Trang 7 / 7 Đầu tiênĐầu tiên ... 567
Hiển thị kết quả từ 61 đến 66 / 66

Chủ đề: Giữa D300 và D7000 thì nên chọn cái nào?

Quote Được gửi bởi DND8 View Post
    Thấy các bác góp ý thì em cũng xin phép xen vào tí cho xôm tụ. Em chưa có cơ hội xài D7000 nên không dám đưa ra phán xét. Em hiện có D300 và D5100 (cấp thấp cùng đời D7000, theo bác Ken RW thì 2 em này có cùng cảm biến và bộ xử lý ảnh). Em chỉ dám đóng góp ý kiến về những gì mắt thấy thôi, còn vấn đề tai nghe thì không dám đưa ra.

1. Về bề thế và cảm giác cầm máy thì D300 khá ngon, các bác có lens kích thước lớn tí mà cắm vào là biết ngay lợi hại vì body cầm rất vừa vặn, làm đối trọng cho lens rất xứng ạ.

2. Vấn đề bố trí các nút chức năng D300 có lợi thế với các nút thường dùng được bố trí tách riêng giúp thao tác nhanh tránh nhầm lẫn.

3. Tốc độ khung hình/giây thì có lẽ khỏi nói ai cũng biết vì em này là top một thời, các bác chụp thể thao chắc cũng có lúc để mắt đến em í. Em này chụp liên tục nhiều hình cũng không bị khựng vì bộ nhớ đệm lớn (khác biệt của dòng pro và semi-pro so với các em cấp thấp hơn). Nhiều bác phải ngậm quả đắng này nếu dùng body cấp thấp hơn cho thể thao đấy ạ.

4. Các bác mê HDR thì có lẽ phải cho em này một phiếu vì nó cho phép các bác cài đặt chụp 9 mức phơi sáng khác nhau để cho một bức ảnh đầy đủ chi tiết.

5. Màn trập (shutter) dường như 150.000 shot chưa phải là điểm dừng cho phần lớn máy của dòng semi-pro trở lên. Theo một số anh em thì 300.00 đến 500.000 là bình thường.

6. Có một điều mà không biết có phải em làm gì không phải nhưng khi thử so sánh chụp cuốn từ điển dày bằng D300 và D5100 thì mặc dù D300 có nhiễu hạt hơn D5100 nhưng các chi tiết vân sọc có thể nhìn thấy rõ ràng còn hình từ D5100 nhìn có vẻ sạch hơn tí nhưng chi tiết sọc bị bệt ko nhìn ra được. (em cài đặt HIGH ISO NR : OFF) em nghĩ có thể khi loại nhiễu thì vô tình firmware làm mất luôn một phần chi tiết (suy nghĩ cá nhân thôi nhé). Thấy có nhiều bác web nước ngoài bảo là chụp bằng D5000 sharper than D5100.

7. Số lượng và cách bố trí của các điểm focus cũng lợi hại trong nhiều trường hợp.

8. Em chụp chân dung mà cài D2X MODE I vào (các bác nào chụp chân dung bằng D2X thì biết sự tuyệt vời của em này) thì da dẻ phải nói là....nhé. Tiếc cái là D2X MODE chỉ được Nikon hỗ trợ cho D300, D700 và D3 (ngay cả D300s và đời sau cũng không có hoặc không cài được mode này).

9. Về vấn đề tương thích thì D300 xứng đáng được 1 điểm cộng nữa ạ. Với các bác không muốn chia tay với các ống kính đời cũ AI, AIs (series E), và converted Pre-AI (hoặc các ống khác có vòng chỉnh khẩu manually) vì lý do đã quá quen thuộc hoặc chưa tìm ra em nào khác xứng đáng để nâng cấp thì cứ cắm các em í vào D300 và khai báo độ mở khẩu lớn nhất sau đó mọi việc đo sáng sẽ được D300 đảm nhận.

10. Các miếng bọc cao su tay cầm nếu bị mòn bẩn thì các bác lột ra thay mới đươc nhé, hihihi.

Các điểm ưu thế của D7000 so với D300 thì các bác nói nhiều rồi chẳng hạn như ISO và độ phân giải nhưng em thấy D300 cũng không đến nỗi tệ, ngoài ra độ phân giải 12Mp là đủ dùng cho em và lại đỡ chiếm không gian lưu trữ.

Các bác thấy có lý không khi các máy dòng semi-pro hoặc pro mặc dù cao tuổi hơn nhưng vẫn giữ được giá trong khi các em cấp thấp hơn thì lại không được như vậy. Chắc phải có ly do gì đấy các bác nhỉ. Lúc trước khi trả lời chất vấn của đại diện Nikon châu âu về vấn đề sau khi Nikon nâng cấp D300s bằng D7000 thì sắp tới sẽ là model nào thì bác đại diện ấy đính chính ngay là không nên xem D7000 là bản nâng cấp của D300 vì chúng không cùng đẳng cấp.

Anh chị em ta khi mua máy thường chọn em nào có thể làm được nhiều việc theo chủ trương ngon-bổ-rẻ. Nếu các bác chỉ quan tâm đến độ nhạy ISO hoặc các chức năng của một máy ảnh thông thường thì D7000 có lẽ là lựa chọn tốt. Còn các bác có nhu cầu một máy ảnh đáp ứng được những nhu cầu đòi hỏi tính chuyên nghiệp thì D300 là lựa chọng không tồi cho đến thời điểm này khi tuổi đời em í đã gần một thập niên. Em có thiếu sót hay sai sót gì thì các bác vui lòng bổ sung hay góp ý nhé...
    Quá hay anh ơi. Nhưng cho em hỏi vài điều
    Thứ 1: về HDR em chưa chụp bằng d300 bao giờ nên bác có thể chỉ giúp e được không ạ, nghe mấy anh chị chơi chung vs em thì nói máy có chữ BKT gì đó mà em kiếm ko ra?
    Thứ 2: em rất hay chụp chân dung và đã load hết các mode vào rồi nhưng vẫn chưa ưng ý, bác dùng mode mấy cho em biết và có tinh chỉnh gì trong mode đó không?
    Thứ 3: em dùng Tamron 17-50 non vc, khi chụp ở F2.8 thì out nhẹ, có nhiều bác nói nhấn AF-ON thì khắc phục thế khi căn bố cục và chọn điểm lấy nét thì nhấn AF-ON rồi bấm chụp thôi sao ạ
    Em gà mờ mới lên dòng này nên còn bỡ ngỡ chứ D5200 nó không nhiều tinh chỉnh nên giờ lên cái mất hướng luôn
    D750 - 24-120 F4 Nano - 16-28 F2.8 - 80-200 F2.8 ED III - 50 F1.4 AI - GODOX V860II

Quote Được gửi bởi link_ken View Post
    Quá hay anh ơi. Nhưng cho em hỏi vài điều
    Thứ 1: về HDR em chưa chụp bằng d300 bao giờ nên bác có thể chỉ giúp e được không ạ, nghe mấy anh chị chơi chung vs em thì nói máy có chữ BKT gì đó mà em kiếm ko ra?
    Thứ 2: em rất hay chụp chân dung và đã load hết các mode vào rồi nhưng vẫn chưa ưng ý, bác dùng mode mấy cho em biết và có tinh chỉnh gì trong mode đó không?
    Thứ 3: em dùng Tamron 17-50 non vc, khi chụp ở F2.8 thì out nhẹ, có nhiều bác nói nhấn AF-ON thì khắc phục thế khi căn bố cục và chọn điểm lấy nét thì nhấn AF-ON rồi bấm chụp thôi sao ạ
    Em gà mờ mới lên dòng này nên còn bỡ ngỡ chứ D5200 nó không nhiều tinh chỉnh nên giờ lên cái mất hướng luôn
    Bác đã có lời thì em cũng xin mạo muội chia sẻ những gì mà em biết, các anh chị em nào thấy em nói chưa chính xác thì vui lòng góp ý thêm nhé. Em xin trả lời theo thứ tự câu hỏi của bác:

1. Đúng là trên thân máy D300 không có nút nào có in chữ BKT nhưng bác có thể chỉ định chức năng bracketing cho một trong 2 nút chức năng tròn màu đen ở mặt trước máy và nằm giữa ngàm ống kính và tay cầm (một trong hai nút đó có chữ Fn). Để làm được điều này thì bác vào CUSTOM SETTING MENU--> f Controls --> f4 hoặc f5

2. Chụp chân dung thì em dùng D2X MODE I, download từ website của Nikon. Để thấy được lợi hại của mode này khi chụp RAW thì bác nên có phần mềm Capture NX của Nikon, em không biết photoshop hoặc các phần mềm khác có hỗ trợ hay không. Nếu muốn xài D2X MODE để chụp phong cảnh thì bác chọn D2X MODE III. Em cũng chỉ dùng bản nguyên mẫu không chỉnh sửa. Chụp hình một thằng cu bông sữa nổi lốm đốm mà chuyển qua mode 1 này thì thấy da mịn một màu luôn bác ạ.

3. Tamron 17-50 2.8 là lens tốt đấy bác, tuy nhiên câu này của bác thì phạm vi hơi rộng một tí nên em cũng xin đưa ra một vài trường hợp có thể xảy ra như sau:

a) Khó có ống kính nào hoàn hảo. Thường thì ống zoom nào cũng có khoảng nét và kém nét trong từng điều kiện chụp, có khi ảnh nét ở focal length này nhưng lại kém hơn ở vị trí khác. Và cũng tương tự khi ta đóng mở khẩu. Thông thường nếu bác mở khẩu tối đa thì ảnh sẽ kém nét hơn bác đóng khẩu lại 1 hoặc 2 stop, nhưng khi đóng khẩu quá hớp thì ảnh có khả năng bị mất chi tiết đâm ra ảnh cũng soft luôn, hihi.

b) Do bác mở khẩu tối đa (2.8) nên DOF sẽ khá mỏng. Nếu bác lấy nét trước rồi bố cục sau thì chỉ cần bác di chuyển nhẹ sau khi lấy nét có thể ảnh đã out nét rồi. Em nghĩ trường hợp này thì bác nên giữ máy đứng yên (tripod càng tốt) và sử dụng lợi thế của các điểm focus trên viewfinder.

c) Có thể có sai số nhẹ giữa từng ống kính và thân máy làm cho máy hiểu sai trong việc lấy nét. Trường hợp này bác có thể tự tinh chỉnh để bù lại sai số lấy nét cho ống kính đó bằng cách vào SETUP MENU --> AF fine tune. Thao tác và dụng cụ cần thiết thì bác cứ google là sẽ ra thôi.

Chúc bác có được nhiều ảnh ưng ý với D300!!

Quote Được gửi bởi DND8 View Post
    Bác đã có lời thì em cũng xin mạo muội chia sẻ những gì mà em biết, các anh chị em nào thấy em nói chưa chính xác thì vui lòng góp ý thêm nhé. Em xin trả lời theo thứ tự câu hỏi của bác:

1. Đúng là trên thân máy D300 không có nút nào có in chữ BKT nhưng bác có thể chỉ định chức năng bracketing cho một trong 2 nút chức năng tròn màu đen ở mặt trước máy và nằm giữa ngàm ống kính và tay cầm (một trong hai nút đó có chữ Fn). Để làm được điều này thì bác vào CUSTOM SETTING MENU--> f Controls --> f4 hoặc f5

2. Chụp chân dung thì em dùng D2X MODE I, download từ website của Nikon. Để thấy được lợi hại của mode này khi chụp RAW thì bác nên có phần mềm Capture NX của Nikon, em không biết photoshop hoặc các phần mềm khác có hỗ trợ hay không. Nếu muốn xài D2X MODE để chụp phong cảnh thì bác chọn D2X MODE III. Em cũng chỉ dùng bản nguyên mẫu không chỉnh sửa. Chụp hình một thằng cu bông sữa nổi lốm đốm mà chuyển qua mode 1 này thì thấy da mịn một màu luôn bác ạ.

3. Tamron 17-50 2.8 là lens tốt đấy bác, tuy nhiên câu này của bác thì phạm vi hơi rộng một tí nên em cũng xin đưa ra một vài trường hợp có thể xảy ra như sau:

a) Khó có ống kính nào hoàn hảo. Thường thì ống zoom nào cũng có khoảng nét và kém nét trong từng điều kiện chụp, có khi ảnh nét ở focal length này nhưng lại kém hơn ở vị trí khác. Và cũng tương tự khi ta đóng mở khẩu. Thông thường nếu bác mở khẩu tối đa thì ảnh sẽ kém nét hơn bác đóng khẩu lại 1 hoặc 2 stop, nhưng khi đóng khẩu quá hớp thì ảnh có khả năng bị mất chi tiết đâm ra ảnh cũng soft luôn, hihi.

b) Do bác mở khẩu tối đa (2.8) nên DOF sẽ khá mỏng. Nếu bác lấy nét trước rồi bố cục sau thì chỉ cần bác di chuyển nhẹ sau khi lấy nét có thể ảnh đã out nét rồi. Em nghĩ trường hợp này thì bác nên giữ máy đứng yên (tripod càng tốt) và sử dụng lợi thế của các điểm focus trên viewfinder.

c) Có thể có sai số nhẹ giữa từng ống kính và thân máy làm cho máy hiểu sai trong việc lấy nét. Trường hợp này bác có thể tự tinh chỉnh để bù lại sai số lấy nét cho ống kính đó bằng cách vào SETUP MENU --> AF fine tune. Thao tác và dụng cụ cần thiết thì bác cứ google là sẽ ra thôi.

Chúc bác có được nhiều ảnh ưng ý với D300!!
    Vấn đề về D2X mode thì ổn rồi bác ạ, nhưng còn 2 vấn đề còn lại e lăn tăn
    Thứ 1: về cái bkt e đã cài cho cái nút dưới cùng ngay OK rồi mà nhấn vào nó hiện ở LCD bên trên là 3 5 7 9 và bên phải là 01 02 hay sao á, vậy thì làm sao chụp bác? em gà cái này lắm
    Thứ 2: về AF FINE TUNE e đã lên google rồi mà không ra, em chỉ thấy vạch từ 0 đến 20 và 0 đến -20 thôi không hiểu chỉnh sao hết
    D750 - 24-120 F4 Nano - 16-28 F2.8 - 80-200 F2.8 ED III - 50 F1.4 AI - GODOX V860II

Quote Được gửi bởi link_ken View Post
    Vấn đề về D2X mode thì ổn rồi bác ạ, nhưng còn 2 vấn đề còn lại e lăn tăn
    Thứ 1: về cái bkt e đã cài cho cái nút dưới cùng ngay OK rồi mà nhấn vào nó hiện ở LCD bên trên là 3 5 7 9 và bên phải là 01 02 hay sao á, vậy thì làm sao chụp bác? em gà cái này lắm
    Thứ 2: về AF FINE TUNE e đã lên google rồi mà không ra, em chỉ thấy vạch từ 0 đến 20 và 0 đến -20 thôi không hiểu chỉnh sao hết
    Bác xem tham khảo trong sách hướng dẫn sử dụng của D300 để biết chi tiết ạ. Không thì bác xem tạm các link em thấy trên youtube cũng như vài trang khác tìm được bằng google:

1) HDR bác xem link 1, hoặc link 2 nhé. Hai bác này cài đặt máy chụp HDR ở chế độ 9 tấm đấy ạ. Bác ở link 2 thì bảo sẽ dùng phần mềm photomatix để xử lý ảnh HDR.

2) Còn về phần bù nét cho lens thì bác xem link 3 hoặc link 4 này nhé. Nói chung là bác cần chuẩn bị một thước đo được đặt nghiêng 45° và một vật mẫu để focus. Bác xem link thì sẽ rõ ạ

bác thớt có rảnh k e xin sđt hoặc facebook để hỏi với, cũng vừa múc e D300 này

Theo em là D7000,đơn giản vì D300 thiết kế là để chụp tốc độ nhanh,chụp trong môi trường khắc ngiệt,làm nghề,D7000 thì có rất nhiều thứ hơniso cao hơn,hình trong hơn,chi tiết cao,quan trọng nhất D300 đã ra từ lâu,giờ toàn máy tút lại,tương tự như vậy,giữa D300s và D7100 thì chọn D7100,D700 và D610 thì chọn D610,nếu bác có nhu cầu mua D7000 thì LH mình nhé,máy của mình 50k shots,ngoại hình đẹp,giá 8tr5,tặng thẻ 8G.
    0977437248

Trang 7 / 7 Đầu tiênĐầu tiên ... 567