Trang 1 / 2 12 Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 18

Chủ đề: Hỏi về TTL trên Canon

Hỏi về TTL trên Canon

Chào cả nhà!

Theo em được biết thì khi gắn flash trên camera và set chế độ TTL + High speed sync thì flash sẽ tự động tính toán khoảng cách + thuật toán + ..... để cho ra 1 bức ảnh có ánh sáng đúng như mong đợi.

Trường hợp mẫu ở xa thì flash nâng công suất để thấy rõ mẫu.
    Trường hợp mẫu ở gần thì flash sẽ giảm công suất để không làm mẫu quá sáng.

Nhưng hôm nay em có thử bật flash,set TTL + HSS đầy đủ,mọi thứ để flash tự quyết định,em chỉ set tốc và khẩu cho body thì hình cho ra bị cháy sáng 1 cách kinh dị.Có vẻ như flash không tự giảm công suất và như vậy thì trong trường hợp ngược sáng hay mặt mẫu bị tối thì sẽ ko có khái niệm fill flash nữa mà nó đánh sáng choang cái mặt mẫu luôn.

Mọi người cho em hỏi ở trường hợp này thì vấn đề nằm ở người dùng là em hay là flash ạ?

Combo : youngnuo 568 ex II + 6D + 50 f1.8 II

Em cảm ơn mọi người

Bác chủ đo sáng như thế nào

Quote Được gửi bởi nghia3d View Post
    Chào cả nhà!

Theo em được biết thì khi gắn flash trên camera và set chế độ TTL + High speed sync thì flash sẽ tự động tính toán khoảng cách + thuật toán + ..... để cho ra 1 bức ảnh có ánh sáng đúng như mong đợi.

Trường hợp mẫu ở xa thì flash nâng công suất để thấy rõ mẫu.
    Trường hợp mẫu ở gần thì flash sẽ giảm công suất để không làm mẫu quá sáng.

Nhưng hôm nay em có thử bật flash,set TTL + HSS đầy đủ,mọi thứ để flash tự quyết định,em chỉ set tốc và khẩu cho body thì hình cho ra bị cháy sáng 1 cách kinh dị.Có vẻ như flash không tự giảm công suất và như vậy thì trong trường hợp ngược sáng hay mặt mẫu bị tối thì sẽ ko có khái niệm fill flash nữa mà nó đánh sáng choang cái mặt mẫu luôn.

Mọi người cho em hỏi ở trường hợp này thì vấn đề nằm ở người dùng là em hay là flash ạ?

Combo : youngnuo 568 ex II + 6D + 50 f1.8 II

Em cảm ơn mọi người
    Đậm đậm
    Bác test thử với Canon flash xem sao.
    Chúc Bình An
    FaceBook

Quote Được gửi bởi 11002 View Post
    Đậm đậm
    Bác test thử với Canon flash xem sao.
    Em ko có flash canon rồi

Quote Được gửi bởi Koonami View Post
    Bác chủ đo sáng như thế nào
    Em chọn spot metering bác ạ,lấy nét điểm giữa và phang luôn đó

Mình nghĩ:
    - Thứ nhất bạn kiểm tra lại thanh đo sáng xe trong menu cài đặt có bù trừ thế nào hay ko?
    - Thứ 2 là chọn đo sáng trong máy thì bạn lấy nét điểm nào, có khi bạn lấy nét điểm tối thì flash nó đánh mạnh ko chừng
    - Thứ 3 đã là flash for thì chắc rằng sẽ ko chuẩn như hàng chính gốc :v
    - Thứ 4 là lúc đánh flash bạn có dùng bounce tản sáng hay ko và để flash đánh trực diện hay xéo 45 độ hay bạn đánh bao hay đánh dội trần....bạn đánh flsah kiểu nào
    - Thứ 5 bạn chụp bán thân hay toàn thân
    - Thứ 6 bạn chụp trong nhà hay ngoại cảnh
    - Và thứ 7 bạn có thể vào link dưới đây để ngâm cứu cách đánh flash, ko phải cứ có TTL trên flsah là bạn đánh thế nào cũng ra hình ưng ý cho bạn đâu :D
    http://lavender.edu.vn/kinh-nghiem-s...cuoi-hoi-nghi/
    http://lavender.edu.vn/hcm-tuyen-sin...thang-11-2014/

Và cuối cùng mình nghĩ sau khi kiểm tra lại các vấn đề trên và thêm 1 ít thời gian thực tập và thử nghiệm bạn sẽ có thể sử dụng flash 1 cách tốt nhất như mình đã từng làm :D

Bác sử dụng mode chụp nào trên body? Av, M, Tv, P?
    Bác set tốc khẩu thế nào? Môi trường ánh sáng lúc bác chụp nhung tấm ảnh đó thế nào?
    Bác up 1 tấm với thông số kĩ thuật bác đã set lên xem thế nào.

Bác quay về chụp TV 1/200
    Ảnh ko bị cháy, ev ko + chút nào
    Ảnh bình thường có nghĩa là hss của bác có vấn đề, nó ko work thì khó nói lắm khi chụp tại AV
    Bác hãy thử chụp với M đo đúng sáng bg xem sao rồi sẽ biết lý do
    Canon - Gitzo - Markins - Fujifilm

Đánh TTL, không đo sáng spot nhe bạn, đo ma trận là cho kết quả tốt nhất, ít nhất là đo trung tâm thôi. Mình nhớ là đọc ở đâu đó khuyên như vậy, bạn thử lại nhe. Và cuối cùng là, mấy con YN cho kết quả TTL ko thực sự ổn định
    Thích đủ thứ

[IMG]IMG_1286 by dohada07, on Flickr[/IMG]
    Mình dùng Canon 430 để TTL chụp cũng bị tối hù. Chế độ M set như máy film : F4 - ISO 640 Tốc 100
    Canon A1 của mình để như vậy với Codak 200 ASA là sáng choang rồi. Hix hix. Sau đợt đó mình ngại mang đèn, theo, vướng víu. Cứ lấy Pancake để 2.8 ISO 1.200-6000 làm tới ( bác Ilo chỉ) cũng đẹp, sáng.
    [IMG]IMG_3244 by dohada07, on Flickr[/IMG]
    Được sửa bởi nhadam lúc 10:46 AM ngày 30-10-2014

Quote Được gửi bởi nhadam View Post
    [IMG]IMG_1286 by dohada07, on Flickr[/IMG]
    Mình dùng Canon 430 để TTL chụp cũng bị tối hù. Chế độ M set như máy film : F4 - ISO 640 Tốc 100
    Canon A1 của mình để như vậy với Codak 200 ASA là sáng choang rồi. Hix hix. Sau đợt đó mình ngại mang đèn, theo, vướng víu. Cứ lấy Pancake để 2.8 ISO 1.200-6000 làm tới ( bác Ilo chỉ) cũng đẹp, sáng.
    [IMG]IMG_3244 by dohada07, on Flickr[/IMG]
    Môi trường ánh sáng trong 2 trường hợp. Của bác khác nhau, khoảng cách đến chủ thể của bác cũng khác nhau nên kết quả tính toán khác nhau là đương nhiên.
    Tất nhiên body khác nhau thì tính toán cũng khác nữ.

Trang 1 / 2 12 Cuối cùngCuối cùng