Trang 34 / 35 Đầu tiênĐầu tiên ... 2432333435 Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 331 đến 340 / 342

Chủ đề: Góc ảnh 7D Mark II

Cảm ơn bác @ASAV rất nhiều ạ!

Vài kinh nghiệm vặt của em khi xài Canon 7D2:

1. Trong AF Setting của máy này, Canon đã làm sẵn 6 cases để mình chọn tùy theo tình huống lúc chụp ảnh. Mỗi Case có 3 thông số mà người xử dụng máy có thể thay đổi tuỳ ý, đó là Tracking Sensitivity ([TS], từ -2 đến +2), Acceleration/Deceleration Tracking ([AD], từ 0 đến 2), và AF Point auto-switching ([PS], từ 0 đến 2). Theo thiển ý của em (em chưa kiếm được tài liệu nào để kiểm chứng) thì các Cases này không có gì phù phép (magic) trong algorithm của bộ phận AF cả, mà chúng chỉ khác nhau ở 3 thông số TS, AD, và PS mà thôi.

Thí dụ: Case 1 (by default) có sẵn TS 0, AD 0, PS 0. Nếu mình vào Case 6 rồi thay đổi cho TS 0, AD 0, và PS 0, thì Case 6 lúc đó sẽ giống như Case 1.

Thế nên em không để ý đến Cases, mà chỉ chú ý đến TS, AD, và PS. Vì em dùng 7D2 chỉ để chụp chim cò, nên em set như thế này:

TS: -2. Vì phải lia máy theo chim và lắm lúc chim bay qua lùm cây, em muốn máy vẫn focus trên con chim chứ không (quá nhạy) đổi focus qua cành cây.

AD: +2. Vì chim bay nhảy bất thường và xoay đổi chiều hướng cũng rất bất thường, nên em muốn máy phải nhạy bén trong vấn đề này.

PS: +2. Nhiều khi lia máy không kịp để giữ con chim khoảng giữa ViewFinder, thì máy cần nhạy bén đổi điểm focus khi con chim trệch ra khỏi vùng trung tâm của ViewFinder.

2. AF Priority (trong Menu AF2). Em luôn luôn chọn Focus Priority, cho cà 1st và 2nd image.

Lần sau em sẽ nói về cách em set BBF trên máy của em, và 8 settings khác nhau mà em dùng chụp chim, và em có thể thay đổi rất nhanh bằng cách vặn MÔT nút mà thôi.

Nhìn các bác bắn chim cò mê quá

phục bác nhất về kỹ thuật, trước em mua 7DII cũng bởi bắc, nhưng thực sự đời ko như là mơ. đến giờ em cầm 1Dx nhưng chỉ thèm đc tấm 7/10 của bác mà khó quá.

Quote Được gửi bởi ASAV View Post
    Vài kinh nghiệm vặt của em khi xài Canon 7D2:

1. Trong AF Setting của máy này, Canon đã làm sẵn 6 cases để mình chọn tùy theo tình huống lúc chụp ảnh. Mỗi Case có 3 thông số mà người xử dụng máy có thể thay đổi tuỳ ý, đó là Tracking Sensitivity ([TS], từ -2 đến +2), Acceleration/Deceleration Tracking ([AD], từ 0 đến 2), và AF Point auto-switching ([PS], từ 0 đến 2). Theo thiển ý của em (em chưa kiếm được tài liệu nào để kiểm chứng) thì các Cases này không có gì phù phép (magic) trong algorithm của bộ phận AF cả, mà chúng chỉ khác nhau ở 3 thông số TS, AD, và PS mà thôi.

Thí dụ: Case 1 (by default) có sẵn TS 0, AD 0, PS 0. Nếu mình vào Case 6 rồi thay đổi cho TS 0, AD 0, và PS 0, thì Case 6 lúc đó sẽ giống như Case 1.

Thế nên em không để ý đến Cases, mà chỉ chú ý đến TS, AD, và PS. Vì em dùng 7D2 chỉ để chụp chim cò, nên em set như thế này:

TS: -2. Vì phải lia máy theo chim và lắm lúc chim bay qua lùm cây, em muốn máy vẫn focus trên con chim chứ không (quá nhạy) đổi focus qua cành cây.

AD: +2. Vì chim bay nhảy bất thường và xoay đổi chiều hướng cũng rất bất thường, nên em muốn máy phải nhạy bén trong vấn đề này.

PS: +2. Nhiều khi lia máy không kịp để giữ con chim khoảng giữa ViewFinder, thì máy cần nhạy bén đổi điểm focus khi con chim trệch ra khỏi vùng trung tâm của ViewFinder.

2. AF Priority (trong Menu AF2). Em luôn luôn chọn Focus Priority, cho cà 1st và 2nd image.

Lần sau em sẽ nói về cách em set BBF trên máy của em, và 8 settings khác nhau mà em dùng chụp chim, và em có thể thay đổi rất nhanh bằng cách vặn MÔT nút mà thôi.

trước khi mới lấy 7DII em cũng bị bỡ ngỡ như bác, nhưng thực sự nó là như vậy chứ ko phải là máy bị gì. nó giống với các đời 1Dx, có lẽ chuyên nghiệp nó phải như vậy😁, mới đầu bỡ ngỡ rồi cũng quen, ngắm lại vào 5Dx lại thấy kỳ kỳ😂
    Quote Được gửi bởi leduytan View Post
    Các bác cho mình hỏi ngoài lề một chút ,sẽ góp ảnh sau ạ. Tình hình mới rước em 7DIi nhưng có 1 thắc mắc nhỏ thế này: thanh đo sáng trong viewfinder nếu chuyển qua chế độ M thì kg hiển thị còn ở chế độ khác vẫn bình thường, kg biết có phải do máy lỗi hay 7DII nó vậy? Vì đã từng dùng qua các model khác kg gặp trường hợp này. Rất mong nhận được lời giải đáp của các bác để em yên tâm. Trân trọng cảm ơn tất cả mọi người.

chính xác như bác nói, M của 7DII nó y như chế độ M của 1Dx. từ 7DII lên 1Dx gần như làm quen ngay ngoại trừ chuyển Mode.
    Quote Được gửi bởi ASAV View Post
    Máy của bác như thế thì thuộc vào loại "bt.com" rồi! Nhưng "bt" ở đây là "bình thường", chứ không phải "bó tay".

Em không chuyên nghiệp, nhưng sẽ ráng giải thích. Các bác nào thấy sai thì xin la lên cho em hiểu thêm. Trong Canon 7D2 có 2 thanh đo (có chỉ số từ -3 đến +3, và có mũi tên chạy dọc theo trên đó). Khi nhìn vào trong ViewFinder bác sẽ thấy một thanh nằm ngang, cái này gọi là "Exposure Compensation (EC)"; và thanh kia thẳng đứng phía bên phải của ViewFinder, gọi là "Exposure Meter (EM)" (hơi mờ và khó thấy, bác phải liếc qua phải một chút mới thấy).

EC cho biết bác đã thao tác exposure (độ sáng) không.
    EM cho biết mức độ sáng hiện tại (tùy theo 3 thông số Aperture, Shutter Speed, và ISO mà bác đã chọn). Nếy bác bấm nhẹ (half press) cái nút chụp (shutter release button), và liếc qua EM thì bác sẽ thấy cái mũi tên chỉ vào mức độ sáng của tấm ảnh mà bác sắp chụp (dưới 0 thì quá tối, trên 0 thì quá sáng).

Em nghe người ta nói dòng máy pro 1D của Canon đã có EM từ nhiều năm nay. Em không có máy nào trong dòng này, nên không biết chắc.

Trở lại câu hỏi của bác khi xài M Mode:

M = manual exposure. Trong trường hợp này bác xác định cả 3 thông số của exposure. Máy nó hiểu là bác muốn độ sáng exposure nhất định như thế, nên máy không còn hiển thị EC làm gì nữa, vì đâu có cần đâu. Thí dụ, bác chọn Aperture 5.6, Shutter speed 1/1600, và ISO 400, thì khi nhìn vào ViewFinder, bác sẽ không còn thấy EC. Tuy nhiên, bác vẫn còn thấy EM bên cánh phải của ViewFinder, và nó nói cho bác biết là tấm hình sắp chụp sẽ có độ sáng thế nào.

Chưa hết, máy Canon 7D2 có lợi điểm đặc biệt là khi xài M Mode, bác vẫn có thể thao tác "exposure compensation" (Em tạm dịch là "Bù trừ độ sáng"). Máy 7D2 của em chỉ dùng chụp chim cò mà thôi, và chim cò thì ánh sáng thất thường, khi thì chim đậu trong nắng, khi thì trong bóng, hay mây bay che ánh nắng, hay khi chim bay thì ánh sáng trên con chim thay đổi. Để khắc phục vấn đề này, thay vì chọn một ISO cố định, em chọn Auto ISO với Aperture 5.6 và Shutter Speed 1/1600. Như vậy, khi nhắm vào con chim, máy sẽ đo sáng và xác định ISO (trong khoảng giới hạn, em sẽ nói phần sau) nào để cho đúng exposure.

Thế nhưng, nếu chụp thử một tấm và hình vào LCD và thấy hình quá sáng hay quá tối, thì em sẽ thao tác exposure compensation xuống hoặc lên, cho vừa ý, bằng cách bấm nút Set (ngón tay cái) và dùng ngón tay trỏ vặn Dial trên đầu máy để thay đổi exposure.

* Trong Menu, bác có thể định khoảng ISO nào mà Auto ISO có thể chạy trong đó. Máy 7D2 hơi bị noise, nên em chỉ xài tối đa là 3200.

Nếu thích thì bác có thể tham khảo ở đây:

http://learn.usa.canon.com/resources..._autoiso.shtml

7D2 sao chìm xuồng luôn vây trời
    7d2 + 600mmII + TC 1/4
    207A0162 by Hung Ta, on Flickr
    207A0159 by Hung Ta, on Flickr

FC5A1270 by Hung Ta, on Flickr

FC5A1274 by Hung Ta, on Flickr
    Người đi một nửa hồn tôi mất .
    Một nửa hồn kia đứng chửi thề .

Bald Eagle actions của bác NKCM quá đã nha!
    Em vẫn xài 7D2 (2 máy) để chụp chim cò và actions. Mùa này không có chim để chụp, phải 2 tháng nữa chim mới về lại đây.

Red-tailed Hawk
    Canon 7D2 + 600 mm II + TC 1.4 III
    f/7.1; 1/2500; ISO 1250.

Blonde-Ponytailed Surfer
    Canon 7D2 + 600 mm
    f/5.6; 1/1600; ISO 125.

Được sửa bởi ASAV lúc 10:40 PM ngày 25-08-2017

Bụi hoa Honeysuckle sau vườn bắt đầu trổ bông, và mấy con Anna's Hummingbirds đã trở lại.

Canon 7D2 + Canon 600 II
    f/4.0; 1/1600; ISO 250

Canon 7D II + EF 400mm f/4 DO IS II + 1.4 TC III

Allen's Hummingbird

Anna's Hummingbird

Sóc

Trang 34 / 35 Đầu tiênĐầu tiên ... 2432333435 Cuối cùngCuối cùng