Trang 51 / 620 Đầu tiênĐầu tiên ... 41495051525361101151551 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 501 đến 510 / 6199

Chủ đề: Góc ảnh D750

Nghe mấy bác tranh luận em cười tí sặc. E không biết teen xóa phông cần máy nào nhưng chụp phong cảnh thì càng chi tiết càng tốt, mà FX thì rõ ràng hơn đứt DX cái khoản này. Đây là mấy bác chuyên phong cảnh nói còn em thì gờ mới bắt đầu thử nghiệm FX (đang vọc) nhưng cũng rất tin tưởng ở mấy bác chuyên gia phong cảnh vì đơn giản là ảnh của các bác ấy quá xuất sắc nhưng có điều các bác ấy cũng cho rằng D750 chưa thể cho ảnh phong cảnh xuất sắc, để có ảnh phong cảnh chất lượng cần máy 36 chấm trở lên như D810, Sony có A7 R. còn ống kính thì cần loại sắc nét, chi tiết tốt, ít flare, tia sunstar đẹp và tốt nhất là ống Prime các tiêu cự 12, 15, 21, 24, 28, 35 của các hãng như Voi, Calz, .... cùng với các kiểu filter rất tốn kém nữa.
    Em thì ít tiền và thích ảnh phong cảnh nên xài tạm con FX đầu tiên là D750 + kit, tuy chưa xuất sắc nhưng cũng tạm ổn cho người chụp ảnh phục vụ nhu cầu du lịch là chính. Vấn đề còn lại là tiền mua ống kính phù hợp, kỹ thuật, kinh nghiệm nữa OK (cứ từ từ rồi mơ tiếp).
    Em mới mua D750 nên chưa có ảnh đành up tạm một tấm chụp bằng D7k + 16-85:
    Được sửa bởi Phạm Quỳnh lúc 04:45 PM ngày 26-04-2015

Em cũng mạo muội up " ảnh D750" ạ, mong bác itlvk và các bác khác giúp đỡ

Có điều lạ là ở cả chế độ chụp Liveview và ngay cả khi xem lại ảnh vừa chụp trên máy thì đều có hiện tượng loang màu ( giống như kiểu noise do iso cao hơn là peaking), nhưng khi copy vào PC thì ảnh vẫn bình thường.

Quote Được gửi bởi Canon_amateur View Post

Có điều lạ là ở cả chế độ chụp Liveview và ngay cả khi xem lại ảnh vừa chụp trên máy thì đều có hiện tượng loang màu ( giống như kiểu noise do iso cao hơn là peaking), nhưng khi copy vào PC thì ảnh vẫn bình thường.

trên máy nikon thì ko có peaking như Sony bác. Tấm nào cũng bị hay sao bác ?

Tôi không dùng D750 , nhưng thấy bạn chọn ảnh JPG NORMAL có thể chất lượng ảnh không tốt vì ảnh bị nén nhiều quá, bạn thử chọn JPG FINE - File từng ảnh sẽ lớn hơn ( gấp đôi ) và chất lượng ảnh cũng tốt hơn xem sao , dĩ nhiên số lượng ảnh chụp được cho cùng thẻ nhớ sẽ ít hơn .
    Theo manual thì : File JPG Normal 6.7 MB còn Fine thì 12.6 MB
    Được sửa bởi hiendiep lúc 04:06 PM ngày 27-04-2015

Thì em cứ bật liveview hoặc review lại ảnh vừa chụp trên body là lcd nó hiển thị như thế ạ

Em đang muốn hỏi vấn đề về LCD của D750 ạ, không biết có phải em đặt nhầm chế độ nào mà không biết không. File ảnh chụp ra xem trên máy tính vẫn bình thường. Em thường chụp raw nhưng với những máy số đời mới như bây giờ, nén file quá tốt luôn ạ. Lúc cần vẫn lấy dùng ngay được. Cám ơn bác đã cho lời khuyên.

Em đang muốn hỏi vấn đề về LCD của D750 ạ, không biết có phải em đặt nhầm chế độ nào mà không biết không. File ảnh chụp ra xem trên máy tính vẫn bình thường. Em thường chụp raw nhưng với những máy số đời mới như bây giờ, nén file quá tốt luôn ạ. Lúc cần vẫn lấy dùng ngay được. Cám ơn bác đã cho lời khuyên.
    LCD của D750 chỉ chỉnh được 2 thứ: sáng tối và cân màu. Bác thử Reset factory lại thử xem thế nào. Vụ này trước giờ mình cũng chưa gặp

Nén file càng mạnh thì chất lượng ảnh càng giảm - chỉ được cái là lưu được nhiều ảnh hơn .

Có lẽ bạn không hiểu ý tôi đề nghị chọn File Jpg Fine / Jpg Normal .

Khi chọn Fine thì kích thước pixel ảnh vẫn như cũ , nhưng chi tiết nhiều hơn nên kích thước MB của File sẽ lớn - và dĩ nhiên ảnh sẽ đẹp hơn, tôi chụp D7000 chế độ Raw và chuyển sang Jpg quality Excellent , file Jpg nhiều khi lên tới 14 MB dù chỉ 12 Mp chứ không phải 24 Mp như D750.

Bạn cứ thử chụp cùng một View, nhưng chọn Fine / Normal rồi xem thử ảnh 2 ảnh khác nhau thế nào thì sẽ dễ quyết định.

Cái LCD cũng chỉ cần để dùng kiểm tra tạm khi mới chụp xong thôi , ảnh chính thức là ảnh trên máy tinh hay Laptop .
    Được sửa bởi hiendiep lúc 04:38 PM ngày 27-04-2015

Dạ vâng, bác itlvk nói thế là em chấp nhận là em nó bị lỗi LCD rồi, nikon thì cứ giữ 2 nút xanh là reset, em còn giữ cả 2 nút đỏ nữa cơ, yêu D750 vì cái " Monitor color balance", tuy chưa thể đưa về màu giống như view trên pc ( ViewNX), nhưng có vẫn còn hơn không. Bây giờ đâm ra sợ cái loại " tilt lcd". Con của bác có dùng cái " tilt lcd" nhiều không ạ ?

Trang 51 / 620 Đầu tiênĐầu tiên ... 41495051525361101151551 ... Cuối cùngCuối cùng