phát huy tác dụng khi lens hướng vào bất kỳ điểm nào của vòng cung từ Bắc qua đỉnh đầu xuống Nam.
    Tương tự mặt trời ở đỉnh đầu, lens sẽ hướng vào đường chân trời.
    Chúc bác bác chụp được những ảnh đẹp với Polarizer.
    Được sửa bởi 11002 lúc 08:22 AM ngày 23-04-2008

Mình nhớ đọc ở đâu đấy, CPL thì tốt hơn cái filter chỉ có Polarizer à.. Vì mình vừa mua cái filter chỉ có Polarizer thôi nên quan tâm.
    KUCKYKOOL GROUP

Quote Được gửi bởi laktrui View Post
    Mình nhớ đọc ở đâu đấy, CPL thì tốt hơn cái filter chỉ có Polarizer à.. Vì mình vừa mua cái filter chỉ có Polarizer thôi nên quan tâm.
    Máy dSLR thì phải dùng CPL thui bác ơi. Linear Polarizer chỉ dùng cho máy cơ thông thường. CPL(CIRCULAR POLARIZER) mới hỗ trợ cho đo sáng và AF.
    asahi_nguyen@yahoo.com

Face Book

Trang 1 / 6 123 ... Cuối cùngCuối cùng