Trang 9 / 10 Đầu tiênĐầu tiên ... 78910 Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 81 đến 90 / 98

Chủ đề: Tản mạn kinh tế Việt

Em sassy, anh wnguyen1 nói rất đúng đó em. Nhưng ý của em vẫn đúng. Ở các nước phát triển kể cả bên anh, đúng như em nói xe hơi là phương tiện di chuyển. Nếu em muốn câu em nói chính xác em nói thế này, ở đó họ xem xe hơi chứ không phải phương tiện khác là phương tiện cá nhân di chuyển chính (không phải xe gắn máy hay hai bánh) như ở VN mình. Trong khi đó ở VN mình do còn nghèo cho nên họ xem trọng giá trị của chiếc xe hơi hơn vì không phải ai cũng có thể mua được nói chung.

Chứ ở nước ngoài nhất là ở bên anh, do chế độ xã hội rất tốt sự phân hóa giàu nghèo không giống như ở VN quá lớn cho nên:

1. Mọi người ăn uống như nhau những phương tiện sử dụng nhỏ ít tiền hầu như như nhau anh ví dụ nhà nghèo ăn cũng như nhà giàu. Nhà giàu trung lưu nói chung không thuê được người giúp việc tất cả đều phải tự làm như nhà nghèo. Chỉ có rất giàu mới đủ tiền thuê người giúp việc. Ăn uống không khác gì nhau vì khả năng mua thực phẩm rất dễ dàng như nhau giàu hay nghèo.

2. Vì vậy cho nên mọi người tập trung vào hai điều (i) nhà của em to hay nhỏ ở vùng giàu có hay vùng nghèo hai yếu tố này chỉ cần nhìn không cần nói sẽ biết giá trị căn nhà của em bao nhiêu, và (ii) em đi xe hiệu gì.

3. Do ở bên anh khác với VN là trong bảo hiểm xe phải ghi ai là người lái xe (dựa vào đó tiền bh sẽ tăng giảm khác nhau) cho nên nói chung không có mượn xe. Nếu như giả sử anh cho người nhà anh mượn xe anh đi mà bị tai nạn xe hỏng hoàn toàn là bảo hiểm nó không đền vì người lái đó không có tên trong bảo hiểm. Số tiền đền sẽ rất lớn kể cả tiền mua lại xe phải nói là vài chục nghìn USD. Vì vậy cho nên nhìn chiếc xe em đi sẽ biết khả năng tài chính của em thế nào.

4. Anh thấy được một cái ở xã hội này là anh chỉ cần có khả năng học ra chuyên môn cao, anh sẽ có tất cả những vật chất gì anh muốn miễn là đừng quá lớn từ triệu đến tỉ USD. Ý của anh là bất cứ người nào đều có thể làm được như vậy và làm ăn một cách chân chính không mánh mung không nịnh hót không luồn cúi không vai vế không dựa vào anh hai chị ba nào. Anh là một ví dụ và ý của anh không phải nói về anh, mà ý của anh muốn nói là tất cả các bạn các em đều có thể làm được như vậy. Cơ hội là bình đẳng cho tất cả.

5. Khi anh mới mua xe hơi lần đầu tiên, anh đi Toyota Camry vì nó rẻ, tốt và rất bền. Anh nhớ lúc đó còn sinh viên anh nghèo lắm đi chiếc xe đó 150K cây số đã cũ và anh đi rất lâu. Đến chiếc thứ hai, anh chấm dứt hoàn toàn không bao giờ đi Toyota nữa. Anh không có tài gì cả anh chỉ biết học, anh giống như mọi người chỉ đi làm chuyên môn cao từ học mà ra, và tất cả mọi người ở đây đều có thể làm được như anh. Sau khi em đã học xong đã đi làm chuyên môn cao, việc mua một chiếc xe không phải loại bình thường như Toyota Camry là như trở bàn tay.

6. Cho nên em chỉ cần nhìn một người ở đây đi xe hiệu gì và nhà của họ to ra sao thì em biết khả năng làm việc của họ liền. Không cần nói.

7. Bản thân anh, để anh khẳng định lại điều đã nói từ lâu, anh không đồng ý xã hội quản lý yếu kém dẫn đến khoảng cách giàu nghèo quá xa người giàu thì quá giàu người nghèo ở quê quá nghèo khổ.

8. Hậu quả của chuyện đó là tập trung quá đông vào hai thành phố lớn. Mọi thứ quá đông, con người trở nên bức bối bị áp lực nhiều quá họ không thể nào thoải mái -> cách đối xử của họ với nhau. Đi chơi ở đâu thì quá đông, con nít nó mất hết tất cả sự thoải mái của nó.
    Được sửa bởi Nikonian2006 lúc 06:24 AM ngày 20-05-2015 Reason: sửa lỗi chính tả

1. Sau khi mình viết vấn đề xe và nhà ở trên thì mình nghĩ mình nên nói thêm cho rõ hơn ở vấn đề này vì có nhiều bạn có thể chưa biết.

2. Một điều rất hay mình đã học ở xã hội mình đang sống là, nói chung khi không xét đến trường hợp đặc biệt, mọi người ở đây không phân biệt đối xử bạn dựa vào xe hay nhà của bạn. Nếu bạn có thì điều đó tốt cho bạn. Nếu bạn chưa có, thì không vì thế mà mọi người đối xử bạn nhẹ hơn với người có tiền kia. Mình ví dụ, khi bạn bước vào tiệm xe đắt tiền như Porsche chẳng hạn, người bán không bao giờ miễn cưỡng tiếp bạn vì bạn không ăn mặc sang trọng chỉ bình thường không thể hiện gì là bạn giàu đó. Giả sử cho dù bạn đang cầm máy điện thoại Nokia sx 20 năm trước họ vẫn trả lời đầy đủ cho bạn về sự quan tâm của bạn đến xe đắt tiền. Đó là vì ở đây không phải bạn không đeo đồ đắt tiền là bạn không có tiền. Họ cho rằng bạn có quan tâm thật sự bạn mới bỏ thời gian ra đi đến xem hỏi để mua xe đắt tiền kia.

2. Vì vậy, sau một thời gian dài mình sống và nhận ra điều đó, bản thân mình cũng không bao giờ đối xử bạn khác đi hay nhìn bạn ở con mắt khác đi nếu bạn đi xe hơi không tốt như mình hay ở nhà nhỏ hơn nhà mình hay bạn thuê nhà không có tiền mua nhà. Mình xem cái mình được là sự may mắn mà ra và bạn có thể là vì điều gì đó bạn chưa may mắn. Mình về VN cũng vậy, không phải vì bạn không dùng máy ảnh đắt tiền mà mình nghĩ bạn khác đi và ngược lại không phải vì bạn dùng máy đắt tiền mà mình xem bạn trọng hơn bạn khác. Còn tùy vào văn hóa và cách ăn nói của bạn nữa. Mấy cái kia chỉ là vật chất nó quan trọng nhưng ở con người còn có cái khác quan trọng hơn.

3. Mình xem trọng trí thức thể hiện qua cách ăn nói và chiều sâu trong lời nói của bạn hơn.

Post này cũng là 1 trong những post vô cùng hay mà mình quan tâm

Hôm nay em thêm được một thông tin nữa cề việc ô nhiễm phát sinh từ các nhà máy nhiệt than.

“Waste ash from hundreds of coal-fired power plants has contaminated groundwater in 39 states with toxic substances like arsenic, lithium and mercury, according to a report by two environmental groups that was based on data the plants reported to the EPA cnn.it/2Tt47sh”

Cái này chắc anh Văn Khoa chưa biết.
    Take it Raw!

Quote Được gửi bởi Raw Format View Post
    Hôm nay em thêm được một thông tin nữa cề việc ô nhiễm phát sinh từ các nhà máy nhiệt than.

“Waste ash from hundreds of coal-fired power plants has contaminated groundwater in 39 states with toxic substances like arsenic, lithium and mercury, according to a report by two environmental groups that was based on data the plants reported to the EPA cnn.it/2Tt47sh”

Cái này chắc anh Văn Khoa chưa biết.
    Chuyện xưa như trái đất và ai làm trong nghề liên quan đến môi trường, nhất là môi trường của một nhà máy nhiệt điện than đều phải biết. Tất cả những nhà máy điện dưới bất cứ hình thức năng lượng gì, trừ wind và solar đều phải tường trình ảnh hưởng môi trường theo luật bảo vệ môi trường của vùng, tiểu bang và liên bang. Các dữ liệu thu thập qua các hình thức quan trắc (monitoring) phải theo đúng những đòi hỏi rất khắt khe của chính phủ về hình thức và nội dung, tùy theo môi trường như không khí, nước ngầm, và đất (air, groundwater, soil). Khắt khe nhất là luật lệ liên quan đến chất thải ra không khí vì điều dễ hiểu là air pollution có hậu quả nhanh nhất và nghiêm trọng nhất. Do đó, các nhà máy nhiệt điện phải gửi continuous emission monitoring data cho các cơ quan bảo vệ môi trường hằng phút một và không được ngừng trừ lý do bất khả kháng và phải xin phép trước nếu muốn gián đoạn để sửa chữa.

Về tro xỉ, ai cũng biết trong tro có nhiều chất kim loại nặng. Tro được tạo ra dưới hai hình thức: fly ash (rất nhẹ) và bottom ash (nặng hơn). Khí thải chứa fly ash được lọc qua các ống vải trước khi nhả qua ống khói. Bottom ash nặng vì nó chứa silica trong than và fused glass vì sức nóng làm chảy silica thành kính. Bottom là vì nặng nên loại tro này rơi xuống đáy lò đốt. Vì nhiệt độ cao, không ai chui vào lò đốt để cào bottom ash ra, họ dùng máy bơm để xịt vòi nước mạnh vào đáy lò để lôi bottom ash ra và tất cả đều chảy vào bottom ash ponds. Bottom ash sẽ lắng xuống đáy hồ và nước được bơm trở lại đáy lò để tiếp tục lôi bottom ash ra.

Từ 30 năm nay, tất cả các bottom ash ponds đều được lót bằng lớp cao su dầy để tránh làm ô nhiễm nước ngầm và các hãng nhiệt điện phải thăm dò (monitor) dưới lớp cao su để bảo đảm không rò rỉ. Các bottom ash ponds xây trước thường không có lớp cao su lót ở dưới, do đó nước trong ponds thấm xuống và đụng mạch nước ngầm. Điều này ai cũng biết và các hãng nhiệt điện phải khai báo cho chính phủ. Và ở bên Mỹ, tất cả những thông tin, dữ liệu về môi trường các hãng xưởng khai báo cho chính phủ đều là public information vì chính phủ phải tuân theo luật người dân muốn biết (public right-to-know). Chỉ nhấp con chuột vài cái là em biết nhà máy nhiệt điện gần nhà em nhất hàng năm thải ra chất gì và bao nhiêu trong không khí, trong nước ngầm, và đất.

Các nhóm bảo vệ môi trường luôn luôn chống các nhà máy, không cứ gì nhà máy nhiệt điện và họ tận dụng khai thác những thông tin các hãng nộp cho chính phủ. Có họ cũng tốt về phương diện transparency. Các nhà máy hoạt động y như cởi truồng, ai cũng thấy từng hạt bụi. Nhưng đôi khi họ đi quá xa với chủ trương thái quá và không thực tế. Nếu làm theo họ thì đời sống và giá cả sẽ cao ngút trời.

CNN có chủ trương hoặc bị các nhóm bảo vệ môi trường làm công cụ để đăng những cái gì mà họ tưởng là dân chúng không biết. Đúng là đa số dân chúng không biết và tin của CNN làm họ nghĩ là một chuyện động trời. Nhưng đây là một chuyện cũ rích, lâu lâu họ khơi lại để có một mục đích nào đó.

Em chấm dứt Power Plant 101.

Có thể anh đúng. Gần đây đồng chí Đỗ Trung Nam có buột miệng nói "clean coal".
    Bọn báo chí ghê thật, dám đả kích, giảm uy tín tổng thống luôn à.
    Ô Mai Gát

CNN = Clinton News Network

bây giờ thì là

CNN = Communist News Network

Quote Được gửi bởi blurrist View Post
    Có thể anh đúng. Gần đây đồng chí Đỗ Trung Nam có buột miệng nói "clean coal".
    Bọn báo chí ghê thật, dám đả kích, giảm uy tín tổng thống luôn à.
    Anh đơn giản hóa sơ đồ bằng chữ cho dễ hiểu chứ một nhà máy nhiệt điện với phần kiểm soát môi trường không đơn giản như thế đâu.

Đồng chí ấy học được ở đâu hai chữ “clean coal” nên rặn ra cho oai. Có nhiều loại than, than “bẩn” là loại than có nhiều chất lưu huỳnh (sulfur), thủy ngân. Khi cháy, sulfur bị oxít hóa thành SOx, SOx hợp với hơi nước thành sulfuric acid, giống như acid trong bình điện xe. Thủy ngân cũng cùng số phận như sulfur, nhưng cái may là nếu có bộ phận bag house để lọc fly ash và bộ phận flu gas desulfurization (FGD, phun bột vôi vào trong khí thải để tác hợp với SOx để lôi nó ra) thì thủy ngân sẽ đi theo. Các nhà máy nhiệt điện ở VN không có bag house và FGD thì H2SO4 và Hg sẽ vô tư chui vào buồng phổi của dân. Những khẩu trang bịt mặt không ăn thua gì vì nó không chặn chất ô nhiễm ở thể hơi như SOx, H2SO4, và Hg.

Chẳng có cái gì gọi là “clean” coal. Đó chỉ là than đến từ mỏ có ít sulfur, Hg, ... Chỉ ít đi thôi chứ không vắng hẳn. Ở bên Mỹ, vì nhà máy nhiệt điện than nào cũng có tối thiểu Bag house và FGD nên người ta không chú trọng về lượng lưu huỳnh và Hg trong than. Người ta để ý đến heating value (BTU/mass unit), nghĩa là cùng một lượng than, than nào cho nhiệt nhiều hơn thì được chuộng hơn.

Có người tưởng “clean coal” là than được rửa sạch chất độc. Chắc đồng chí Nam thuộc loại này.

Hehe, bất cứ ai bên Mỹ cũng có thể chửi TT, thậm tệ và từ ngày này qua ngày khác. Đáng đời. Làm việc tốt như chính phủ VN thì ai chửi? Mà công an ở đây cũng lười, dân chúng giảm uy tín lãnh đạo, nói xấu nhà nước ra rả như thế mà chẳng mời đứa nào lên phường làm việc cả!

Hehe bác ASAV, make America great again! Em không mua báo, xem TV, nghe radio là vậy. Nhưng ngày nào cũng lướt qua online versions để xem “chúng” bôi nhọ lãnh tụ đến đâu. 😀

VN sắp tới chắc sẽ xây nhiều nhà máy diện than, vì thủy điện hết nước rồi, bọn đầu nguồn chặn sạch. Điện hạt nhân thì tiền nhiều mà sợ ko an toàn nên chắc chục năm nửa mới bắt đầu
    Các loại điện mặt trời, gió thì chỉ 1 vài vùng sài nhỏ nhỏ. Tóm lại là mua than về đốt là đại tiện.

Ah, ko biết em viết đâu đó năm ngoái, thu nhập VN sắp bị Lào, Kam vượt qua, người ta đoán trúng 1 nửa rồi. Cuối tuần rảnh vào đây đoán mò tiếp.

Trang 9 / 10 Đầu tiênĐầu tiên ... 78910 Cuối cùngCuối cùng