Trang 1 / 4 123 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 32

Chủ đề: Làm Album Cưới sử dụng Imac hay Pc thì có gì khác biệt không các Bác?

Làm Album Cưới sử dụng Imac hay Pc thì có gì khác biệt không các Bác?

Từ trước đến giờ mình toàn sài Pc Window, cũng đến thời điểm phải ráp lại cái máy tính khác cho nó mạnh tí (chủ yếu là Photoshop và Lithroom). Em đang phân vân giữa máy Mac( Imac 088) và Pc Window giá cả thì có chênh lệch nhiều Imac giá đến 38-39 triệu , Window thì rẻ hơn, nhưng không biết hiệu quả như thế nào, có xứng đáng đồng tiền bát gạo không? Mong Bác nào đã sử dụng qua rồi tư vấn cho Em với.Cám ơn các Bác...
    5d Mark iv ÔK 16-35 & 24-70 & 70-200 & 135 + Một số đèn cùi bắp...

Cùng giá IMAC mà bác mua PC chắc chắn sẽ được 1 con mạnh hơn nhiều, mua một cái màn Del Untrasharp 27" khoảng 10 triệu gì đó, còn lại tiền lắp Case thì phải nói là IMAC gọi bằng bố.
    Được sửa bởi xversion1 lúc 11:21 PM ngày 31-10-2014

1) Màn hình PC có nhiều loại lắm, bên nên dùng loại nào hỗ trợ full dải màu sRGB thì sẽ xuất ra ảnh chính xác nhất, thí dụ như Dell U2415 hoặc Dell U3014 , đảm báo đá bay màn hình của Apple (vốn cũng dùng panel của LG cả thôi)

2) Làm 1 bộ SSD 256 GB như Samsung 840 EVO / 850 trở lên để xử lý ảnh cho nhanh.

3) hiên nay 1 số mainboard có thể cài Mac OSX rồi, như là ASRock H97M, bác có thể mua về rồi tự lắp hoặc nhờ tiệm tư vấn rồi lắp dùng cũng được.
    Nikon D5200 (2/2/2013)
    35-85 1.8, Sigma 18-250, Tamron 24-70 f2.8, Tokina 12-24 f4

Vậy Imac mắc là do thương hiệu thôi? chứ hiệu năng thì không đáng đồng tiền? chắc mua theo hướng dẫn của hai bác quá...

Quote Được gửi bởi anhkhoabrvt View Post
    Vậy Imac mắc là do thương hiệu thôi? chứ hiệu năng thì không đáng đồng tiền? chắc mua theo hướng dẫn của hai bác quá...
    Ai nói iMac mắc là do thương hiệu? Nhiều bác cứ phán như "thầy mù xem voi".

Macintosh nói chung được đánh giá rất cao về độ ổn định và hiệu năng
    Windows thì được về giá thành và khả năng tùy biến cao.
    Thực sự thì em thấy thì mua AppleCinema (hoặc con màn nào đó tầm cỡ tương đương hoặc hơn) + 1 con Desktop (với các thành phần có thể cài Hackintosh) là hợp lý nhất và nếu bác ko quá lo lắng về vụ không gian đặt bộ máy. iMac thì tiện hơn khoản nó là All-in-one, chỉ cắm điện và các thành phần như chuột, phím vào là dùng.

Nghe nói có cả vụ Mac xuất hình trên Ps đẹp hơn so với Windows nhưng em ko tin cho lắm.

Cám ơn Bác Archmage. Bác benkhang có thể chỉ ra giúp mình một số ưu điểm khi sài Imac không?

hỏi kiểu này chỉ tổ có chiến tranh... mac hay pc máy nào cũng đc, mỗi loại có hay có dở... ngừoi sử dụng nó là quan trọng nhất..^_^

- phần màu sắc nhất thiết phải cân chỉnh vì không có cái nào chuẩn
    - cần phải có máy làm backup và một cái ổ cứng mạng

khi có sự cố trục trặc thì mới thấy việc backup hữu ích cỡ nào... 40tr mua 1máy xài pts lightroom nhất bác rồi
    Lien-he-chup-anh -> 0903.964.291

Ổ cứng mạng là sao hả bác tuannguyen?Em không rành dụ này lắm?Em chi có WD 2T rời để lưu trữ hình thôi..Còn desktop của em là 1T...
    A99 + 24F2 + 35 F 1.4 G + 50 f.1.4 ZA

Ai nói IMAC không đắt do thương hiệu? Phán còn không bằng thầy mù xem voi.
    Xét về hiệu năng/giá tiền IMAC tuy không phải là kém xa nhưng không so được với Win. Chẳng qua Win nó lắm loại rẻ tiền quá nên các bác cứ dùng cái máy Win hơn chục triệu so với máy MAC mấy chục triệu rồi bảo không bằng cái nọ, không bằng cái kia. Windows đôi khi bị coi là kém ổn định hơn chẳng qua vì quá nhiều Virus khiến thỉnh thoảng phải cài lại, chứ riêng hiệu năng chẳng kém MAC tý nào. Nhưng lên Windows 8 trở đi thì khỏi lo về Virus nữa, ít xem Sex thì càng không lo. Và cũng nói thêm là MAC tuy ít nhưng cũng có Virus, và một khi đã có thì lại rất khó diệt, thường là phải cài lại.
    Mình nói dựa trên kinh nghiệm dùng cả 2 loại chứ không nói bừa. Mac ở công ty, Win cả ở Cty cả ở nhà.
    Nói như bác tuannguyen là đúng nhất, tùy vào bác thớt ưu tiên cái gì hơn mà chọn thôi. Với số tiền của bác để đầu tư dùng mỗi Lr với Ps thì khỏi lo rồi.

Trang 1 / 4 123 ... Cuối cùngCuối cùng