Trang 6 / 621 Đầu tiênĐầu tiên ... 456781656106506 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 51 đến 60 / 6203

Chủ đề: Góc ảnh D750

del...............................
    Được sửa bởi ngọc_hương lúc 01:22 AM ngày 17-01-2015

Quote Được gửi bởi ngọc_hương View Post
    - dòng này và 810 xài cùng chip expeed 4 có đặc diểm giống nhau là dof hơi mỏng ! nghe các người bán hàng nói vậy ...như vậy chỉ thích hợp cho chân dung xóa phông ! còn dòng 810 chuyên dùng cho phong cảnh , chả biết với wide góc rộng thì khép khẩu bi nhiu mới đủ ? mà màu của dòng này cũng rất khác với các dòng trước nên sự làm quen với nó ban đầu có chút bỡ ngỡ ...các bác trải nghiệm rồi có thấy vậy kg ?
    em không nghĩ chip expeed 4 cho DOF mỏng, DOF phụ thuộc chính vào: độ mở, tiêu cự và khoảng cách tới chủ thể. bác ngọc_hương có nghĩ thế không ờ

Ai nói chip xử lý tạo ra dof mỏng là nhận xét hoàn toàn không có cơ sở, giỏi thì hãy chứng minh một cách khoa học, cho đến lúc này trong kiến thức của mình thì dof là đặc tính quang học, thế thôi. Mình vừa chụp xong buổi thứ 2, sẽ duyệt qua ảnh rồi post cho mọi người tham khảo. Mình không phải lab nên không test máy, mà những cái đó trên mạng rất nhiều nơi làm rất khoa học và chính xác rồi, mình chỉ chia sẻ trải nghiệm của bản thân thôi. Mình tìm đến d750 với nhu cầu là 1 chiếc máy có độ phân giải cao một chút vì ảnh của mình chụp là cho báo in, ảnh phải trong trẻo và đẹp ở điều kiện ánh sáng tốt: studio hoặc ngoại cảnh có các thiết bị hỗ trợ sáng, tóm lại la máy dành cho chụp có set up, chụp chậm và thường chụp ở iso thấp. Mình chụp raw nên mấy cái vụ awb không quan tâm, skin tone hay gì gì đó cũng không quan trọng, cái đó thích thế nào thì hậu kỳ thế đó. Mình quan tâm đến độ chuyển màu, độ sâu màu, khả năng focus, quan tâm một chút build vì mình thích máy chắc chắn. Mình chỉ chụp chân dung và nghiện lens fix, nên chỉ chụp bằng 2 tiêu cự ưa thích nhất là 50 và 85. Hi vọng sẽ mang đến thông tin hữu ích cho các bạn có cùng nhu cầu :-)
    Happy shooting

del...........................
    Được sửa bởi ngọc_hương lúc 01:23 AM ngày 17-01-2015

Sau 2 ngày trải nghiệm mình có một vài đánh giá về D750 muốn chia sẻ với các bạn. Trước khi sài thử máy này thì mình có kinh nghiệm sử dụng một thời gian dài D300s, D800 (ít dùng hơn, chủ yếu chụp khi cần độ phân giải cao), Canon 5Dii và một thời gian ngắn D4. Nếu tính cả các cuộc giao lưu 2-3 ngày đến 1 tuần thì có thêm D7100 và D600. Mọi đánh giá đều là quan điểm riêng của mình và dựa vào vốn kinh nghiệm ít ỏi mà mình có :-D

- Cái đầu tiên là cảm giác cầm máy. Cái này thì trước khi dùng thử mình đã cầm D750 thử rồi và thấy build có nó gần như là giống D600/610, nếu bạn nào sử dụng dòng máy D7000/7100 cho đến D600/610 thì sẽ rất quen thuộc khi cầm máy này. Lần đầu cầm mình thấy hơi hẫng vì máy khá nhỏ, có vẻ là nhỏ hơn D300s của mình. Tuy vậy grip khá sâu, cầm cũng đầm tay chứ không bị cận ngón. Nhưng nói thật là cầm không thích bằng D300s và D800, còn D4 thì có lẽ không nên đề cập đến :-D

- Thao tác: không có gì đáng nói lắm, y chang D600/610 thôi, mình sử dụng một lát là quen và không cần phải để ý đến việc thao tác nữa. Cái nút chỉnh focus chuyển vào chỗ cần gạt AF, M theo mình là rất hay.

- Shutter: không hiểu sao mình hay để ý tiếng shutter và cảm giác sau mỗi cú bấm :-). Tiếng màn trập của D750 êm, đặc điểm chung của các máy đời mới. Và nó cũng giống như D600 ở chỗ gần như bạn có thể cảm thấy được tay bạn rung một chút khi quá trình chụp diễn ra, theo mình thì đó là do build của dòng máy này thôi, không kiên cố như dòng từ semi pro trở lên. Riêng về cảm giác bấm thì đúng là dòng pro D3/4 ở đẳng cấp khác hẳn, khi mình dùng D4, mỗi cú bấm máy cảm giác chắc nịch, handheld mà mình cứ thấy nó vững như đặt trên tripod vậy, shutter đập chan chát mà không rung chút nào. Mình tin là việc này có ảnh hưởng đến chất lượng ảnh. Tuy nhiên đó là ý kiến cá nhân, mình cũng không muốn bàn thêm về nó :-D

- Màn hình lật: cái này hơi thừa với nhu cầu của mình, tuy nhiên cũng lật ra xem :-D. Thấy build tốt, cái này chắc quay phim thì tiện.

- Focus: Oh la la, focus ngon, mình có cảm giác tin tưởng ngay lập tức khi sử dụng focus của D750. Khi điều chỉnh các điểm focus, bắt rất chính xác tại tất cả các điểm biên, focus bằng 50 f1.4 và 85 f1.8 rất nhanh, cảm giác nhanh hơn so với D300s của mình và ít nhất ngang D800. Từ lúc test máy đến khi chụp mình thấy rất dễ chịu khi dùng.

- Cuối cùng là bàn về ảnh:

Nói thế nào nhỉ. Mình không có gì phàn nàn về chất lượng ảnh của D750, ảnh rất trong trẻo, soi lên rất nét, tất nhiên là nét ăn đứt con D300s của mình rồi :-D, mới độ phân giải 24Mpx thì in khổ A4 ra sẽ rất đẹp. Tuy vậy mình cũng không có ấn tượng đặc biệt khi xem ảnh của D750 mình vừa chụp xong, độ chuyển màu không mượt, rất khô, nó không giống cảm giác khi nhìn vào ảnh chụp ra từ D4. Mình không phải người duy nhất có cảm giác này, khi mình chuyển ảnh preview cho đồng nghiệp làm graphics, bình thường mình chụp máy nào anh ta nhìn biết ngay (thì chỉ có 3 máy thôi mà :D), và lần này anh ta hoàn toàn tin rằng ảnh vừa chụp là của D300s, cho đến khi xem ảnh ở kích thước lớn.

Mình không nói là ảnh D750 chỉ bằng D300s :-D, nhưng mình cảm thấy nó thua D800 và D4 khá rõ.

>> Kết luận sơ bộ:
    D750 là một máy tốt, suốt quá trình sử dụng rất mượt mà, mình không có gì phàn nàn. Ảnh ra đẹp và thừa khả năng đáp ứng cho nhu cầu in ấn phổ thông của mình. Hệ thống focus ngon, có lẽ ít nhất là ngang D800. Câu hỏi là: nếu mình mua máy tại thời điểm này, mình có lấy D750 không? Câu trả lời có lẽ là: KHÔNG.

Mình hơi confused về cái máy này, liệu nó phù hợp với nhu cầu nào?
    - Đối với nhu cầu chụp studio, chụp setup, in ấn, chụp comercial, nói chung là làm việc với độ phân giải cao. Mình nghĩ rằng D800/E hay D810 ở thời điểm hiện tại là sự lựa chọn hợp lý hơn cả. Chênh lệch tài chính đối với những đối tượng mua các máy dạng này không đủ lớn để họ phải tiết kiệm mua D750. Đối với trải nghiệm của mình, con D800 build ăn đứt D750 dưới mọi góc độ, D750 dù có mang cái vỏ carbon gì đó ra marketing thì nó vẫn cho cảm giác rất "nhựa" khi cầm, trong khi đó D800 build theo mình là đẳng cấp hơn hẳn. D800 cũng cho chất lượng ảnh vượt trội và ưu thế lớn khi in khổ to nhờ số chấm cao cũng như các chỉ số về sensor xuất sắc.
    - Đối với nhu cầu chụp điều kiện khắc nghiệt, thiếu sáng, chụp nhanh, chụp sự kiện thì D750 cũng không địch lại các máy pro. Với số tiền D750 mình nghĩ tìm mua D3, D3s hoặc cố gắng lên D4/s sẽ hợp lý hơn rất nhiều.
    - Vậy D750 dành cho ai? Mình nghĩ D750 có vai trò giống D7100, dành cho advanced enthusiast, những người chụp chơi nhưng chụp rất tốt, chụp ít, thấy cái gì đẹp thì chụp :-D, chứ không phải đối tượng phải chụp cái gì đó cho nó đẹp :-D. Những người hướng đến chất lượng ảnh cao nhưng không cần phải sử dụng nó với cường độ cao mỗi ngày, có nhu cầu quay phim ở mức kỷ niệm.

Đó là một vài đánh giá cá nhân của mình về D750, hi vọng giúp các bạn có thêm chút thông tin hữu ích :-D
    Happy shooting

Bác nầy khôn ghê!
    Nikon ko dụ được bác rồi!

Em đồng ý với bác ở tất cả mọi điểm!

Em củng có tò mò ra shop cầm thử rồi..
    Nhẹ tênh! Có cảm giác nhẹ hơn cái D7100 của em luôn!
    Cái màn hình lật ra lật vào, em nói thật chỉ để cho vui thôi..
    Em ngày xưa có con compact Canon đem về lật ra lật vào 1 vài hôm rồi thì đóng vào chết 1 chổ luôn!
    Lâu ngày bụi dể bám khó lau chui chứ chả được gì hết!

Thế mà đọc trên mạng thấy lắm người mua D750 lý do củng vì cái màn hình nầy..
    Bảo là cái này hay, tiện dụng!

Còn có người thì bảo cái số 5 của D750 là con số 5 của D5000.
    D5000 là cái máy Nikon đầu tiên có gương lật!
    Còn xấu bảo: D750 là = D600 + cái màn hình lật.
    D700 hơn D600 cái mành hình lật được, nhưng người mua phải trả thêm 1000$!
    Quá đắt!

..Con số 7 là của D700.
    Nikon mơ là D750 sẻ thành công như D700!
    Hehe.. Chỉ là mơ thôi nhé!
    Em củng nghỉ thế!

Cái tiếng shutter Bác so với D300s của bác thì đúng rồi.
    Củng giống như cái xe, xe nặng thì "đầm" hơn.
    "Ốm yếu" thì bấm nhẹ nhẹ củng bị dể bị lao đảo..
    Cầm D300, D300s, D700 thì thấy cái tay sướng hơn là đúng rồi.

Cái AF nhanh đúng là quan trọng.
    Em củng thèm, nhưng thôi!
    D7100 củng nhanh.
    Đủ nhu cầu..

Lên FF? Mua gì?
    -D700 thì thấy củ quá!
    -D600 dính dầu!
    -D610 là D600! Củng dính dầu nhưng ít hơn!
    -D800 nặng số MB quá. Dư ko sài! Nghe nói bị lổi focus nhiều
    -D810 thì còn đắt!
    -D750 củng thế. Giá cả ko hợp lý!
    -D3, D4 thì ko hợp rồi! Vì mình ko pro, chỉ chụp lưu niệm.

Hehe ! No way!
    Ko có đường nào lên FF cả!
    Em chờ thời tiếp với D7100 thôi!
    Tiền không thể mua được Hạnh Phúc. Phải cần thêm Vàng, Chứng khoán & Bất động sản!

Bác Hatcat141 chia sẻ trải nghiệm rất hay. Em thì đang lăn tăn giữa việc mua mới và cũ vì trước đây em đã dùng D300 sau này do nhu cầu kiếm thêm em D2x và do D300 bị tai nạn quá nặng nên phải đẩy đi. Giữa D300 và D2x thì d300 hơn rất nhiều nhưng em lại thích D2x cái built, tiếng màn chập và đặc biệt là cái ảnh nó không có cảm giác khô khô, mỏng mỏng như d300, chụp phong cảnh cũng có cảm giác dễ setup gần với những gì con mắt mình cảm nhận hơn....Chính vì vậy em rất lăn tăn giữa mới là DF hay D750 và cũ là D3 hay D3X, mới thì không lăn tăn về chất lượng còn cũ thì không có kinh nghiệm nên bác có thể thông cho em tí nha. Thanks

Cảm ơn bác Hatcat141 chia sẻ bài viết rất hữu ích. Em cũng đã ra cửa hiệu cầm thử các máy D750, D600, D610 và cũng cảm nhận được sự rung của Shutter khi ấn nút chụp, chắc chắn sẽ làm blur ảnh khi chụp tốc độ thấp, tốc độ cao chắc cũng đôi chút bị ảnh hưởng. Mà cá nhân em còn cảm thấy nó còn rung nhiều hơn cả D7000, hay D7100 chứ đừng nói tới D300. Em chưa tìm thấy web nào test thử vấn đề rung làm mờ ảnh của những con này, nhưng mua về cứ thấy không an tâm thì cũng chán. Và bực nhất là sự bất tiện này nằm trong thân máy nên có dùng tripod cũng chẳng khắc phục được.
    Chính lý do sự rung động của màn chập cơ học này mà em vẫn chờ đợi màn chập điện tử (EFSC) như của canon, sony ... đã trang bị từ lâu, ngay cả ở dòng thấp nhất Entry 4 số của Canon 1000D cũng trang bị mà đến tận bây giờ Nikon mới lần đầu tiên trang bị nó trên D810. Mà D810 thì mới ra, giá vẫn cao nên đành chờ đợi. Công nhận chiến lược kinh doanh của Nikon hơi tham, thật biết cách moi tiền túi người tiêu dùng của nhiều loại đối tượng khác nhau.

Quote Được gửi bởi TranChat View Post
    Cảm ơn bác Hatcat141 chia sẻ bài viết rất hữu ích. Em cũng đã ra cửa hiệu cầm thử các máy D750, D600, D610 và cũng cảm nhận được sự rung của Shutter khi ấn nút chụp, chắc chắn sẽ làm blur ảnh khi chụp tốc độ thấp, tốc độ cao chắc cũng đôi chút bị ảnh hưởng. Mà cá nhân em còn cảm thấy nó còn rung nhiều hơn cả D7000, hay D7100 chứ đừng nói tới D300. Em chưa tìm thấy web nào test thử vấn đề rung làm mờ ảnh của những con này, nhưng mua về cứ thấy không an tâm thì cũng chán. Và bực nhất là sự bất tiện này nằm trong thân máy nên có dùng tripod cũng chẳng khắc phục được.
    Chính lý do sự rung động của màn chập cơ học này mà em vẫn chờ đợi màn chập điện tử (EFSC) như của canon, sony ... đã trang bị từ lâu, ngay cả ở dòng thấp nhất Entry 4 số của Canon 1000D cũng trang bị mà đến tận bây giờ Nikon mới lần đầu tiên trang bị nó trên D810. Mà D810 thì mới ra, giá vẫn cao nên đành chờ đợi. Công nhận chiến lược kinh doanh của Nikon hơi tham, thật biết cách moi tiền túi người tiêu dùng của nhiều loại đối tượng khác nhau.
    Em đọc cái này của bác thấy buồn ...cười quá. Em mới lấy D750 được 1 tháng và đã trải nghiệm 4000 shots với em nó, bằng luôn gần 1 nửa số shot 2 năm sở hữu D600. Tuy nó chẳng nói lên điều gì nhưng giờ em đang tính bán D600 với giá 1 nửa giá D750 đây

Bác có hứng thú vào xem qua mấy cái ảnh em mới chụp tại đây nhé, bác lưu ý exif data để xem tốc chụp nhanh chậm có làm blur ảnh ko luôn

https://www.flickr.com/photos/67210745@N06/sets/

Nhân tiện bác tham khảo thêm Thom Hogan vừa post review hôm nay cho em D750 này nhé

http://www.dslrbodies.com/cameras/cu...50-review.html
    Được sửa bởi TTBA lúc 04:31 PM ngày 17-12-2014
    Still Learning

D750 20/35/50/85 1.8G 16-35/24-120 4N

mình chụp cũng thấy bình thường ko bị rung hơn D700. Nhưng body hơi nhẹ nên mất cân bằng khi gắng lens nặng: 24-70, 70-200

Trang 6 / 621 Đầu tiênĐầu tiên ... 456781656106506 ... Cuối cùngCuối cùng