Trang 2 / 10 Đầu tiênĐầu tiên 1234 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 11 đến 20 / 98

Chủ đề: Tản mạn kinh tế Việt

Bác nói Lá cải. Hệ thống báo Việt Nam nằm dưới sự kiểm soát của Đảng và nhà nước thử hỏi mấy trang tuổi trẻ, lao động ... dám đăng nhiều tin như thế này ko. Lạn hoạn đi tù chứ ở đó

Quote Được gửi bởi jerrylouis View Post
    Các bác toàn đọc báo lá cải rồi bình thế này thì chết!!!
    Cũng ko hẳn bạn ah. Mình có nhiều nguồn đánh giá của nhiều tổ chức nước ngoài (ví dụ thường niên có đánh giá kinh tế để các tổ chức, cty đầu tư vào VN, sẽ lường rủi ro, và họ đánh giá khá chính xác). Nhưng vì nó là tiếng anh, mà mình biết 90% đưa vào đây, ko hề gây hứng thú cho người đọc. Vì vậy dù nguồn nước ngoài đáng tin cậy hơn, nhưng mình hạn chế dẫn link. Nếu bạn muốn tham khảo, mình sẽ có và trong nhiều bài viết tới, mình cũng sẽ đưa 1 ít vào cho nó đa dạng.
    Đến tiếng Việt mà cũng ko mấy ai quan tâm, 100 trang tiếng anh chỉ gồm những con số và dự báo, ai thèm đọc?

Quay về chuyên môn, thì con số chi tiêu ngân sách ko phải là con số giả tạo. Có chăng là số nợ, họ ko công bố cụ thể ra, vì dễ gây shock. Bên cạnh đó, chi tiêu cho từng lĩnh vực cũng ko giả tạo. Bội chi ngân sách 5.3% GDP cũng ko giả tạo, ko ai muốn nâng con số này lên cả. Nó giống mình treo cái biển: "tôi đang bị lỗ vốn" tước cổng cty. Có chăng họ chỉ giảm nó xuống.

Những con số trên kia là đã ở mức khả quan nhất rồi. Nhưng như vậy cũng đã đáng lo ngại.

Bỏ qua một bên chuyện nợ nần, vì nó cũng đã xảy ra rồi. Và việc ai người nấy lo, việc người dân là đóng thuế, việc CP là chi tiêu lo cho dân.

Bài viết này mình nói về 1 góc khác, đó là tiềm năng lao động của VN ta so sánh với khu vực.
    Hẳn nếu các bạn đọc báo thì còn nhớ 1 dạo người ta bảo 15 ông VN mới bằng 1 ông Singapore. Có người đùa, nếu riêng về ăn nhậu, 15 ông Sin với nhậu bằng 1 ông Việt.
    Cái này do tổ chức Lao động thế giới họ đánh giá, bên cạnh đó họ còn nói rằng 2/3 công việc mới tạo ra ở VN là "poor quality" và ko ổn định, gần 1/2 số lao động làm việc trong lĩnh vực nông nghiệp, kém cạnh tranh so với các nước khác Asean như Thái, Indo, mã Lai...

Chúng ta tự hào mình có 1 thế hệ lao động vàng, rất cạnh tranh về sức trẻ và khỏe. Tuy nhiên cách đây khoảng 2 năm, 1 tờ báo đã nói về chuyện dân số già ở VN. Quả thât em đọc cũng thấy hơi ngỡ ngàng, vì trong suy nghĩ của em, dân VN bùng nổ giải đoạn sau này, ko thể nào già được. Nhưng giờ cụm từ dân số già ko còn xa lạ, cứ tìm trên mạng sẽ có vô số bài báo đề cập.
    Mà điển hình là 1 bài khá hay về vấn đề này:
    http://www.thesaigontimes.vn/118821/...o-dam-dia.html

Vâng, Vn đã ko còn thế mạnh về dân số trẻ để làm công xưởng cho thế giới như TQ. Chúng ta cũng ko có nhiều kỹ năng để làm gia công cho những lĩnh vực mới như điện tử, robot, hay IT.
    Sức trẻ đang bào mòn trong các xưởng dệt và may. Mà đk làm việc ô nhiễm, hao tổn sức khỏe vô cùng: bụi và ồn.

Sẽ có người ko đồng ý, vì chúng ta được dạy rằng người VN thông minh, chăm chỉ, chịu khó. Vậy sao cái gì cũng thua nước bạn. Mình cũng chưa tìm ra được câu trả lời, nhưng thực tế nền công nghiệp non kém của VN là lý giải phần nào.
    Tỷ lệ nội địa hóa của ngành ô tô là 1 ví dụ cho công nghiệp hóa ở VN.

Mọi sự nó có cái lý của nó, không có gì là vô cớ xảy ra cả. Khi nói về đầu tư ở VN, người ta hay nói đầu tư dàn trải, lãng phí...Vậy họ đựa vào đâu để nói vậy?
    Họ tính trên chỉ số ICOR, tức lượng vốn cần tăng thêm để gia tăng 1 đơn vị sản xuất. Chỉ số này càng cao, thì có nghĩa mình phải bỏ nhiều tiền hơn để tạo ra 1 đồng lợi nhuận.
    vậy so sánh với chúng bạn thì sao?

Chúng ta chỉ hơn Lào, Kam, ngang ngửa Philippin, thua Indo, Thái. Và ko thể so với TQ hay Nhật, hàn trong giai đoạn họ bằng VN.
    Ví dụ điển hình: The result: Vietnam’s growth engine demands 6% increase in input resources to return 1% growth in gross domestic product, while the rest of the East Asian region requires only 3% input increase from the same 1% growth.
    http://www.stratfor.com/the-hub/viet...#axzz3HyqvcnJe

Để tạo 1 đồng lợi nhuận, mình phải bỏ ra 6 đồng vốn. Trong khi chúng bạn chỉ cần 3 đồng. Chỉ như vậy bạn cũng hình dung làm sao chúng ta có sp cạnh tranh với người ta? Đã ko cạnh tranh nổi thì mình sẽ bị thua kém dần, tự nhiên cái gì ngon sẽ có người ngoài chiếm hết. Mà khi ko có gì ngon để làm ăn, thì nền kinh tế chung cũng yếu đi. dẫn tới hệ quả là ko thể làm công nghiệp được. Và nó như vòng tròn, ko có công nghiệp, thì ko thể có thế hệ lao động nhiều kỹ năng.

Một vấn đề khác là có ai tự hỏi vì sao khi GDP của VN tăng đẹp, ví dụ 7-8%, thì đúng y rằng 1-2 năm sau, lạm phát leo cấp kỳ. Các bạn hãy nhớ lại cái thời 1 tô phở 8000, ổ bánh mì 5000, 1 cân thịt heo chỉ 40 ngàn. 100 ngàn thì đi chợ mua đồ phủ phê.
    Vì sao kinh tế tăng trưởng, đồng tiền lại mất giá trị? nếu vậy đâu ai ham tăng GDP làm gì, phải ko?

Kinh tế Việt nhìn từ trái bắp.

Mình nhớ hồi những năm 90, giai đoạn đó kinh tế Việt còn nghèo, đa số người dân ko trồng lúa thì cũng chặt rừng mà sống. Nhà mình làm ruộng nhưng cũng ko đủ ăn. Bửa cơm nào cũng trộn khoai mì khô. và ko thể quên món bắp hầm ngon tuyệt. Hồi ấy hầm bắp rất tốn củi, nhưng may còn rừng thì ko sợ thiếu củi.

Món bắp hầm đó rất cứng, ngang ngửa bắp vàng cho gia súc ăn. Vì vậy phải nấu lâu cho nhừ ra. Kỷ niệm về bắp của mình là như vậy, sau đó có khấm khá hơn, mình được biết thêm là có bắp nếp, rất mềm, tuy nhiên mình chưa thử bao giờ.
    Rồi mình ra NN sống, bên này chỉ có bắp Mỹ màu vàng, rất ngọt và mềm nhưng nó lại có vỏ dày, ăn ko ngon như bắp VN.
    Khi nào thèm bắp Việt, mình lại mua loại bắp hấp chín, bỏ tủ đá và xuất khẩu từ VN. kHi ăn thì hấp nóng lại. Nó vẫn cứng như thời ăn bắp hầm 1990.

Mọi chuyện chẳng có gì đáng nói nếu như mình ko về VN vài năm trước. Được thử món bắp nếp ở vỉa hè. Nó dẻo và mềm, thơm. Khác hẳn cái vỏ dày cui và cứng ngắc của bắp xuất khẩu. Và bây giờ họ toàn bán loại bắp nếp này, ko hề giống cái loại cứng ngày xưa từng ăn.
    Mình tự đặt câu hỏi: tại sao có loại bắp mềm, non như vậy, họ lại ko xuất khẩu? Họ lại đem trái bắp vừa già, vừa cứng để bán hơn 1 đô /trái cho kiều bào?
    Đến giờ mình vẫn ko hiểu người ta kinh doanh kiểu gì?

Dạo 1 vòng trong siêu thị Tây, Tàu, hay Việt. Thấy người Thái bán "nước Mắn" Phú Quốc. (Chú thích là họ ghi sai chính tả). Gạo Thái và Kam bên cạnh gạo từ Ấn, Trung Đông, ko thấy gạo VN.
    Mình muốn ủng hộ hàng Việt thì cũng chịu.

Rồi thì mọi sự nó cũng có cái lý của nó. Sau khi đọc bài báo này, mọi người sẽ hiểu vì sao?
    http://hoinongdan.org.vn/dien-dan/y-...cung-thua.html
    Trong khi có người nhiều đầu óc thực tế đang tự hỏi bao giờ chúng ta tụt sau Lào và Myanmar thì cũng đùng một cái, chúng ta lại đang đứng sau Campuchia về giá gạo! “Thời gian qua, giá gạo Campuchia luôn có giá bán cao hơn gạo Việt Nam từ 30-50 USD/tấn. Theo chuyên trang lúa gạo thế giới Oryza, tính đến ngày 25.10.2014, cùng là gạo 5% tấm nhưng giá bán của Việt Nam là 440-445 USD/tấn, trong khi gạo của Campuchia được bán với giá 465-475 USD/tấn. Tương tự, gạo 25% được Việt Nam bán với giá 400-410 USD/tấn, Campuchia 459-460 USD/tấn.”

PGS -TS Dương Văn Chín phân tích: Gạo Việt Nam không có thương hiệu là do các tổng công ty lương thực (Vinafood 1, Vinafood 2) thu mua gạo qua các thương lái, đánh bóng lại rồi bán lấy lời theo hợp đồng chính phủ, chứ không quan tâm, chăm chút tới vùng nguyên liệu trồng cái gì, chất lượng gạo ra sao. Thậm chí, họ còn trộn lẫn 5-7 giống gạo vào với nhau, chất lượng kém để có lời hơn. Té ra là thế! Và còn nhiều cái “à ra thế” tương tự.

Người Kam họ thầm lặng tiến từng bước nhỏ nhưng vững chắc. Giờ người ta ko còn nói bao giờ VN vượt qua Thái, Mã Lai. Giờ phải lo nghĩ làm sao đừng để tụt hậu hơn Kam và Lào.
    Trong suy nghĩ của mình, Lào kém phát triển hơn VN nhiều. Nhưng mà thực tế, họ có thu nhập tiến gần sát VN rồi. Chỉ 5 năm mà họ thay đổi nhanh quá.

Nếu là người Việt thì hẳn ai cũng mong cả nước giàu có, ko ai phải thiếu học, ko ai phải chạy đi vay khi bị đau ốm. Và hơn hết, ko ai mong thấy mình ngày càng tụt lùi so với chúng bạn.

Ko biết nên bắt đầu từ đâu để tiến lên? Nhưng mình biết 1 điều mà mọi người cần phải làm, đó là tự nhận định lại vị trí của chính mình. Đừng tự sướng và tự hào viễn vông nửa.
    Nếu mỗi người làm việc cực lực hơn, tiêt kiệm hơn, và trung thực hơn. hẳn nó sẽ ảnh hưởng 1 chút đến XH, ít nhất là trong gia đình, người thân và bạn bè.

Nhờ bài viết về trái bắp này. Biết đâu 1 nhà xuất khẩu bắp đọc được, và họ thay đổi 1 chút thôi. Mọi chuyện sẽ khác.
    Rất cần mỗi người 1 chút như vậy để đóng góp, ko trông chờ vào cái gì vĩ đại của hôm nay được nửa.
    Được sửa bởi Accord 2000 lúc 06:11 AM ngày 04-11-2014

KT VN, muốn phát triển, trước hết phải trả THỊ TRƯỜNG những cái THỊ TRƯỜNG tự nó điều tiết được, và giảm hẳn những cty tập đoàn NN mà nhiều quyết sách kinh doanh hay bổ nhiệm do các yếu tố chính trị chi phối, NN chỉ đứng ra điều phối và quản lý.
    Hiện giờ KT NN vẫn là CHỦ ĐẠO, thì đừng bao giờ mơ mộng viễn vông.
    Các tập đoàn, dc xem là tư nhân lớn, đều có yếu tố chính trị dính vào.
    E chỉ nói tới đây thôi, nói nhiều phạm úy ạ )))

Em tự cho mình là người lạc quan nhưng bây giờ cái sự lạc quan kém lắm rồi.

Thật ra kinh tế VN chẳng giống ai cả, áp dụng các học thuyết vào cũng chẳng xi nhê gì mà cả nền KT được điều khiển bởi các nhóm lợi ích... Bao giờ cho đến tháng 10.

Để bớt khô khan, em có tấm ảnh và còm men này

Thằ́ng bé hàng xóm nhà em gào lên: Các bác đừng đánh nhau nữa, để chúng em làm ăn. Hàng họ nhà em gần ôi thiu hết rồi... hức hức
    Phạm An Dương
    Whatever has been done, can be outdone.

Cảm ơn bác saycheese và apham chia sẽ cảm nghĩ. Không thể phủ nhận 1 điều là nền kinh tế VN vận hành hơi bị lệch. Điển hình thì quá nhiều, từ cty to như Vinashin, khi thành lập đã bị nhiều dư luận phản đối do kém khả thi. Đến thế mạnh là nông nghiệp thì cũng làm ăn chụp dựt đến nỗi phải lo ngại Kam vượt mặt như lúa gạo giá thấp.

Samsung vào VN thì than thở ko có ai cung cấp linh kiện ốc vít. Dự án ô tô của mazda cũng rời VN vì thiếu cty cung cấp linh kiện.
    Theo em thấy chúng ta đang làm ăn kiểu bẻ ngọn, cái gì ngon thì làm, cả nhà nước lẫn tư nhân. Chẳng có ai định hướng cả, cho nên đùng cái cần thứ gì hợp tác thì ngó quanh, chúng ta toàn sx để tiêu thụ nội địa, mặt hàng thời vụ dăm tháng kiếm tiền rồi thôi.

Xưa em cũng vốn lạc quan về kinh tế VN. Nay thì kém lạc quan. Dù rằng cũng có góp vốn làm ăn trong nước, mọi việc trơn tru nhưng mà khó nói trước, mọi sự tùy vào mối quan hệ cá nhân lẫn thị trường. Có dấn thân vào mới hiểu, thời nay làm giàu ko hề khó nếu đủ mối quan hệ. Nhưng cực khó nếu muốn làm bài bản.
    Sức lực vài cá nhân như muối bỏ bễ thôi.

30 năm trước đi nhậu : 2 chai bia phải kèm 1 dĩa mồi.Bọn trẻ con phá mồi và sưu tập nắp phén.
    Bây giờ đi nhậu: 1 két bia chỉ cần dĩa đậu phộng rang.Mồi & nắp phén..bọn trẻ không cần.
    Would you wait me..forever?

Khi mà gạo là thứ mà nông dân am hiểu nhất thì được thao túng bởi Vinafood2 thì làm gì mà có chỗ để dân làm giàu. Làm gì có chỗ để nghiên cứu và phát triển giống gạo tốt hơn.

Cái em thấy lạ nhất là đọc về Vinafood thì thấy công ty này ngoài nắm đường giây xuất khẩu gạo của cả nước ra, họ con đá sang lĩnh vực buôn bán, và cả khách sạn, khu du lịch. Bởi vậy hỏi sao gạo vn đang trên đà tuột dốc về chất lượng lẫn số lượng.

Và theo em nhớ thì gạo vn xuất khẩu phần lớn ở Châu Á, rất ít đem sang Mỹ bác chủ à. Nên bác đừng kiếm gạo vn nữa, em đã ngừng kiếm lâu lắm rồi, ăn gạo Thái, hoặc gạo Jazz thôi.
    Gear còn đang thiếu vài món.

Đúng là thật khó để mà bàn hết vấn đề của KT Việt, nhưng chắc chắn là nó thể hiện đầy đủ năng lực của một thể chế.
    Lx_Nikon + iphone

Trang 2 / 10 Đầu tiênĐầu tiên 1234 ... Cuối cùngCuối cùng