Hiển thị kết quả từ 1 đến 3 / 3

Chủ đề: Hỏi các bác về cái hệ số khi dùng DX 35mm trên Body Crop

Hỏi các bác về cái hệ số khi dùng DX 35mm trên Body Crop

Đêm đã khuya vào đề luôn các bác nhé.

Em muốn hỏi về lens AF-S DX 35mm ạ

Em vẫn nghĩ lens DX thì khi gắn trên Body DX sẽ không bị nhân hệ số lên 1.5 nhưng lại có nhiều người nói là có.

Vậy bác nào có kiến thức sâu rộng có thể chốt hạ 1 câu là "Có" hay "Không" giúp em với ạ.

Chân thành cảm ơn các bác!

Mình đang xài nó đây, câu trả lời là có bác nhé. Nó thiết kế DX để phù hợp với cảm biến crop thôi. Chuyện nhân hệ số là do cảm biến chứ không phải do lens bác ơi

Quote Được gửi bởi hattieuadt View Post
    Đêm đã khuya vào đề luôn các bác nhé.

Em muốn hỏi về lens AF-S DX 35mm ạ

Em vẫn nghĩ lens DX thì khi gắn trên Body DX sẽ không bị nhân hệ số lên 1.5 nhưng lại có nhiều người nói là có.

Vậy bác nào có kiến thức sâu rộng có thể chốt hạ 1 câu là "Có" hay "Không" giúp em với ạ.

Chân thành cảm ơn các bác!
    Cụ thế là bạn quan tâm đến cái gì? Nếu là tiêu cự thì 35 cắm trên FX là 35 mà cắm lên DX nó vẫn là 35. Gọi là lens DX là vì nó chế tạo giành riêng cho body DX, nếu cắm lên FX thì vẫn chụp được như thường nhưng sẽ bị tối góc. Cái chữ FX hay DX nó không liên quan gì đến tiêu cự cả.

Cái lens 35 FX mới hoặc 35f2D cũ, nó vốn là lens FX nhưng cắm lên DX tiêu cự nó cũng vẫn là 35 mà thôi. Chỉ có điều nó cho "góc nhìn" tương đương với tiêu cự 35 x 1.5 khi cắm trên FX. Bạn nên hiểu kỹ thế nào là TIÊU CỰ, và thế nào là GÓC NHÌN.