Trang 1 / 10 123 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 98

Chủ đề: Tản mạn kinh tế Việt

Tản mạn kinh tế Việt

Dạo này đọc báo, thấy cụm từ nợ công trong giới hạn cho phép. Năm nào cũng vay, năm sau gấp đôi năm trước, mà vẫn luôn trong giới hạn cho phép. Không biết các ông đi họp QH, có ai đặt câu hỏi gì ko?
    Có vẻ chuyện này không mấy ai quan tâm. báo chí không thấy ai phân tích gì. Ngoài trích dẫn những con số mà tính logic của nó, có lẽ chưa đủ để thuyết phục học sinh cấp 1.

Báo NLĐ thì có đoạn như vầy:
    Trước những số liệu không mấy vui vẻ này, Chủ tịch nước Trương Tấn Sang ngắt lời: “Vậy theo anh (ông Trần Hoàng Ngân - PV), chúng ta cần làm gì?”.
    http://nld.com.vn/kinh-te/no-cong-ch...1231313761.htm

Nó phản ánh 1 thực tế là có vẻ các lãnh đạo vẫn loay hoay đi tìm giải pháp. Điều mà đáng lẽ phải có cách giải quyết từ vài năm trước. Khi mà mức bội chi luôn chiếm 4-5% GDP. Khi mà chi tiêu cao hơn khả năng làm ra, là phải có giải pháp khắc phục. Đằng này họ lại tìm giải pháp làm sao để vay nhiều hơn, vay kỳ hạn dài hơn để ít bị áp lực trả nợ. Tức đi vay là 1 thực tế ko thể tránh khỏi.

Có lẽ câu hỏi lúc này là khi nào người ta ko cho vay nửa? Chứ ko phải khi nào sẽ không cần đi vay.

Em mở topic này để những ai quan tâm tới lĩnh vực kinh tế có thể đàm đạo gọi vấn đề. và welcome các so sánh kể cả với Mỹ, Nhật hay Somali...Bởi vì kinh tế là nói về số liệu, cho nên so sánh rất dễ thấy các vấn đề. Lại ko đụng chạm tới ai cả. Nó không giống các lĩnh vực tôn giáo hay chính trị.
    Hy vọng có nhiều người quan tâm lĩnh vực này, nhất là những bạn sinh viên nhiều ý tưởng. Em sẽ chia sẽ những góc nhìn khác ở bài sau.

Có bác bắt bẻ nên em xin xóa ạ, chỉ muốn góp ý kiến bàn luần cho vui mà không ngờ có nhiều loại người quá
    Được sửa bởi nodoor lúc 07:02 PM ngày 02-11-2014
    M3, M6, X100f, FE2, F100, FM2/T, FM3a

Em thấy tác phẩm chị Dậu thời này còn tệ hơn thời phong kiến nữa. Chị Dậu chạy ra cửa, sấm chớp bão bùng, không có đường ra... Nghe nói sau thời chị Dậu mấy chục năm mới có cách mạng của bác Hồ ạ...
    Phạm An Dương
    Whatever has been done, can be outdone.

Quote Được gửi bởi nodoor View Post
    em thấy tình hình có thể vỡ nợ giống như một số nước không nhỉ, vì nợ quá cao mà chưa thấy phương án giải quyết nào. Đầu tư thất thoát quá lớn, tất cả các công trình trọng điểm đều đội vốn cả ngàn tỷ mà không có ai bị trách nhiệm gì hết. Tình hình kinh tế đang rất đáng lo ngại trong khi các giải pháp đưa ra chỉ là bàn luận chưa tìm được hướng giải quyết thích hợp. Có rất nhiều tập đoàn lớn đầu tư vào nhưng hâu hết là nhập gần 100% linh kiện để sản xuất, công nghiệp cơ bản, phụ trợ đều không có gì. Dịch vụ thì kém cỏi, người tài thì không được sử dụng đúng, không có đất nghiên cứu khoa học, toàn đi làm thuê cho tập đoàn lớn.... nghĩ cũng thấy buồn vì mình không đóng góp được gì lớn, cũng phải lo cơm áo gạo tiền, lương kỹ sư thì trung bình không bằng những người bán hàng dạo, giữ xe.....
    Chỉ khi nào có một người có đường lối cải cách tiến bộ, thay đổi và xóa bỏ những mặt trái của sự vận hành nền kinh tế thì mới mong thoát khỏi sự nguy kịch. Mình chỉ nói lên cảm nghĩ thôi chứ không có ý kiến gì, không rành về kinh tế vi mô hay vĩ mô.
    xin mạn phép sửa là có 17 người .chứ 1 người thì ko thể !!!!!!
    canon F1 A1 30D 50 1.8 55 1.2 SSC 18-55 +1 MỚ LINH TINH
    Càng thêm thiết bị ,hình càng xấu !!!

Kính bác chủ và bác nodoor,

Em xoá comment không phù hợp của em làm rác topic của các bác. Mong đừng phiền ạ. Kính
    Được sửa bởi teth lúc 09:56 PM ngày 02-11-2014 Reason: Xoà comment không phù hợp
    D90 bung keo...

đã nói là ý kiến cá nahan mà, không nói được gì cũng đừng bắt bẻ người khác bác
    M3, M6, X100f, FE2, F100, FM2/T, FM3a

Gửi bác nodoor và các bác. Topic chỉ là tán gẫu nên mọi người ko cần phải là chuyên gia kinh tế mới có thể phát biểu. Có thể em chủ trương tán thành nền kinh tế tập đoàn bán hàng rong, nhưng bác noddor chủ trương nền kinh tế tập đoàn như Vỉngoup mới chuẩn. Ko có ai có cái nhìn giống nhau trong 1 bức tranh kinh tế trải rộng ko giới hạn. Vì vậy mọi chia sẽ phản ánh cách nhìn cá nhân là đáng tôn trọng.
    Giống như lạm phát 20% em thấy rất sốt ruột cho túi tiền của mình, nhưng với người khác ko sao cả.

Quay lại vấn đề chính là chủ đề nợ của VN. Thủ tướng có phát biểu từ tháng trước: nợ công vẫn trong giới hạn.
    Và báo chí cũng đa phần nói theo: nợ trong giới hạn, tức dưới 65% GDP. Nhưng cũng có vài tớ báo họ viết 1 chút tẹo thông tin: nợ đã vượt giới hạn.
    http://vneconomy.vn/thoi-su/no-cong-...9014034746.htm

Vì sao có sự trái ngược ở đây? Em nghĩ vấn đề nằm ở chỗ trấn an dư luận. Khi nói nợ vẫn nằm tong ngưỡng an toàn thì người ta thấy thoải mái hơn là nói: tôi đang sắp vỡ nợ.

Khi tính toán nợ công, họ chỉ tính các khoản nợ do CP đứng ra vay, bão lãnh. Họ chưa tính các khoản vay của doanh nghiệp nhà nước, khoản vay của các địa phương, và khoản nợ của các cty dịch vụ do NN quản lý hay nợ bảo hiểm xã hội... Ví dụ các khoản vay mà ko thể trả của Vinashin, là cty nhà nước, họ chưa tính hết vào là nợ của CP. mặc dù mặc nhiên, cty NN thì nghĩa vụ trả nợ cũng của NN, chứ ko người dân nào móc túi ra trả giúp như cty tư nhân.

Sự nguy hiểm ở đây ko chỉ là con số nợ bao nhiêu. Mà nó nằm ở việc trả nợ. KHi mà bạn nói tôi nợ bằng 1/2 thu nhập của tôi. Thì bạn vẫn còn yên tâm là bí lăm, bạn vẫn trả nợ được. Chỉ hơi chật vật trong chi tiêu mà thôi. Và bạn yên tâm rằng bạn sẽ ok trong giai đoạn tới.
    Nhưng đùng 1 cái, người ta nói với bạn: hey, ông đang nợ 100% số thu nhập của ông kìa. hãy trả cho tôi ngay. Cảm giác bạn sẽ khác hẳn. Vì bạn chưa chuẩn bị cho việc phải trả nợ nhiều như vậy. Trên danh nghĩa bạn chỉ nợ 50% thu nhập.

Khi định nghĩa nợ thấp, thì người ta ko có sự chuẩn bị cho chiều hướng xấu xảy ra. Ở đây CP bỏ qua khoản nợ của doanh nghiệp và địa phương...thì nếu những khu vực này làm ăn ko hiệu quả, áp lực nó đè lên CP sẽ rất lớn. Rủi ro này ko lường trước được. Ví dụ nhà máy xi măng, thép, hay mía đường...khi làm ăn thua lỗ. Khoản này ép lên nợ của CP.

Trong quan hệ dân gian, mọi người luôn chủ trương tiền bạc thì phải minh bạch. Trên bình diện quốc gia, nó lại càng cần minh bạch hơn nửa. Nhưng chúng ta sẽ gặp thất vọng vì cách tính toán để có số liệu đẹp, bất chấp rủi ro.

Đọc tới đây thì sẽ có bạn đặt câu hỏi: nợ công tăng cao đấy, nhưng Mỹ nợ cũng cao, hơn 100% GDP, Nhật hơn 200% GDP. Có thấy tụi nó chết đâu? Vì sao VN phải sợ?
    Ở bình diện cá nhân, quả thật rất khó để nhìn ra ảnh hưởng từ chính sách kinh tế tới cá nhân trong XH. Nhưng nó đã và đang anh hưởng mạnh, cụ thể là khoản chi tiêu cho phát triển bền vững.

http://kinhdoanh.vnexpress.net/tin-t...n-3096582.html
    “Chưa bao giờ tiền dành cho đầu tư phát triển lại ở mức thấp như vậy. Chỉ ở mức khoảng 17% tổng chi”
    "Chủ tịch Quốc hội mong muốn đến năm 2020 làm sao để quay lại cơ cấu tốt. Tuy nhiên, chi thường xuyên hiện lên tới 70%, phần còn lại chi đầu tư phát triển, chi trả nợ. Vậy là rất gay go”,

Ở đây có 2 cụm từ: chi thường xuyen và chi phát triển
    Chi thường xuyên là khoản chi bắt buộc để duy trì nền kinh tế, nó bao gồm chi quốc phòng, chi tiêu y tế, giáo dục, đoàn thể, chi hỗ trợ diện chính sách, trợ giá, trợ cấp...tóm lại khoản này là bắt buộc chi tiêu, ko cắt giảm được.

Chi phát triển là khoản chi cho tương lai. Ví dụ chi tiêu cho xây dựng hạ tầng cơ bản: trường học, bv, cơ quan nghiên cứu phát minh, chi cho doanh nghiệp để hỗ trợ phát triển...

Như ông Bộ trưởng đã nói về số liệu. Chi tiêu cho phát triển là ảnh hưởng tới tương lai, nhưng vì chi thường xuyên quá cao, nó sẽ ăn vào chi cho phát triển. Và nếu nợ tăng cao, phải chi trả nợ, nó càng lẹm vào khoản đầu tư phát triển. Cuối cùng miếng bánh vốn ko mấy to, lại bị mọi thành phần tranh nhau cắn bớt.

Đó là do sự ảnh hưởng của nợ và đầu tư kém hiệu quả. Ảnh hưởng trực tiếp tới thế hệ sau, cũng như làm giảm sự phát triển của VN. Mức độ ảnh hưởng ko trực tiếp, ko nhìn bằng mắt, nhưng có thể hình dung sự yếu kém của nền kinh tế VN, như samsung, intel đã than vãn khi đầu tư ở VN. Một nền công nghiệp ko hề mạnh.

nếu nhìn vào con số sẽ thấy mức độ lớn nhỏ của khỏan chi:

Dự toán chi cả năm 2014 được đưa ra là 1.006,7 nghìn tỷ đồng. Trong đó, chi đầu tư phát triển là 163 nghìn tỷ đồng, chi trả nợ và viện trợ là 120 nghìn tỷ đồng, chi phát triển sự nghiệp kinh tế - xã hội, quốc phòng, an ninh, quản lý hành chính là 704,4 nghìn tỷ đồng, chi bổ sung quỹ dự trữ tài chính 100 tỷ đồng và dự phòng là 19,2 nghìn tỷ đồng.
    Bội chi NSNN cả năm 2014 do Bộ Tài chính đưa ra là 224 nghìn tỷ đồng, bằng 5,3% GDP

http://hanoimoi.com.vn/Tin-tuc/Kinh-...trien-nam-2014

Như vậy các bạn sẽ thấy chi tiêu cho trả nợ tăng gần bằng chi tiêu cho phát triển. Và hãy hình dung mỗi năm bội chi ngân sách chiếm 5% GDP. Thì có nghĩa là phải đi vay để bổ sung cho khoản chi trội đó. Năm này qua năm khác, tiền vay cộng tiền lãi, nó sẽ ép thế nào lên ngân sách? Trong khi các khoản chi tiêu cho cty nhà nước kém hiệu quả, tức là đi vay đầu tư nhưng ko sinh lãi, thì gánh nặng sẽ dồn vào CP.

Đó là lý do vì sao Arghentina chỉ bị nợ công 54% GDP nhưng lại phá sản 2 lần trong 13 năm. VN đã nhìn thấy các mối nguy này, cho nên họ chuyển từ vay nước ngoài sang vay trong nước. Về rủi ro thì sẽ giảm nguy cơ bị nước ngoài thao túng, nhưng mối nguy về nợ thì như nhau. Vì vay của ai cũng phải trả khi tới hạn. Bán trái phiếu, người dân mua, tới hạn NH phải trả lãi cộng vốn, ko xù đàng nào được. Có chăng là nếu thiếu tiền, ta lại in thêm, vnđ có thể in, nếu vay usd thì chịu, ko in được.

Các bác toàn đọc báo lá cải rồi bình thế này thì chết!!!

Nói chung tán gẫu cho vui, cứ hình dung như thế này: cơ thể của VN chúng ta hiện nay bệnh tật nhiều lắm, nhiều ung nhọt lắm, bác sĩ biết đó, dân biết đó nhưng bản thân người bệnh lại không bao giờ muốn chữa. Tự vì trị mấy cái ung nhọt đó thì cả cơ thể cũng đi toong.

chúc cả nhà đầu tuần vui vẻ
    Hùng Nguyễn Photo
    Mobile: 0937 067804
    YM: canhhac.photo

Trang 1 / 10 123 ... Cuối cùngCuối cùng