Trang 3 / 3 Đầu tiênĐầu tiên 123
Hiển thị kết quả từ 21 đến 30 / 30

Chủ đề: Tư vấn mua máy ảnh chụp chân dung và phong cảnh

Quote Được gửi bởi traniva View Post
    Cảm ơn bạn đã tư vấn, nhưng mình xem review trên youtube nhiều người là nói là mấy cái lens kiểu 70-300mm hay 70-200mm chụp dễ chán, khuyên dùng lens 50mm hay 85mm là sao ạ, mấy cái lens 50 hay 85mm là lens fix, có nghĩa là mình phải chạy qua chạy lại chứ ko zoom ra zoom vào bằng lens đc ạ
    Bạn thấy sao nếu mình mua thêm Nikon 55-300mm f/4,5-5,6 AF-S DX G ED VR. Vì mình thấy web bán hàng họ cho ảnh mẫu chụp bằng lens này cũng khá đẹp nhưng là bằng thân máy khác, ko bít có phù hợp với D5200 ko
    lens 50 hay 85 là lens fix, bạn muốn thay đổi góc nhìn thì buộc phải di chuyển chân mà dân nghề gọi là zoom chân.
    các lens 70-300 là con lens tele giá rẻ, phần lớn các lens này đều cho chất lượng kém và giá rẻ( nếu có nhu cầu chim thú thì nó ok, chân dung thì bỏ qua), 70-200 f2.8 có nhiều đời, tiêu cự này đc nhiểu người dùng chụp chân dung, chất lượng các ống loại này cũng rất tốt nhưng giá rất đắt.
    lens 55-300 tương tự như lens 70-300.
    nếu bạn muốn chơi chân dung ngoài trời mà tiền <5tr thì mua con 50f1.8G, <10tr thì mua 85f1.8G/D(tùy tiền),trong nhà thì 35f1.8G, đây là các lens chân dung rất rất thông dụng và nổi tiếng về chất lượng và giá tiền.

Cảm ơn bạn đã tư vấn, nhưng mình xem review trên youtube nhiều người là nói là mấy cái lens kiểu 70-300mm hay 70-200mm chụp dễ chán, khuyên dùng lens 50mm hay 85mm là sao ạ, mấy cái lens 50 hay 85mm là lens fix, có nghĩa là mình phải chạy qua chạy lại chứ ko zoom ra zoom vào bằng lens đc ạ
    Bạn thấy sao nếu mình mua thêm Nikon 55-300mm f/4,5-5,6 AF-S DX G ED VR. Vì mình thấy web bán hàng họ cho ảnh mẫu chụp bằng lens này cũng khá đẹp nhưng là bằng thân máy khác, ko bít có phù hợp với D5200 ko
    không phải là nhanh chán bạn ơi mà nhu cầu bạn cần chụp những gì thui
    Chụp chân dung cũng tùy gu nữa
    ống 85 là ống fix zoom chân và chuyên chụp chân dung còn ống 70-200 chụp chân dung cũng rất tốt nhưng nó còn giải quyết được nhìu vấn đề khác
    Xét về mặt chất lượng chung thì fix tốt hơn nhưng không phải tất cả vì nếu so sánh cần nêu rõ so hai ống nào với nhau thì mới có kết quả chính xác
    Được sửa bởi duythanh1989 lúc 08:34 PM ngày 23-11-2014

Cảm ơn mọi ng đã tư vấn, mình biết thêm đc rất nhiều điều về máy ảnh

Nhân tiện cho mình hỏi thêm 2 vấn đề, làm thế nào để mình xác định được kích cỡ to nhất khi in ra mà máy có thể cho ra đc, chẳng hạn mình muốn chụp ảnh gia đình mà in khổ to thì liệu d5200 có đâp ứng đc k, trên thân mây full frame thì nó khác nhau như thế nào.

Khi mình thấy một vài bức ảnh đẹp trên mạng, liệu mình có thể xác định được là chụp bằng máy nào và lens gì, vì khi mình tải ảnh về trên một số trang thì phần detail nó ghi cụ thể chụp mà lens gì và mây gì nhưng hầu hết còn lại thì ko xách định đc.

Mọi người cho mình hỏi, tại sao mình lắp lens nikkor 35mm 1.8g AF-S vào d5300 mà nó cứ ko cho chụp, còn thông báo lens chưa đc lắp vào là sao ạ, mà cái lens nó ko mở tý nào, mình thấy nó đống kín lại chừa ra có lỗ nhỏ thôi à, mình tìm mãi mà ko biết chỉnh sửa như thế nào.

Mọi người cho mình hỏi, tại sao mình lắp lens nikkor 35mm 1.8g AF-S vào d5300 mà nó cứ ko cho chụp, còn thông báo lens chưa đc lắp vào là sao ạ, mà cái lens nó ko mở tý nào, mình thấy nó đống kín lại chừa ra có lỗ nhỏ thôi à, mình tìm mãi mà ko biết chỉnh sửa như thế nào.
    Nó kêu là lens ko có cpu chỉ dùng chế độ manual, khi mình để M thì chụp đc nhưng mà tối om à, còn chế độ khác thì nó cứ ghi ko có lens

Cảm ơn mọi ng đã tư vấn, mình biết thêm đc rất nhiều điều về máy ảnh

Nhân tiện cho mình hỏi thêm 2 vấn đề, làm thế nào để mình xác định được kích cỡ to nhất khi in ra mà máy có thể cho ra đc, chẳng hạn mình muốn chụp ảnh gia đình mà in khổ to thì liệu d5200 có đâp ứng đc k, trên thân mây full frame thì nó khác nhau như thế nào.

Khi mình thấy một vài bức ảnh đẹp trên mạng, liệu mình có thể xác định được là chụp bằng máy nào và lens gì, vì khi mình tải ảnh về trên một số trang thì phần detail nó ghi cụ thể chụp mà lens gì và mây gì nhưng hầu hết còn lại thì ko xách định đc.
    Ảnh chụp từ d5200 có thể in đc khổ lớn nhưng phải chụp ở chế độ ảnh lớn nhất là 6000x4000 tức là 24MP đó, tốt nhất là chụp raw.

Nó kêu là lens ko có cpu chỉ dùng chế độ manual, khi mình để M thì chụp đc nhưng mà tối om à, còn chế độ khác thì nó cứ ghi ko có lens
    Lens hoặc máy có vấn đề rồi nhé.
    Because life is not fair, so the hair can't ever be straight!

Quote Được gửi bởi laodai View Post
    Ảnh chụp từ d5200 có thể in đc khổ lớn nhưng phải chụp ở chế độ ảnh lớn nhất là 6000x4000 tức là 24MP đó, tốt nhất là chụp raw.

Lens hoặc máy có vấn đề rồi nhé.
    Nhưng rõ ràng lens mới mà bạn chẳng lẽ minh phải mang đi bảo hành, khổ nỗi mình mua lens và máy hai nơi khác nhau, bây h lại ko biết cái nào có vấn đề.

Bạn chụp hình post lên cho rõ ràng, xem có bác nào biết thì mách cho. Còn ko cầm cả body lẫn lens ra chỗ bán lens thử. Coi bộ vụ này xác suất lens có vấn đề cao hơn à.

Quote Được gửi bởi Bee Tea View Post
    Bạn chụp hình post lên cho rõ ràng, xem có bác nào biết thì mách cho. Còn ko cầm cả body lẫn lens ra chỗ bán lens thử. Coi bộ vụ này xác suất lens có vấn đề cao hơn à.
    Bạn cho mình hỏi, body máy mà thiếu lens thì không chụp ảnh đc ạ ? vì lúc mới mua máy về nó cứ báo phải ráp lens vào, còn lúc ráp vào thì bào lens ko có cpu, mà chuyển sang cái chữ M thì lại báo lens quá tối.

bạn nói thế này khó chỉ nhỉ, quay video hoặc chụp hình lại xem sao, kit thì 18-70mm cũng được đó, có đk thì 17-50 f/2.8 của sigma, tamron, thêm con fix 50mm chụp thiếu sáng nữa là chuẩn rồi

tối quá thì bạn giảm khẩu (vê bánh răng ngón trỏ), giảm tốc (vê bánh răng ngón cái) hoặc tăng iso xem sao

bạn định in cỡ bao nhiều, chứ max phân giải của D5200 chắc phải in được cái pano to treo ngoài phố
    Nikon D300/D750 | 16-28mm f/2.8 Tokina | 18-70mm f/3.5-4.5 | 80-200mm f/2.8 AF-D | YN-560 III

Trang 3 / 3 Đầu tiênĐầu tiên 123