Trang 2 / 3 Đầu tiênĐầu tiên 123 Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 11 đến 20 / 30

Chủ đề: Tư vấn mua máy ảnh chụp chân dung và phong cảnh

Quote Được gửi bởi Thái Thư View Post
    mấy a/c/e cho em hỏi. em có tầm 20 triệu troi lai.. em tính mua cái máy ảnh. mà bạn em nó khuyên nên mua nikon d90.. ngoài thị trường giờ nhiều loại quá.. em chưa pik phải mua loại nào. a/c/e nào rành về máy ảnh tư vấn em với số tiền đó nên mua loại nào là tốt nhất.. em mua chủ yếu đo chụp vs mấy đứa bạn thôi.. tư vấn zúp em vs
    D90 là dòng cũ, tuy nhiên nó lại là dòng rất thành công của Nikon nên khá người nhiều thích.bản thân mình cũng đã từng sài qua con D90 này rồi, sau chuyển sang D7100 đánh giá con D7100 hơn hẳn về mọi thứ nhất là về khoản tone màu. nhưng so với hiệu năng/giá trị thì con D90 đúng là vô đối.
    do đó nếu bạn thấy tiền bạc ko quan trọng thì cứ công nghệ mới mà chơi, còn kinh tế ko được rộng rãi thì D90 cũng ngon chán. chú ý đầu tư khoản lens nữa

Talking

Sau một thời gian suy nghĩ thì mình quyết định mua Nikon D5200 nhưng lại băn khoan giữa 2 lens Nikon 35mm f/1,8 AF-S NIKKOR G DX và Nikon 50mm f/1,8 AF-S NIKKOR G
    Hai cái này thì giá tiền bằng nhau 5.5tr, mình đọc nhiều review trên forum và youtube thấy nhiều người nói 2 lens là để chụp chân dung, lens 50mm đc mọi ng nhận xét là xóa phông đẹp hơn, mình thắc mắc liệu chụp chân dung thì lens tele or lens zoom or lens 50mm này thì cái nào ok hơn, ban đâu mình định mua cả hai, nhưng nhìn lại hai cái này có vẻ giống nhau, chỉ khác nhau chút xíu, đề là lens góc rộng, mình nghĩ ko bằng thay một lens tele nào đó, mọi người có thể tư vấn cho mình nên mua lens nào đc ko, giá khoảng 5-6 tr thôi ạ

lens chân dung thì tiêu cự trong khoảng 50 đến 135 là đẹp.
    giữa 2 con 35 và 50 bạn đề cập thì 50 chụp chân dung tốt hơn, ở đây mình nói tốt hơn, còn đẹp hay ko phụ thuộc sở thích mỗi người và hoàn cảnh chụp. con 35 thích hợp cho chụp trong nhà hoặc nơi có không gian chập hẹp.
    bạn chú ý tiêu cự càng dài, khẩu càng lớn, số lá khẩu càng nhiều thì xóa phông càng mịn và đẹp

Nếu bạn thích nhỏ gọn thì làm con Sony a 6000 + kit 16-50 + fix 50 1.8 ấy. Giá tầm 20tr++...D5200 không có cửa so sánh luôn hehe

@Traniva: bạn ở đâu mà 2 lens đó mắc vậy. Ở HCM giờ 2 lens đó tầm 4tr2 thôi hà.

Xin lỗi mình đocj ko kỹ. Thì ra bạn ở nước ngoài. Theo mình ngân sách giới hạn (như mình) thì lấy 50 thay thế cặp 35 - 85

Quote Được gửi bởi dkt1987 View Post
    lens chân dung thì tiêu cự trong khoảng 50 đến 135 là đẹp.
    giữa 2 con 35 và 50 bạn đề cập thì 50 chụp chân dung tốt hơn, ở đây mình nói tốt hơn, còn đẹp hay ko phụ thuộc sở thích mỗi người và hoàn cảnh chụp. con 35 thích hợp cho chụp trong nhà hoặc nơi có không gian chập hẹp.
    bạn chú ý tiêu cự càng dài, khẩu càng lớn, số lá khẩu càng nhiều thì xóa phông càng mịn và đẹp
    Cảm ơn bạn đã tư vấn, nhưng mình xem review trên youtube nhiều người là nói là mấy cái lens kiểu 70-300mm hay 70-200mm chụp dễ chán, khuyên dùng lens 50mm hay 85mm là sao ạ, mấy cái lens 50 hay 85mm là lens fix, có nghĩa là mình phải chạy qua chạy lại chứ ko zoom ra zoom vào bằng lens đc ạ
    Bạn thấy sao nếu mình mua thêm Nikon 55-300mm f/4,5-5,6 AF-S DX G ED VR. Vì mình thấy web bán hàng họ cho ảnh mẫu chụp bằng lens này cũng khá đẹp nhưng là bằng thân máy khác, ko bít có phù hợp với D5200 ko

Quote Được gửi bởi Bee Tea View Post
    Xin lỗi mình đocj ko kỹ. Thì ra bạn ở nước ngoài. Theo mình ngân sách giới hạn (như mình) thì lấy 50 thay thế cặp 35 - 85
    Hì hì, ý mình là muốn một cái lens góc rộng chụp phong cảnh hoặc chụp chân dung ngoài trời, và một cái lens xóa phông để chụp chân dung cho đẹp đẹp tẹo, lâu lâu lại up làm ảnh avatar
    Mình đọc review nhiều riết ko biết chọn cái nào luôn.

Nên mua kit 18-55 để phong cảnh.
    50 1.8 G cho chân dung.
    lens tele 55-300 chụp indoor hay party tối chắc hơi khó lấy nét

Quote Được gửi bởi traniva View Post
    Hì hì, ý mình là muốn một cái lens góc rộng chụp phong cảnh hoặc chụp chân dung ngoài trời, và một cái lens xóa phông để chụp chân dung cho đẹp đẹp tẹo, lâu lâu lại up làm ảnh avatar
    Mình đọc review nhiều riết ko biết chọn cái nào luôn.
    Bạn đang nhắm đến D5200 (tức là đã yêu thích nó rồi), và nó cũng rất ok nên mình ko bàn đến body nữa. Về lens theo nhu cầu của bạn.
    Phương án 1. Nhiều bác hay tư vấn dùng 17-50 f2.8, tamron hoặc sigma. Ưu điểm là tiện lợi do dùng 1 lens đỡ phải thay, được khẩu 2.8 ở toàn dãi zoom (khẩu này cũng khá lớn).
    Phương án 2. Theo cá nhân mình, thì bác darrichu tư vấn khá hợp lý. 18-55 cho phong cảnh, gia đình. 50 f1.8g cho chân dung ( khẩu 1.8 lớn hơn 2.8 của 17-50 nên xóa phông tốt hơn đúng theo ý bạn).
    Cuối cùng nên nghiên cứu làm thêm cái flash nếu có chụp trong nhà, thiếu sáng.

Trang 2 / 3 Đầu tiênĐầu tiên 123 Cuối cùngCuối cùng