Trang 20 / 35 Đầu tiênĐầu tiên ... 10181920212230 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 191 đến 200 / 342

Chủ đề: Góc ảnh 7D Mark II

Sau khi AFMA với FoCal, thử thực tế 7D2 với lens 300mm II :

300mm II + TC 2X III ( ~ 960mm ) :

1DX 5D3 7D2
    35 135 501.4 (85 300 1635 2470 70200 100400)ii 600EX RT(3) 580EXii STE3RT Gitzo3532S Z1

Cái 7d2 cuae Em gắn vào Lens 400 chup rất sắt net nhưng gắn TC vào thì Thua ...... gắn cai len sigma 120-300 + TC 1/4 rất good ko bi front hay Back focus nét rất căng
    Người đi một nửa hồn tôi mất .
    Một nửa hồn kia đứng chửi thề .

Vài hình BX chup voi cái lens SigmaSigma120-300 F2.8 + TC1/4 III handheld

20141108_3692 by nguoi ko co may, on Flickr

20141108_3625 by nguoi ko co may, on Flickr

20141108_3615 by nguoi ko co may, on Flickr

Con sóc với Sigma 150-500 ạ
    BINH0103 by Nguyễn Tiến Bình, on Flickr
    16-35mm f4L, 35mm f1.4L1, 85mm f1.2L 2, 100mm f2.8L, sigma 150-600mm sờ pọt

Em lại muốn xin ý kiến của các cao thủ Canon các bác trandzung, NKCM, và kevinle, số là vì em chưa bao giờ xử dụng 1DX hay 5D3, nên cách set up của 7D2 đều hoàn toàn mới mẻ đối với em. Nghe nói là set up của 7D2 gần tương tự như của hai máy kia, nên các bác hẵn có nhiều kinh nghiệm xử dụng những settings này.

1. Các bác dùng AF Case nào để chụp BIF? Và các bác có thay đổi parameters (Tracking sensitivity, Acc/Dec, AF point auto switching) trong Case đó không, và nếu có, thì thay đổi thế nào?

2. Em có đọc trên Canon Forum, có người họ set up back button (*) để chụp chim đậu và button (AF-ON) để chụp BIF. Nếu họ đang chụp con chim đang đứng (dùng button *) và đột nhiên con chim cất cánh thì họ chỉ cần lướt ngón tay cái qua AF-ON là mọi sự đã set up sẵn sàng, chỉ cần bóp cò mà thôi. Các bác có xử dụng kiểu này không? Và thấy thế nào?

http://www.canonrumors.com/forum/ind...topic=23695.15

Cám ơn các bác.

ASAV

Quote Được gửi bởi ASAV View Post
    Em lại muốn xin ý kiến của các cao thủ Canon các bác trandzung, NKCM, và kevinle, số là vì em chưa bao giờ xử dụng 1DX hay 5D3, nên cách set up của 7D2 đều hoàn toàn mới mẻ đối với em. Nghe nói là set up của 7D2 gần tương tự như của hai máy kia, nên các bác hẵn có nhiều kinh nghiệm xử dụng những settings này.

1. Các bác dùng AF Case nào để chụp BIF? Và các bác có thay đổi parameters (Tracking sensitivity, Acc/Dec, AF point auto switching) trong Case đó không, và nếu có, thì thay đổi thế nào?

2. Em có đọc trên Canon Forum, có người họ set up back button (*) để chụp chim đậu và button (AF-ON) để chụp BIF. Nếu họ đang chụp con chim đang đứng (dùng button *) và đột nhiên con chim cất cánh thì họ chỉ cần lướt ngón tay cái qua AF-ON là mọi sự đã set up sẵn sàng, chỉ cần bóp cò mà thôi. Các bác có xử dụng kiểu này không? Và thấy thế nào?

http://www.canonrumors.com/forum/ind...topic=23695.15

Cám ơn các bác.

ASAV
    Theo toi 7D2 cung set up giống như 1DX va 5D3 cahcs chỉnh AFon để clock focus khi mà BIF hay any action
    Tôi set Case 2
    trong Line Đàu của Cáse 2 tôi Lock Subject luôn nên Để -2
    Line giửa tôi để 0
    Line thứ 3 đẻ -1
    Còn điểm Focus thì tuỳ thời tiêt Ánh sáng tôt 9 piont 1 Trung tâm và 8 point lấy nét phu
    Thòi tiêt âm u thi 5 Point
    Cach sử dung khi Bác nhìn thấy Chim bây bấm vào ÀF on là nó tư đong Clock subject lúc này AF biêt là bác muôn chup con vât đo cho có 1 nât gi đó gan hơn điẻm focus nó vẩn giư cái Subject mà bác clock on nêu bác Di chuyển theo con chim mà vo tinh bác si chuyển trước con chim no vẩ cloch con chim đó cho bác khoang 1 hay 2 Second rôi sẻ bi mât nét nêu ngón tay bác con bấm vào nút AFon thi noé tu đong lây nết lai con chim đó khoang 2second con ko thi nhấp lai cái AF on thi nó re focus lai nhanh hơn là giư r nut AF on , Chú ý là khi chup cái này khi mà Bấm máy thi cho nó đi hêt luôn thi vu 7D2 10 frame thi bác nên đẻ luon cho đến lúc Buffer hoat đông còn nếu bác chi muôn chup no cái mà bác muôn thi ngưng thi ko sao thi du bác chi muôn chup nó khoang 5 frame thi thoi không sao cả nhưng nêiu bác ngưng bấm máy rôi lai bâm tiêp con chim đó nửa thì lúc đó con chim sẻ bi Blur vi lúc đó khi mà bác nhả cái shutter thi Af nó se tư đong tác cái clock ÀF con chim đó . Do đó khi mà bác đả bấm may và lia theo con chim thì bác cứ viec lbấm và giư đen khi nào bác ko muôn chup nưa con muôn chup tiép nửa thi bác lai ơhair bấm AF on lai
    còn về set up trong canon rumor thì tôi ko để ý lắm , Cái quan trong là mình quen Đong tác nao thi nên giử đong tác đó nhieu set up nhiều quá lam minhf dể bi nhầm lẩn
    Hi vong giup anh đay là nhưng gì tooi hay xử dung % Blur .03% cho 1 đơt Buffer do lôi mình ngưng rôi lai chup tiêp quên ko nhấp lai AFon
    Thân

Cám ơn bác NKCM. Nay mai em sẽ thử cách của bác.
    Hỏi thêm bác một cái nữa: Khi chụp chim cò, bác dùng cách metering nào? Chim đậu và BIF.
    Lâu nay em xài Spot metering, nhưng nhiều khi bị tối. Mà về tăng exposure trong ACR nhiều thì bị noise.

Cám ơn bác.

Quote Được gửi bởi 7d_mylove View Post
    Con sóc với Sigma 150-500 ạ
    BINH0103 by Nguyễn Tiến Bình, on Flickr
    Chào bác, vì em tính mua lens Sigma 150 - 600 Sport mà trước giờ em chưa dung lens sigma bao giờ mà trên vnphoto chưa có ai dung lens Sigma 150 - 600 nên không biết sao. Bác có thể cho em vài đánh giá về lens sigma 150 - 500 kô?
    Chơi làm chi để bây giờ nghiện....

@ASAV, bác NKCM và KevinLe chuyên về chụp chim cò, động vật hoang dã nên có nhiều kinh nghiệm về câu hỏi của bác. Tôi thường chụp đua xe hơi, moto... nên set up máy có khác với set up khi chụp BIF.

1. Mỗi AF case do thay đổi 3 yếu tố Tracking sensitivity, Acce/Deceleration, AF point switching đều có công dung trong những trường hợp cần AF khác nhau nên cần hiểu rỏ về 3 yếu tố này mà chọn case phù hợp với thể loại chụp như BIF, đá banh, đua xe, tennis ... Khi đã nắm được điểm mạnh và yếu của 3 yếu tố trên, có thể set up cách riêng trong từng trướng hợp cụ thể, nghĩa là tùy biến, không cứng nhắc phải thế này, thế kia.
    Ví dụ : Tracking sensitivity, nếu set -1 hay -2, AF sẽ khóa theo chủ thể, AF sẽ không nhảy qua 1 vật nào đó bất thình lình xuất hiện trước chủ thể. Con chim bay trên trời, hay bay thấp ngang hàng cây phía sau hay một tiền đạo đang lên bóng, hâu vệ lao ra ngăn cản ..., set -, AF khóa theo chủ thể. Nhưng ... nếu muốn bắt theo chủ thể khác, AF sẽ bị chậm , chưa " nhả " chủ thể cũ ra . Như con chim đang nấp trong lùm cây, bống bay vút lên, set - , AF chậm chạp không bắt kịp ngay hay khi chụp motocross khi bay xe qua dốc cao, set + để vừa thấy, AF có thể bắt nét tức thì.

Tóm lại tùy trường hợp cụ thể chuyển động của chủ thể, background thoáng hay rối ... mà + hoặc -. Mức 0 là chuẩn.

2. Set up như link bạn dẫn đó là kinh nghiệm của một người chuyên về chụp chim cò, nhưng cách này không thể thay đổi tốc độ chụp. Mình dùng 2 nút AF ON và * vào mục đích khác, panning ( hay slow motion ) và frozen, chụp bắt chết con chim đang bay có đôi cánh rỏ hay con chim bay mà đôi cánh mờ, chụp 1 máy bay cánh quạt , trực thăng hay chụp 1 chiếc phản lực F22, F18 ... Bác có thể set tới 3 option khác nhau : nút chụp, AF ON và nút *.

7DII không set được phím tắt cho C1,C2,C3. Đây là 1 điểm mạnh của 1DX.
    7DII set được nhiều chức năng hơn 5D3.
    AI servo 2nd image priority của 7DII,5D3 chỉ có 2 mức. 1DX có 4 mức chỉnh.

Mình luôn dùng 2 nút AF ON và *, xử lý linh hoạt hơn khi tình huống xảy ra chỉ với thay đổi nút bấm, mắt không cần rời viewfinder.
    .
    Được sửa bởi trandzung lúc 12:03 PM ngày 14-12-2014
    1DX 5D3 7D2
    35 135 501.4 (85 300 1635 2470 70200 100400)ii 600EX RT(3) 580EXii STE3RT Gitzo3532S Z1

Quote Được gửi bởi ASAV View Post
    Cám ơn bác NKCM. Nay mai em sẽ thử cách của bác.
    Hỏi thêm bác một cái nữa: Khi chụp chim cò, bác dùng cách metering nào? Chim đậu và BIF.
    Lâu nay em xài Spot metering, nhưng nhiều khi bị tối. Mà về tăng exposure trong ACR nhiều thì bị noise.

Cám ơn bác.
    Tôi vẩn dung như bác dâu hay điều dùng spot metering nêu thấy tôi thì luc đó tăng ev + hay _ tuy theo
    Sửa lai phần trên là tôi dung 9 point hay 5 point chứ ko phải 8 sorry
    Được sửa bởi nguoi ko co may lúc 12:29 PM ngày 14-12-2014

Trang 20 / 35 Đầu tiênĐầu tiên ... 10181920212230 ... Cuối cùngCuối cùng