Trang 1 / 2 12 Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 16

Chủ đề: Cần tư vấn tài chính khi đi Thái

Cần tư vấn tài chính khi đi Thái

Dear cả nhà chẳng là đợt tháng 9 vừa rồi e có book được vé giá rẻ của VJA nên tháng 12 tới em làm 1 chuyến đi Thái Lan để tìm lại chính mình. Nhưng mọi thứ chuẩn bị cũng tương đối rồi giờ chỉ còn bâng khuâng về vấn đề tài chính thôi. Nói về tài chính thì em nói thật nó vô biên lắm, không biết thế nào mà đủ đâu. E xác định chỉ cầm theo khoảng 3-4 triệu để ăn tiêu thôi. Vì tài chính cũng có hạn nên cũng hạn chế.
    Nhưng thấy bảo với số tiền đó người ta không qua qua cửa khấu hay sao đó. Với khi sang đó mà hết tiền thì em phải làm thế nào? Em không có thẻ visa.
    Rất mong cả nhà giúp đỡ tư vấn e với.
    sống là không chờ đợi

Quote Được gửi bởi vuhoanlan View Post
    thẻ visa vẫn phổ biến hơn, nhưng bây giờ sữ dụng được thẻ atm nội địa thì tiện nhỉ, vụ này mình mới biết đó
    dùng thẻ atm nội địa là sao bạn,ý là cầm thẻ atm của minh qua đó vẫn rút đc tiền ah.
    sống là không chờ đợi

Đi Thái em tiêu tiền gấp 3 lần so với đi Sing vì giá hàng hóa rất rẻ & vừa tầm tiền. Đặc biệt có những dịch vụ hấp dẫn khó có thể tìm thấy ở nơi nào khác ...hehe. Với ngân sách của bác chủ mang theo thì chỉ đủ đi ăn uống + đi lại trong 1 tuần đổ lại thôi.

Nhất định em sẽ quay lại Thái, đặc biệt là Pattaya - thành phố ko ngủ vì đã đi là ko muốn ngủ, trừ khi kiệt sức
    Được sửa bởi daihocsi lúc 02:12 PM ngày 31-10-2014

Góp thêm cho chủ thớt chi phí ăn uống đi lại ở Bangkok.
    - Ăn: trung tâm thương mại lớn nào cũng có khu ăn uống. Giá cả thì từ 50k - 150k VND cho 1 bữa là ok rồi. Ví dụ cho bác dễ hình dung: KFC khoảng 88k VND phần combo 1 đ/v Bangkok, 79k VND phần combo 1 đ/v Hà Nội/Hồ Chí Minh. Còn cơm, mì thì tầm 50k - 100K VND. Nếu vào nhà hàng dạng ăn bò bít tết thì cỡ 150k VND 1 phần.
    - Đi lại: chủ yếu đi bằng tàu điện ngầm (MRT) và tàu điện trên cao (BTS), 1 tuần hết khoảng 500k VND. Hầu hết các điểm ăn chơi, mua sắm ở Bangkok đều gần ga tàu. Nếu phải dùng taxi thì cũng rẻ nhưng tùy giờ. Giờ thấp điểm, 6km hết cỡ 40K VND còn cao điểm thì gấp 3 lần giá lên mà nhiều khi taxi người ta không đi vì sợ kẹt xe.
    - Ở thì theo kinh nghiệm của bạn mình (mình ở công ty nên ko biết giá ks), sang khu China town, giá 1 phòng khoảng 20USD/đêm.
    - Chơi: một vài nơi tiêu biểu
    + Cung điện: vé 350k VND
    + Asiantique: vé 180k VND

Vậy với tầm tiền của bạn thì chắc chỉ đi chơi ngắm cảnh, chụp hình kỷ niệm. Mà đi Bangkok mà ko mua sắm gì thì phí lắm. Tháng cuối năm là mua sale ở Bangkok. Ít nhất nếu đi chợ Chatuchak thì cũng nên lận lưng ít nhất 2tr VND để mua đồ.
    Vậy nếu bạn tính đi 1 lần cho bõ thì nên chuẩn bị tài chính thêm rồi hẵng đi. Còn đi 1 lần cho biết rồi lần sau tính tiếp thì ok.

Đi du lịch shoping thì phải cẩn thận với phụ nữ thì đúng hơn. Chị em đi mua sắm nhìn cái biển sale 50%, 75% mà lại gặp món đồ quá ưng thì cứ gọi là thôi rồi. Ngân sách đi tham quan không bị cắt giảm thì thẻ credit cũng âm một con số kha khá

Quote Được gửi bởi chuthanhphuong View Post
    mỗi người 1 quan điểm riêng thôi, bây giờ tài chính cứ bỏ hết vào thẻ ATM mà đi.
    bạn dùng thẻ atm của ngân hàng nào để xách đi giao dịch đc khi đi chơi nước ngoài vậy.
    sống là không chờ đợi

Quote Được gửi bởi vuhoanlan View Post
    phí rẻ hơn thẻ visa, Bên Thái theo mình biết có vài ngân hàng rút được như atm của ngân hàng Agribank, Vietinbank, Seabank, Abbank...vv thì thấy vẫn rút được
    sài mấy ngân hàng này đi rút bên nước ngoài k biết phí rút bao nhiu bạn nhỉ,sắp đi rôi phải cân đo đong đếm từng đồng 1 hix
    sống là không chờ đợi

@Nedle: chia sẻ với bạn một chút kinh nghiệm chuẩn bị tiền kiểu nhà nghèo của tôi nhé.
    - Đem theo thẻ VISA/MASTER CARD (ACB, Vietcombank...) có chút tiền trong đó để phòng khi hữu sự, và mong rằng sẽ "không xài tới nó" để khỏi tốn phí chuyển tiền.
    - Đem theo vài tờ tiền Mỹ dùng để đổi ra tiền Thái. Khi mới tới nơi, tìm tới các quầy đổi tiền ngay trong sân bay để đổi USD -> Baht, trước khi về thì đổi Baht -> USD. Bạn cũng có thể đổi tại các ngân hàng bất kỳ bên Thái.
    - Hoặc bạn cũng có thể đổi sẵn từ ở nhà một khoản tiền Baht phủ hợp với kế hoạch chi tiêu của mình. Nhưng trước khi về lại Việt Nam thì hãy đổi cho hết số tiền Baht còn dư nhé, trừ khi bạn muốn giữ lại làm kỷ niệm. :-)

Quote Được gửi bởi HaiSaigon58 View Post
    @Nedle: chia sẻ với bạn một chút kinh nghiệm chuẩn bị tiền kiểu nhà nghèo của tôi nhé.
    - Đem theo thẻ VISA/MASTER CARD (ACB, Vietcombank...) có chút tiền trong đó để phòng khi hữu sự, và mong rằng sẽ "không xài tới nó" để khỏi tốn phí chuyển tiền.
    - Đem theo vài tờ tiền Mỹ dùng để đổi ra tiền Thái. Khi mới tới nơi, tìm tới các quầy đổi tiền ngay trong sân bay để đổi USD -> Baht, trước khi về thì đổi Baht -> USD. Bạn cũng có thể đổi tại các ngân hàng bất kỳ bên Thái.
    - Hoặc bạn cũng có thể đổi sẵn từ ở nhà một khoản tiền Baht phủ hợp với kế hoạch chi tiêu của mình. Nhưng trước khi về lại Việt Nam thì hãy đổi cho hết số tiền Baht còn dư nhé, trừ khi bạn muốn giữ lại làm kỷ niệm. :-)
    Minh không có thẻ acb hay vcb ,mắc công đi làm sợ lâu lấm tại sắp đi rồi,k biết cầm thẻ mấy ngân hang như Vietinbank,Agribank đc k nhỉ ,em sợ phí rút tiền cao thôi thuơng thấy trong nước rút liên ngân hang mà 15k,20k rồi
    sống là không chờ đợi

Quote Được gửi bởi needle View Post
    Minh không có thẻ acb hay vcb ,mắc công đi làm sợ lâu lấm tại sắp đi rồi,k biết cầm thẻ mấy ngân hang như Vietinbank,Agribank đc k nhỉ ,em sợ phí rút tiền cao thôi thuơng thấy trong nước rút liên ngân hang mà 15k,20k rồi
    Bởi thế tôi mới gợi ý cho bạn là nên đổi tiền VND hoặc USD ra THB mà xài, rồi trước khi về Việt Nam thì đổi ngược lại. Còn mấy cái thẻ ATM thì đem theo chỉ để dự phòng tình huống ngoài ý muốn thôi.

Trang 1 / 2 12 Cuối cùngCuối cùng