Trang 4 / 10 Đầu tiênĐầu tiên ... 23456 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 31 đến 40 / 98

Chủ đề: Tản mạn kinh tế Việt

Hôm nay nói về chuyện xưa. Tầm năm 2000, báo đài tv trong nước đưa tin đồng loạt rằng VN sẽ tiến tới là nước công nghiệp cơ bản vào năm 2020.
    Lúc ấy mọi người rất tin tưởng vào mục tiêu này. Vì có tận 20 năm để phát triển. Một chặng đường ko quá ngắn nếu so với các nước như Hàn, Đài Loan...Họ chỉ cần 30 năm để vượt lên thành nước thu nhập cao. Vì vậy người VN cũng tin tưởng mình ko thua kém ai.

Hôm nay đã cuối 2014. Nếu theo kế hoạch thì còn 5 năm để đạt mục tiêu là nước công nghiệp cơ bản. Tuy nhiên ai ở VN cũng hiểu rằng nền công nghiệp VN ko có gì thành tựu. Samsung vào Vn đã than thở ko kiếm đâu ra linh kiện cho điện thoại của họ. Các hãng ô tô như Mazda có kế hoạch đầu tư vào VN cả tỷ USD nhưng họ đành rời đi vì không ai sx phụ kiện cho họ.
    Các xe ráp trong nước chủ yếu nhập linh kiện, thành phần đơn giản như dây điện và ốc vít gắn biển số mới sài trong nước. Còn ốc vít chịu lực vẫn phải nhập khẩu.
    http://autodaily.vn/2013/11/vi-sao-n...i-bo-viet-nam/

Vì vậy viễn cảnh công nghiệp hóa đã trở thành giấc mơ chưa biết khi nào thực hiện được.
    Vậy bao giờ thì VN có thể trở thành nước thu nhập cao. Người ta đánh giá thu nhập bình quân người dân trên 12 ngàn usd thì trở thành nước thu nhập cao.

Theo đánh giá của tổ chức hợp tác kinh tế Châu Âu (OECD) Vn cần phải đợi tới 2058 để đạt mức thu nhập cao. So sánh với quốc gia lần cận thì Indo là 2042, Thái là 2031, Mã Lai 2020.
    Các dự báo về tăng trưởng kinh tế của họ khá chính xác. Nếu theo dõi dự báo của họ trong chục năm trở lại đây, đều không xê xích bao nhiêu.
    Hiện nay Mã Lai sắp đạt mục tiêu sớm hơn thời hạn.

Mình thấy dự báo về thời gian này là hợp lý cho tình hình của các nước trong khu vực. Thái Lan đi trước Vn ít nhất 20 năm. Kiểu nào thì chúng ta cũng phải chấp nhận thực tế này.
    http://www.oecd.org/newsroom/seaopr.htm

Nói về giấc mơ công nghiệp hóa của VN, thực sự đã có nhiều nỗ lực để vươn tầm ra quốc tế. Nhưng tiếc rằng mọi nỗ lực bị bóp chết vì cơ chế và tham nhũng.

Cách đây hơn chục năm chúng ta thấy dự án mía đường đồng loạt phá sản. Ban đầu CP đầu tư rất nhiều tiền với hy vọng nhờ sự bảo hộ, VN có thể ko cần nhập khẩu đường từ Thái. Nhưng rồi sự hội nhập không cho phép các quốc gia bảo hộ, có qua thì có lại. Anh mở cửa cho tôi bán thì tôi mới cho phép anh vào. Cuối cùng người nào quản lý tốt sẽ thắng. VN đã quản lý tồi khi ko thể hạ giá sp để cạnh tranh. Nguồn nguyên liệu thiếu hụt vì ko ai hướng dẫn, nông dân kinh doanh tự phát, cái gì có lời thì làm, chẳng tuân theo mô hình nào cả.

Tiếp sau mía đường là dự án xi măng. Tiếp sau xi măng là dự án đóng tàu. Các nhà quản lý cứ nghĩ rằng có tiền thì mua công nghệ về làm, thời nay toàn cầu hóa, ko còn ai bảo hộ thì mình sẽ dễ làm ăn. Họ quên mất nhân tố quan trọng nhất là con người và cơ chế quản lý.

VN dùng mô hình Chaebol để áp vào Vinashin. Mô hình này được Hàn Quốc áp dụng để tạo nên những tên tuổi lớn như Hyundai, Daewoo, Samsung...Nhật cũng có những tên tuổi lớn như Mitsui, Fuyo...

Đặc điểm của mô hình này là lợi dụng sự hỗ trợ của CP, có nguồn vốn và sự bảo hộ để tăng trưởng mạnh. Sau đó dùng lợi nhuận đầu tư vào những lĩnh vực khó khăn ít ai chịu làm. Như vậy Cty thì được lợi nhờ vốn và độc quyền, CP được lợi nhờ định hướng cty đầu tư đa dạng.
    Mô hình này phù hợp với giai đoạn 1970-2000. KHi đó sự bảo hộ còn tồn tại nhiều. Các cty có thời gian để tạo thế độc tôn trong nền kinh tế. Từ đó họ nghiên cứu các ngành mới hơn như sinh học, y tế, thông tin...

Nhưng mô hình này ít phù hợp khi mà sự hội nhập mang đối thủ gần kề với nhau, ví dụ các cty TQ lớn mạnh làm cho Samsung, LG bị giảm thị phần. Sự độc quyền sẽ bóp chết các cty nhỏ. Mà cty nhỏ theo đánh giá là những nhà tiên phong của cải cách, họ rất nhạy bén mới cái mới.

Vn đi theo mô hình HQ. Nó vốn ko phù hợp nhưng nếu quản lý tốt, có lẽ ko đến nỗi phá sản. Nhưng đáng tiếc quản lý là điểm yếu nhất ở VN. Nghìn tỷ họ có thể đốt trong vài năm là sạch. Khi dự án mới triển khai, đã có nhiều dự báo xấu nhưng ko ai tin.

Hiện tại, mô hình nào là phù hợp cho tình cảnh VN?

Hiện nay: Tự mình cứu mình là tốt nhất. Cố gắng làm giàu nhất có thể --> xin quốc tịch nước ngoài --> di dân.
    Bàn về kinh tế vĩ mô thì phải thay đổi từ trên xuống. Không thay đổi được --> khỏi bàn.
    Bàn về kinh tế vi mô thì tự thân mình vận động --> tích lũy tư bản làm giàu --> tìm đường ra ngoài.
    Em xin hết. Nói thì bảo không yêu nước. Nhưng mà chừng nào còn tham nhũng còn lợi ích cục bộ thì chẳng bao giờ thay đổi gì được.
    Hôm qua xem phim Goodbye Lenin, phim của Đức làm. Xem xong thấy sợ hãi!!!
    Mời các bác ghé chơi Film Group

Giờ di dân khó rồi bác Head, tầm 10 năm trước, ai đi thì dễ.
    Em có anh bạn du học thạc sĩ ngành ngân hàng, sau đó về làm trưởng phòng 1 NH lớn ở VN. Giờ ảnh muốn đi mà chịu thua. Bằng cấp như ảnh giờ Tây nó thừa. Đi theo diện doanh nhân thì ko đủ tiền. Đi theo diện trình độ thì họ ưu tiên ngành kỹ thuật. Với lại họ cấp quota cho VN mình ít hơn tụi Phi hay Ấn, TQ. Giải quyết giấy tờ rất chậm.

Quote Được gửi bởi Accord 2000 View Post
    Giờ di dân khó rồi bác Head, tầm 10 năm trước, ai đi thì dễ.
    Em có anh bạn du học thạc sĩ ngành ngân hàng, sau đó về làm trưởng phòng 1 NH lớn ở VN. Giờ ảnh muốn đi mà chịu thua. Bằng cấp như ảnh giờ Tây nó thừa. Đi theo diện doanh nhân thì ko đủ tiền. Đi theo diện trình độ thì họ ưu tiên ngành kỹ thuật. Với lại họ cấp quota cho VN mình ít hơn tụi Phi hay Ấn, TQ. Giải quyết giấy tờ rất chậm.
    Mình có người quen họ bày cách xin quốc tịch Cam. Rồi từ Cam phỏng vấn di dân sang Mỹ/Úc. Bạn nói anh bạn của bạn hỏi xem sao. Chí phí theo ông ý nói hình như tầm 100k thì phải.

Anh Accord và anh Head

1. Em bận với topic ebay nên em chỉ viết được vài dòng ngắn, nhưng em nghĩ em cần phải nói vì nếu không nói các bạn khác ở VN có thể không biết và nghĩ rằng anh accord nói là có thật.

2. Từ trước đến nay, chứ không phải chỉ bây giờ, xin định cư ở Mỹ thẻ xanh là phải có employer bảo lãnh nghĩa là muốn học xong ở lại phải có người giúp đỡ. Canada em chỉ biết sơ không rành nhưng Canada và Úc cho đến nay vẫn còn là diện độc lập nghĩa là không cần ai giúp đỡ chỉ cần học cử nhân đúng ngành trong danh sách tay nghề quy định. Vì lẽ đó cho nên cơ hội vẫn còn cho tất cả mọi người vấn đề là có đủ khả năng học và tài chính để học xong cử nhân hay không.

3. Họ không công nhận thạc sĩ. Cái này là suy nghĩ sai từ VN từ rất lâu nghĩ rằng thạc sĩ là hay ở đó. Thạc sĩ chỉ hay khi nào người đóc đã học cử nhân ở nước sở tại. Chỉ học thạc sĩ là đang học nâng cao và người kia hoàn toàn không có kỹ năng cơ bản học từ cử nhân -> họ không công nhận cho xin định cư. Xin lấy ví dụ ở cái em biết rất rõ là Úc bao giờ công nhận ai làm luật sư mà học từ thạc sĩ chỉ có cử nhân bởi vì những người thạc sĩ kia chỉ là học cỡi ngựa xem hoa họ mất hết toàn bộ kỹ năng phân tích luật pháp mà chỉ có cử nhân mới học. Cho nên các bạn thấy ai ở VN nói với các bạn là sang đây học thạc sĩ thì bạn hiểu nhe, cái đó chỉ hơn người học ở VN và họ chỉ học để biết sơ luật pháp thôi chứ không ai công nhận họ có kỹ năng luật đầy đủ như một luật sư bản xứ. Thạc sĩ chỉ giỏi, và sẽ được công nhận là luật sư nếu họ học cả luôn cử nhân = 6 năm trong khi cử nhân 4 năm. Còn học luật ở VN thì nếu đi ra phải học lại từ đầu. Họ không công nhận bằng cử nhân luật ở VN.

4. Nếu bạn giỏi tiếng Anh + siêng năng và học từ cử nhân 4 năm, cơ hội định cư cho bạn vẫn còn đó không mất đâu cả nhưng tất nhiên hiện tại chỉ khó khăn hơn bởi vì số người định cư quá nhiều -> cạnh tranh cao hơn nhưng nếu bạn có khả năng, bạn vẫn định cư được sau khi học xong.
    Được sửa bởi Nikonian2006 lúc 07:07 AM ngày 10-12-2014 Reason: Sai số năm học

Quote Được gửi bởi Nikonian2006 View Post
    Anh Accord và anh Head

1. Em bận với topic ebay nên em chỉ viết được vài dòng ngắn, nhưng em nghĩ em cần phải nói vì nếu không nói các bạn khác ở VN có thể không biết và nghĩ rằng anh accord nói là có thật.

2. Từ trước đến nay, chứ không phải chỉ bây giờ, xin định cư ở Mỹ thẻ xanh là phải có employer bảo lãnh nghĩa là muốn học xong ở lại phải có người giúp đỡ. Canada em chỉ biết sơ không rành nhưng Canada và Úc cho đến nay vẫn còn là diện độc lập nghĩa là không cần ai giúp đỡ chỉ cần học cử nhân đúng ngành trong danh sách tay nghề quy định. Vì lẽ đó cho nên cơ hội vẫn còn cho tất cả mọi người vấn đề là có đủ khả năng học và tài chính để học xong cử nhân hay không.

3. Họ không công nhận thạc sĩ. Cái này là suy nghĩ sai từ VN từ rất lâu nghĩ rằng thạc sĩ là hay ở đó. Thạc sĩ chỉ hay khi nào người đóc đã học cử nhân ở nước sở tại. Chỉ học thạc sĩ là đang học nâng cao và người kia hoàn toàn không có kỹ năng cơ bản học từ cử nhân -> họ không công nhận cho xin định cư. Xin lấy ví dụ ở cái em biết rất rõ là Úc bao giờ công nhận ai làm luật sư mà học từ thạc sĩ chỉ có cử nhân bởi vì những người thạc sĩ kia chỉ là học cỡi ngựa xem hoa họ mất hết toàn bộ kỹ năng phân tích luật pháp mà chỉ có cử nhân mới học. Cho nên các bạn thấy ai ở VN nói với các bạn là sang đây học thạc sĩ thì bạn hiểu nhe, cái đó chỉ hơn người học ở VN và họ chỉ học để biết sơ luật pháp thôi chứ không ai công nhận họ có kỹ năng luật đầy đủ như một luật sư bản xứ. Thạc sĩ chỉ giỏi, và sẽ được công nhận là luật sư nếu họ học cả luôn cử nhân = 6 năm trong khi cử nhân 4 năm. Còn học luật ở VN thì nếu đi ra phải học lại từ đầu. Họ không công nhận bằng cử nhân luật ở VN.

4. Nếu bạn giỏi tiếng Anh + siêng năng và học từ cử nhân 4 năm, cơ hội định cư cho bạn vẫn còn đó không mất đâu cả nhưng tất nhiên hiện tại chỉ khó khăn hơn bởi vì số người định cư quá nhiều -> cạnh tranh cao hơn nhưng nếu bạn có khả năng, bạn vẫn định cư được sau khi học xong.
    Dear anh Nikonian2006,
    Trường hợp của anh là giỏi tiếng Anh và siêng năng. Chứ đa số đại gia có tiền giờ siêng năng thì có chứ giỏi tiếng Anh thì chỉ có con cái họ giỏi thôi anh ạ. Cho nên họ xin nhập tịch hoặc có thẻ là phải chạy tiền! Cám ơn chi sẻ rất rõ và cụ thể của anh, anh đi trước và là người sở tại chắc chắn sẽ có nhiều chia sẻ cụ thể và chi tiết hơn cho mọi người.

Head

1. Tiếng Anh giống như một môn học không cần phải thông minh như học bác sĩ. Các bạn chỉ cần siêng năng học tập ở hội đồng Anh British Council nơi dạy chuẩn IELTS là bạn sẽ có thể đạt điểm 6.5 dễ dàng để ở mức tối thiểu có thể đi học cử nhân được. Sau đó, bạn tiếp tục rèn luyện để tăng thêm 7 điểm (chuẩn 9) là đủ. Tốt hơn sẽ là 8 trên 9 cho cả 4 môn, không phải điểm trung bình. Như đã nói, không cần thông minh chỉ cần siêng năng.

2. Nó đòi hỏi tiếng Anh là bời vì ở VN bạn có là phụ thêm nhưng ở nước sở tại nó không có nghĩa gì cả nó chỉ là phương tiện giao tiếp. Bạn phải ở mức điểm như mình nói thì bạn mới có thể đi làm tốt được mà thôi, và ngược lại.

3. Mình thì không biết cách chạy tiền thế nào, nhưng mình chỉ biết cách và mình gửi ở đây vì rất nhiều người ra vào. Là cơ hội định cư vẫn luôn luôn còn ở đó cho bạn, nếu bạn siêng năng học tập chứ không phải như anh Accord nói đâu là đã hết. American Dream không bao giờ hết ở xã hội tư bản, vấn đề là bạn có khả năng và tiềm lực vận dụng nó hay không.

4. Ở Mỹ thì mình bảo đảm là bạn muốn xin thẻ xanh nói chung bạn phải có employer bảo lãnh cho bạn từ công việc mà bạn đã có working visa H1-B. Chính vì việc cần có người bảo lãnh này nên từ lâu không phải chỉ mới đây đã là rất khó khăn. Chứ ở Úc hay Canada là tự bạn làm tự bạn xin không cần ai giúp bạn.

5. Các bạn cũng nên đọc bài viết của mình về chính sách xã hội để bạn hiểu rằng họ lo lắng cho dân của họ như thế nào ở nơi dân của họ thuộc diện nghèo khổ để bạn hiểu rằng cho dù bạn thiếu may mắn lao động phổ thông có nghèo đi nữa thì con bạn vẫn được nhà nước cho ăn học đàng hoàng, vấn đề chỉ là nó có muốn học hay không. Có hay không là do bạn và con bạn. Mình sẽ viết tiếp bài tiếp theo nói về chính sách giúp đỡ sinh viên đi học, không cần biết giàu hay nghèo tất cả đều được hưởng như nhau không cần phải có tiền mới vào đại học học được.

Cảm ơn bác Nikon2006 đã chia sẽ cho mọi người rõ thêm. Ở trên em viét rằng khó chứ ko phải là ko thể đi. Có lẽ phải rất lâu họ mới cấm, vì họ luôn cần 1 lượng lao động mới.

KHó ở đây là so với thời trước khủng hoảng kinh tế. tầm 3-4 năm trở lại họ thắt chặt vì những lý do sau:
    1. Tạo việc làm cho dân bản địa, vì kinh tế kém đi, sức ép thất nghiệp gia tăng.
    2. Họ nhận thấy diện skilled workers qua đây ko làm đúng nghề họ của họ. Việc này dĩ nhiên hợp lý rồi. Vì vậy họ xem sét kỹ hơn để chấp nhận 1 hồ sơ. Cụ thể là họ đã tăng điểm để được chấp nhận, cụ thể mấy điểm em quên rồi.
    3. Họ thích diện đầu tư hơn, vì người đó mang tiền qua. Vì vậy diện tay nghề lao đồng bị giảm số lượng hồ sơ. Mỗi năm họ có quota cho 1 lượng Visa cố định. nếu tăng lượng này thì phải giảm lượng kia.

@Bác Head: Em có quen vài người đi từ vài năm trước diện Skilled workers. Theo em biết cái "chạy tiền" này ko phải là chạy nhân viên xử lý hồ sơ. Vì sẽ rất khó để hối lộ họ.
    Tuy nhiên phía VN thì chạy bằng cách làm hồ sơ ko đúng nghề nghiệp cụ thể. Ví dụ bác làm nghề kinh tế, cái này nó thừa người nên ko ưu tiên. Bác chạy giấy tờ để bác trở thành 1 kỷ sư xây dựng 10 năm kinh nghiệm. Hồi xưa tụi Tây nó ko thẩm định kỹ vì họ ko biết mình làm giả được.
    Tuy nhiên hiện nay họ "khôn" hơn. Họ sẽ thẩm định cty bác làm việc xem đúng ko. Nói chung nếu chi nhiều tiền, thì cỡ nào họ cũng làm hồ sơ đẹp tuyệt vời. Chấp mọi thẩm định. VN tài ở khoản này.

Còn cách đi qua Kam rồi dinh cư, bác cẩn thận vì nếu đi được, tụi bản xứ Kam, Lào nó đi nhiều đó.
    Em chỉ biết hiện nay tụi Philippin, Ấn và TQ là đi số lượng đông. Đặc biệt tụi Phi đi diện work permit. Em làm chung với tụi này nhiều và thấy tụi nó biết tiếng anh và làm việc siêng năng. Cho nên rất nhiều cty tuyển tụi này làm việc hợp đồng 1-2 năm, sau đó nó xin ở lại lâu dài.

Lý do cty nhận Work Permit mặc dù dân bản xứ thất nghiệp, bởi vì họ trả lương rẻ hơn, tiền bảo hiểm cũng thấp hơn. Và đặc biệt nhiều cty ko trả over time. Tức làm 10 tiếng thì vẫn lãnh lương 1x thay vì 2 tiếng sau phải lãnh 1.5x.

Hello các bác,

Hoa Kỳ vẫn cho di dân chính thức vào hàng năm và đa số thuộc diện đầu tư thương mại với một số vốn hàng triệu đô la. Đa số người trong diện này là người Đài Loan, Trung Cộng, Trung Đông. Gần đây có một vài vụ đầu tư giả để chuồn sang Mỹ hạ cánh an toàn. Nhưng Mỹ cũng có biện pháp tịch thu tài sản bất hợp pháp để trả lại cho quốc gia nguyên thủy và buộc di dân phạm pháp hồi hương.

Số di dân còn lại thuộc về dạng professionals hơn là skilled workers. Trong đó có y tá (như Phi) hoặc có IT professionals và số lượng ít nhiều thì tùy theo dự đoán thiếu hụt hàng năm. Sau đó là phần đoàn tụ gia đình có tính cách nhân đạo.

Đa số là không đến phần mình và mình chỉ có cơ hội sang bằng diện khác, bất hợp pháp hoặc hợp pháp. Bất hợp pháp bằng cách đi du lịch qua chơi rồi ở luôn nếu đủ tiền tự nuôi nấng hoặc có sức bưng phở với lương ba cọc ba đồng.

Qua Mỹ một cách hợp pháp đàng hoàng là diện du học sau đó học lên, lên mãi để cho dễ kiếm việc hơn so với mảnh bằng cử nhân. Luật sư của các hãng sẵn sàng làm giấy bảo lãnh để hãng mướn những du học sinh giỏi. Từ trước cho đến bây giờ đều như vậy. Xe vanpool đi làm của tôi có 8 người: 2 người Mỹ gốc ... Mỹ, và 6 người còn lại là Mỹ gốc ... di dân. 6 Người di dân này đều có bằng tối thiểu là cử nhân, 3 người có PhD, 2 người có master, và một là kỹ sư điện. Trong 6 người này, 4 người sang Mỹ du học.

Trang 4 / 10 Đầu tiênĐầu tiên ... 23456 ... Cuối cùngCuối cùng