Trang 6 / 6 Đầu tiênĐầu tiên ... 456
Hiển thị kết quả từ 51 đến 59 / 59

Chủ đề: UV Filter và CPL khác nhau điểm gì?

Tùy vào đẳng cấp len mà xài filter. B-W bây giờ loạn cào cào cả lên, cơ bản là ko có nhà phân phối chính thức tại VN nên toàn là hàng xách tay cóc nhái lẫn lộn. Em thì chỉ xài Nikon NC cho ống Nikon và Marumi super DHG CPL chính hãng 100% cho em góc rộng thôi.
    "Tri túc dĩ túc"

EM cũng định mua một cái filter CPL để chụp phong cảnh cho đẹp hơn
    Qua bên box mua bán thì em thấy có cửa hàng Rawshop có bán loại của Green.L Giá 300k.
    Các bác cho em hỏi là loại này sử dụng được không.?

Em tìm hiểu thì thấy CPL có mấy loại lận phải không các bác.? Mình nên mua loại nào ?B+W là sao nữa?

Em cảm ơn các bác nhiều lắm.
    Thích "Chim" yêu "Bướm" mến "Côn Trùng" !!!

e ko rõ UV xịn chụp trên máy số, có tác dụng tăng độ tương phải k nhỉ, kiểu như khi chụp ngược sáng , 1 số lens k xịn lắm ảnh ở các góc tối sẽ bị nhòa ảnh hưởng từ chỗ có nguồn sáng mạnh, làm độ tương phản của toàn bức ảnh bị giảm, mà PS k cứu được, dù ảnh vẫn nét mà nhìn vẫn khó chịu.

Quote Được gửi bởi 11002 View Post
    Polarizer filter nhằm khử AS phản xạ theo góc 45độ, nếu AS phản xạ chiếu thẳng vào filter thì nó sẽ không có tác dụng.
    Do vậy, các bác chú ý, chụp ngược sáng hay thuận sáng polarizer không phát huy hiệu quả, nó chỉ làm mất đi khoảng 1.5EV.
    Cách thức dể hiểu nhất và Polarizer phát huy tác dụng tốt nhất là:
    Xòe 2 ngón cái và trỏ của 1 bàn tay sao cho chúng vông góc với nhau. Ngón cái hướng đúng về phía mặt trời, ngón trỏ sẽ cho ta trục OK mà khi đó PL sẽ phát huy tốt hiệu ứng,
    VD: Mặt trời đang ở đường chân trời (sunrise or sunset) PL sẽ phát huy tác dụng khi lens hướng vào bất kỳ điểm nào của vòng cung từ Bắc qua đỉnh đầu xuống Nam.
    Tương tự mặt trời ở đỉnh đầu, lens sẽ hướng vào đường chân trời.
    Chúc bác bác chụp được những ảnh đẹp với Polarizer.
    Em là new mem cũng định mua một cái CPL. Nhưng theo như bác nói thi góc tối ưu phải là 90 độ chứ ạ

#a Toại: Em cũng biết sơ sơ về 2 loại này, chuyện là e mới lấy canon 16-35F4IS, e tính mua cái UV BW, chủ yếu để bảo vệ, nhưng nghĩ cũng sẽ mua thêm cái CPL nữa, vậy e phải mua 2 cái hay mua 1 cái CPL thôi, và cái CPL có thể mang thường trực trên lens đc ko, tại cái BW 77 UV XS-pro cũng mắc quá :(

Quote Được gửi bởi 11002 View Post
    Polarizer filter nhằm khử AS phản xạ theo góc 45độ, nếu AS phản xạ chiếu thẳng vào filter thì nó sẽ không có tác dụng.
    Do vậy, các bác chú ý, chụp ngược sáng hay thuận sáng polarizer không phát huy hiệu quả, nó chỉ làm mất đi khoảng 1.5EV.
    Cách thức dể hiểu nhất và Polarizer phát huy tác dụng tốt nhất là:
    Xòe 2 ngón cái và trỏ của 1 bàn tay sao cho chúng vông góc với nhau. Ngón cái hướng đúng về phía mặt trời, ngón trỏ sẽ cho ta trục OK mà khi đó PL sẽ phát huy tốt hiệu ứng,
    VD: Mặt trời đang ở đường chân trời (sunrise or sunset) PL sẽ phát huy tác dụng khi lens hướng vào bất kỳ điểm nào của vòng cung từ Bắc qua đỉnh đầu xuống Nam.
    Tương tự mặt trời ở đỉnh đầu, lens sẽ hướng vào đường chân trời.
    Chúc bác bác chụp được những ảnh đẹp với Polarizer.
    Cám ơn bác .

Hiện giờ trên thị trường thì Filter B+W và Hoya đều có nhà phân phối chính hãng tại Việt Nam nên các bác cũng nên yên tâm khi muốn cân nhắc mua Filter của 2 thương hiệu này. Về cơ bản thì Filter của B+W luôn có giá cao hơn do thương hiệu có tiếng hơn, còn về chất lượng thì filter Hoya là tương đương hoặc thậm chí còn hơn ở 1 số loại nếu so với B+W. Vì cơ bản Hoya là nhà sản xuất phôi kính lớn nhất hiện nay.

Các bác đừng tiếc tiền mà mua những filter giá rẻ để đánh đổi chất lượng ảnh giảm theo thời gian khi xài những filter giá rẻ. Nếu đã có ý định đầu tư thì nên chơi cho đáng.

Hiện tại thì Hoya cũng vừa ra mắt dòng Filter chống nước, chống xước và chống bụi được nhiều 4rum và trang review trên thế giới đánh giá rất tốt mà giá lại hợp lý, có 2 loại các bác có thể tham khảo ở đây:

Filter Hoya Fusion Antistatic UV

Filter Hoya Fusion Antistatic Cir-PL

Quote Được gửi bởi cafecanon View Post
    #a Toại: Em cũng biết sơ sơ về 2 loại này, chuyện là e mới lấy canon 16-35F4IS, e tính mua cái UV BW, chủ yếu để bảo vệ, nhưng nghĩ cũng sẽ mua thêm cái CPL nữa, vậy e phải mua 2 cái hay mua 1 cái CPL thôi, và cái CPL có thể mang thường trực trên lens đc ko, tại cái BW 77 UV XS-pro cũng mắc quá :(
    Theo e bác nên mua CPL luôn đi vì cái f4 thì chủ yếu chụp phong cảnh thôi, khi nào k cần thì tháo ra mà chụp để ko.

em đang cần tìm hiểu cái filter để quay video khung cảnh ngoài trời thì nên dùng ND filter hay CPL ạ?

Trang 6 / 6 Đầu tiênĐầu tiên ... 456