View Poll Results: Bạn có tin điểm DxO ko ?

Voters
39. You may not vote on this poll
  • Có, tin hoàn toàn

12 30.77%
  • Ko, chẳng có gì đáng tin

3 7.69%
  • Tin, nhưng để cho vui thôi, ko chọn máy dựa trên điểm này

24 61.54%
Trang 2 / 5 Đầu tiênĐầu tiên 1234 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 11 đến 20 / 46

Chủ đề: Các bạn có tin vào DxO mark ko ?????

Em quote của bác búa lại cho các bác xem
    Quote Được gửi bởi 7bua View Post
    7bua.net
    DxO Labs

DxO Labs hiện nay đang là nơi thử nghiệm thiết bị được đánh giá hàng đầu trong cộng đồng mạng . Mỗi khi một thiết bị nào đấy vừa ra mắt , người ta lại hướng về DxO Labs để trông chờ kết quả thử nghiệm . Trong các cuộc tranh cãi về thiết bị nhiếp ảnh , người ta thể nào cũng lôi các dẫn chứng từ DxO Labs ra để chứng minh cho luận điểm của mình . Ngoài ra , DxO Labs còn rất nổi tiếng với các phần mềm chỉnh sửa ảnh như Optics Pro , FilmPack ...

Nhưng bạn có biết , khởi đầu của DxO Labs lại chả liên quan gì đến nhiếp ảnh cả ?

Hãng công nghệ hình ảnh của Pháp ban đầu vốn là bộ phận tách ra từ năm 2003 của một công ty có tên là Vision IQ - chuyên về giải pháp an toàn cho hồ bơi . Các giải pháp của Vision IQ vốn chuyên dùng để ngăn ngừa tình trạng chết đuối trong hồ bơi thông qua hệ thống camera quan sát . Nhằm tiết kiệm chi phí , các camera này đều sử dụng ống kính mắt cá cho tầm nhìn rất rộng nhưng chi tiết lại rất kém và góc nhìn bị biến dạng nặng .

Để khắc phục khó khăn này , các kỹ sư của DxO Labs đã phát triển những thuật toán cải thiện chất lượng hình ảnh , cho ra ảnh sắc nét hơn và không bị biến dạng nữa , để hệ thống có thể quan sát , theo dõi tốt hơn . Công nghệ này chính là tiền đề để DxO Labs chuyển mình thành một công ty chuyên về giải pháp xử lý hình ảnh hàng đầu thế giới .

DxO Labs có ba bộ phận chính :

- Bộ phận lớn nhất của họ , chiếm đến đến 3/4 số lượng nhân viên , chuyên về công nghệ xử lý hình ảnh trên điện thoại di động chụp ảnh . Bộ phận này người dùng bình thường hiếm khi biết đến .

- Bộ phận thứ hai chính là DxO Mark lừng danh , chuyên đánh giá các thiết bị nhiếp ảnh mà ta thường biết đến . Vai trò thực sự của bộ phận này là sản xuất và bán những công cụ đo đạc chất lượng hình ảnh để khách hàng về tự đo đạc thiết bị của họ .

- Bộ phận thứ ba , và là bộ phận quen thuộc nhất với người dùng thông thường , chính là bộ phận viết phần mềm với sản phẩm tiếng tăm như DxO Optics Pro , DxO FilmPack hay DxO ViewPoint .

Nhìn chung , trong thế giới thiết bị nhiếp ảnh , DxO Labs hoàn toàn là một tay mơ chưa từng sản xuất thiết bị nhiếp ảnh nào . Công cụ đo đạc gốc của họ cũng là đi mua lại của hãng khác ( Imatest ... ) . Vậy mà bây giờ , như bạn thấy đấy , mặc dù còn gặp phải không ít sự phản đối nhưng DxO Labs ngày càng trở thành như "Kinh Thánh" của người chụp ảnh vậy - thiết bị nhiếp ảnh tốt hay không đều phải trông chờ sự phán xét của DxO Labs .

Theo bạn , DxO Labs đã dùng bí quyết nào để đạt được điều này ?

Phương án 1 với phương án 3 có gì khác nhau?!
    Bác nào mua máy mà quan trọng nhất là sensor và tin DxO thì chắc chắn sẽ chọn theo DxO. Còn nếu không quan trọng sensor thì DxO không liên quan tới việc chọn lựa máy, tức là tin hay không tin DxO đều không quan tới việc chọn máy; như vậy không nên gộp chung nó vào nhau ( phương án 3).
    Và phần khác là lens, liệu có nơi nào đánh giá rõ ràng qua các con số nhìn thấy được đáng tin cậy hơn DxO ?
    Được sửa bởi vasilytran lúc 10:17 PM ngày 09-11-2014

Quote Được gửi bởi vasilytran View Post
    Phương án 1 với phương án 3 có gì khác nhau?!
    Bác nào mua máy mà quan trọng nhất là sensor và tin DxO thì chắc chắn sẽ chọn theo DxO. Còn nếu không quan trọng sensor thì DxO không liên quan tới việc chọn lựa máy, tức là tin hay không tin DxO đều không quan tới việc chọn máy; như vậy không nên gộp chung nó vào nhau ( phương án 3).
    Và phần khác là lens, liệu có nơi nào đánh giá rõ ràng qua các con số nhìn thấy được đáng tin cậy hơn DxO ?
    Phương án 1: bác tin tuyệt đối vào DxO mark, điểm cao nghĩa là ảnh đẹp

Phương án 3: như bài viết gốc có đề cập, điểm của DxO chỉ đạt được với mục đích thí nghiệm, ko thể nhận thấy trong tấm ảnh thực do mọi người chụp ra, thông số ko có ý nghĩa nhiều

Hình như trước giờ ko ai dùng con số để bình luận ảnh, người ta chú ý 1 là ý nghĩa, 2 là kỷ thuật chụp ra tấm ảnh. Thêm cái nữa là người mua máy mà ko quan tâm sensor trươc giờ e chưa dc gặp
    5D
    24 2.8
    50 1.8
    90 2.8

Trc em cũng ko tin lắm, sau khi dùng 5D3 rồi quay về D810 thì em tin thật.

Measurements của DXO rất rõ ràng và minh bạch, dù chúng ta không đủ kiến thức chuyên môn để hiểu tất cả các phương pháp nhưng mình thấy nó rất khoa học và công khai. Không thấy có nơi nào làm được như vậy.
    Happy shooting

Thực sự là trước giờ khi mua máy em chưa bao giờ quan tâm đến điểm DxO này bao giờ. Cứ xem tài chính có bao nhiêu rồi mua máy tương ứng. Chủ yếu là quan tâm lens thôi.
    Được sửa bởi aress lúc 10:30 AM ngày 10-11-2014

Em thì rất tin ạ, nhất là vụ dìm hàng canon 7d m2
    Phạm An Dương
    Whatever has been done, can be outdone.

Quote Được gửi bởi hoangnguyen85 View Post
    Phương án 1: bác tin tuyệt đối vào DxO mark, điểm cao nghĩa là ảnh đẹp

Phương án 3: như bài viết gốc có đề cập, điểm của DxO chỉ đạt được với mục đích thí nghiệm, ko thể nhận thấy trong tấm ảnh thực do mọi người chụp ra, thông số ko có ý nghĩa nhiều

Hình như trước giờ ko ai dùng con số để bình luận ảnh, người ta chú ý 1 là ý nghĩa, 2 là kỷ thuật chụp ra tấm ảnh. Thêm cái nữa là người mua máy mà ko quan tâm sensor trươc giờ e chưa dc gặp
    -Thứ nhất, em nói là coi sensor là quan trọng nhất.
    -Thứ hai, đang nói về sensor và lens, tức là nói về thiết bị; không nói đến kĩ thuật, bố cục... chụp ảnh, những thứ thuộc về kĩ năng.
    -Thứ ba, khi test lens, DxO nó chụp ảnh, lens điểm cao hơn sẽ cho ra ảnh có độ phân giải, tương phản... cao hơn; CA, méo hình, tối góc... thấp hơn. Mấy cái đó ai cũng có thể nhìn thấy được. Và những thứ đấy có quan trọng khi đánh giá 1 lens không ?
    -Cuối cùng DxO là một công cụ đáng giá để đánh giá thiết bị. Nhưng nó không giúp người mua lựa chọn vì phần lớn người tiêu dùng gặp phải những vấn đề quan trọng hơn chất lượng của thiết bị và không liên quan tới thiết bị (không liên quan tới DxO) như là tài chính, quan niệm, bạn bè...
    Được sửa bởi vasilytran lúc 12:10 PM ngày 10-11-2014

Quote Được gửi bởi apham View Post
    Em thì rất tin ạ, nhất là vụ dìm hàng canon 7d m2
    Xưa thì em chẳng tin nó, vì sao DSLR Canon điểm thấp hơn cả PnS của mấy hãng khác.
    Nhưng sau thì nhận thấy không tìm ra nó sai chỗ nào, vậy trở nên tin nó đúng theo những tiêu chuẩn tính toán mà nó đề ra.

Nó tính toán khoa học quá thì mình không tin thực tế nó như vậy. Còn kiểu review thực tế thế này thì sao nhỉ. Em thật không có cuồng thiết bị, cũng không cảm thấy muốn bênh Nikon dù em xài Nikon. Trước em thấy 5dm3 hệ thống focus thông số dữ dằn thế, em tưởng do 5dm2 focus kém d700 quá nên canon muốn lần này ăn lại điểm focus với 5dm3, em chưa đọc review hay bài so sánh, nhưng em tưởng 5dm3 sẽ hơn, nhưng trong review này lại cho thấy nikon d810 focus tốt hơn hẳn :\ Còn cái sensor, không biết dxo lab nó test sao, nhưng trong clip này người ta zoom lên mình thấy rõ sự khác biệt mà. Trong clip này còn test kiểu zoom 100%, hình của nikon sẽ lớn hơn. Chứ test kiểu một số tác giả khác mà em nghĩ công bằng hơn là phóng ảnh 5dm3 lên size d810, hay down sampling d810 về size 5dm3, thì có lẽ sự khác biệt còn rõ ràng hơn.

p.s. em biết so sánh 1 camera mới ra với cái ra vài năm trước thì không công bằng, nhưng đúng là canon chưa ra bản nào thay thế 5dm3, và hơn nữa em nghĩ nếu test với d800 theo kiểu bình dân này thì kết quả cũng giống dxo lab :\

Trang 2 / 5 Đầu tiênĐầu tiên 1234 ... Cuối cùngCuối cùng