Trang 2 / 2 Đầu tiênĐầu tiên 12
Hiển thị kết quả từ 11 đến 17 / 17

Chủ đề: v/v Mẫu công bố danh sách 1 loạt các "nhiếp ảnh gia" bị phanh phui gạ gẫm, sàm sỡ mẫu

1. Trước hết em xin làm rõ là mod ko cần phải xóa bài mà chỉ cần edit và xóa đi những thông tin nhận dạng người bị cáo buộc.
    2. Việc đây là thông tin gián tiếp từ bên ngoài cũng ko phải là lời biện minh hợp lý. Giả sử nếu em muốn tố giác một thành viên nào đó trong đây thì em chỉ cần tạo nick trên FB post status cáo buộc rồi link nó qua đây là ok? Nếu nội dung sai quy định mà VNPT để nguyên như vậy thì chẳng khác gì tiếp tay cái sai đó.
    3. Nếu em link tới post facebook hay bài viết có nội dung bị VNPT cấm (chính trị trong nước, hình ảnh khiêu dâm, v,v...) thì em 99% chắc là các mod sẽ xóa mặc dù đó ko phải là nội dung em viết.
    3. Anh nói nên post lên đây để người bị buộc tội tự bào chữa, nhưng có 2 vấn đề trong trường hợp này: 1 là ko có bằng chứng, 2 lag những người bị cáo buộc trong trường hợp này ko thể tự bào chữa trên đây được nên càng phải vảo vệ danh dự cho họ.
    4. Đây là chuyện hệ trọng, ảnh hưởng tới cuộc đời của người ta nên phải xử lý có trách nhiệm hơn. Ở đây ko có tòa án pháp luật mà chỉ có tòa án ý kiến công chúng, nên bất cứ câu nói nào, dù thiếu cơ sở, cũng gây ra tác hại nghiêm trọng.
    Quote Được gửi bởi ILO AC&T View Post
    Haizz, có bằng chứng thì hóa ra post này là để vạch mặt tố cáo ai à bác? Không có lửa thì sao lại có khói ạ. Em post lên mục tán gẫu để mọi người cùng bàn luận suy ngẫm mà. Mà bây giờ nhiều người có máy quá nên ai mua máy cũng xưng là nhiếp ảnh gia được, mà đạo đức với ý thức thì ... Đơn cử như con hẻm có hình vẽ grafiti. Bác tổ trưởng dân phố thấy các anh vẽ grafiti đẹp quá nên nhờ vẽ hết nguyên con hẻm cho đẹp. Mới đầu có vài người đến chụp ảnh chả sao, sau này nhiều người đến chụp quá, gây ồn ào, mất vệ sinh (ăn uống xả đầy ra đó). Thế là bà con trong hẻm ko cho chụp nữa rồi mua sơn về quét lại hết mấy cái grafiti đó.
    Câu trả lời này là minh chứng cho việc cần bảo vệ danh tính cho những người bị cáo buộc mà ko có bằng chứng. Với tư tưởng "không có lửa thì sao có khói" như vậy thì ai cũng có thể hại người khác một cách dễ dàng. Ví dụ như mình thuê bác chụp một sự kiện nào đó mà ko ưng ý với kết quả đòi bác trả lại tiền thì bác ko trả thế là mình cay cú hô hào lên là bác ILO AC&T ăn cắp đồ của chủ khi tác nghiệp hoặc hơn nữa là rờ rẫm các PG trong sự kiện. Thế là danh tiếng của bác đã có một vết ố.
    Việc bác post bài này để người đọc rút kinh nghiệm là hoàn toàn hợp lý. Chỉ có việc nêu đích danh người bị cáo buộc là mình ko đồng ý thôi.
    Được sửa bởi BlackLegSanji lúc 08:03 AM ngày 24-10-2014

1. Nhân có topic của bạn chủ mình muốn viết ra một kinh nghiệm cá nhân. Mình không phải là professional photographer chụp khỏa thân cho nên không bị về việc sàm sỡ nhưng khái niệm của nó cũng tương đương bạn thì chụp hình còn mình thì thông qua giao tiếp trực tiếp. Mình kể ra để cho bạn nào là photographer hiểu làm việc trong lĩnh vực liên quan là hơi nhạy cảm và cần phải thật cẩn thận trong việc tiếp xúc, trao đổi và va chạm mẫu nếu bạn làm photographer kiếm tiền và đã thành danh. Việc mình nói bên dưới là có thật.

2. Trước đây mình được xếp kêu thụ lý một khách hàng là người Việt con gái. Cô này còn trẻ lắm khoảng trên 20 gì đó và mới lập gia đình nhưng không hạnh phúc nên không còn muốn ngủ chung. Anh chồng vào một ngày cãi nhau đến cao trào đã dùng vũ lực đâm cái đó vào trong hậu môn của khách hàng.

3. Các bạn hãy nhớ là với phụ nữ nhất là phụ nữ VN bình thường họ không quen với việc hậu môn như vậy cho nên với cô gái đàng hoàng thì hành động đó sẽ để lại hậu chứng về tâm lý rất nhiều phải rất lâu mới trở lại bình thường. Chính vì tâm lý này cho nên cô gái bị ảnh hưởng tinh thần trong cuộc sống hàng ngày và lái xe lơ đãng bị vi phạm luật hình sự tội nhẹ phải ra toà. Cảnh sát và tổ chức xã hội bảo hệ phụ nữ bị hiếp dâm đã giúp xin lệnh cấm chế intervention order cho cô gái cấm người chồng không được phép đến gần khách hàng.

4. Vụ kiện hiếp dâm đã trao cho cảnh sát và việc của bên công tố, nhiệm vụ của mình là phải cãi cho khách hàng này xin tòa án xóa án phạt lái xe nói trên dựa trên cơ sở là hoàn cảnh đặc biệt cô gái đang trải qua tình trạng bị ảnh hưởng về mặt tinh thần cho nên đã vi phạm. Nếu có bằng chứng hợp lý thì tòa án sẽ hủy án phạt.

5. Nhiệm vụ của mình là phải chuẩn bị submission gửi cho đối phương và để làm mình phải hiểu thật rõ thực tế xảy ra để mình viết. Trong lúc làm thì mình gặn hỏi khách hàng thực tế đã xảy ra thế nào. Vì bản thân mình không đi chuyên về hình sự tội nặng (như hiếp dâm) cho nên mình đã không có kinh nghiệm phỏng vấn khách hàng bị hiếp dâm. Thật sự lúc đó là mình muốn biết chuyện gì đã xảy ra thật sự nhưng khách hàng lại cho rằng mình thách thức khách hàng là hiếp dâm đã có xảy ra hay không.

6. Vì lý do đó, xếp của mình nhận được than phiền và mình bị khiển trách. Lý do thứ nhất là với những trường hợp nhạy cảm tâm lý như vậy mình phải nên để cho đồng nghiệp nữ lấy phỏng vấn cho mình thay vì mình làm trực tiếp. Lý do thứ hai là không bao giờ dùng từ ngữ thể hiện cho khách hàng thấy là muốn thách thức việc hiếp dâm có xảy ra hay không khi đang chờ báo cáo của bác sĩ.

7. Mình đã buộc phải đi xin lỗi và may mắn là nhờ việc đó cho nên boss mình bỏ qua coi như là chưa có kinh nghiệm. Từ đó trở đi mình cảm thấy có lỗi. Nói ra để các bạn thấy là chỉ cần một sự không cẩn thận là tạo ra hậu quả không hay cho bản thân. Thì các bạn khi chụp ảnh khỏa thân cũng sẽ có thể gặp khó khăn tương đương vì vấn đề đang làm là rất nhạy cảm.

Quote Được gửi bởi BlackLegSanji View Post
    1. Trước hết em xin làm rõ là mod ko cần phải xóa bài mà chỉ cần edit và xóa đi những thông tin nhận dạng người bị cáo buộc.
    2. Việc đây là thông tin gián tiếp từ bên ngoài cũng ko phải là lời biện minh hợp lý. Giả sử nếu em muốn tố giác một thành viên nào đó trong đây thì em chỉ cần tạo nick trên FB post status cáo buộc rồi link nó qua đây là ok? Nếu nội dung sai quy định mà VNPT để nguyên như vậy thì chẳng khác gì tiếp tay cái sai đó.
    3. Nếu em link tới post facebook hay bài viết có nội dung bị VNPT cấm (chính trị trong nước, hình ảnh khiêu dâm, v,v...) thì em 99% chắc là các mod sẽ xóa mặc dù đó ko phải là nội dung em viết.
    3. Anh nói nên post lên đây để người bị buộc tội tự bào chữa, nhưng có 2 vấn đề trong trường hợp này: 1 là ko có bằng chứng, 2 lag những người bị cáo buộc trong trường hợp này ko thể tự bào chữa trên đây được nên càng phải vảo vệ danh dự cho họ.
    4. Đây là chuyện hệ trọng, ảnh hưởng tới cuộc đời của người ta nên phải xử lý có trách nhiệm hơn. Ở đây ko có tòa án pháp luật mà chỉ có tòa án ý kiến công chúng, nên bất cứ câu nói nào, dù thiếu cơ sở, cũng gây ra tác hại nghiêm trọng.
    Bạn Blackleg

Mình post bài ở trên xong rồi mới thấy câu trả lời của bạn.

Việc bạn nói sẽ có người tạo ra facebook account viết bài làm mất uy tín của những anh photographer đàng hoàng rồi post link lên website ảnh có tiếng như vnphoto là hoàn toàn hợp lý về logic. Điều này có thể xảy ra. Nếu việc làm đó xảy ra, thì mình nghĩ là các anh mods sẽ xem xét trong từng trường hợp cụ thể.

Mình xin lấy ví dụ là trước đây các anh mods đã xóa bài viết list ra một danh sách dài liên quan đến cáo buộc những người bán camera cũ (trong đó có cả thành viên forum đang bán hàng trong box mua bán) về việc họ đã reset shutter count. Bài viết đó đã bị xóa vài giờ sau khi post lên.

Hoàn cảnh ở đây khác, bạn chủ topic gửi link từ một tờ báo mạng tạp chí Đẹp ở VN. Trong trường hợp đó, thông tin đã trở thành thông tin cho đại chúng. Mình lấy ví dụ như trong trường hợp đang xảy ra tranh chấp giữa anh Nason và chủ tấm hình cưới chẳng hạn. Gửi link đó lên là gửi thông tin cho dù theo cách suy diễn của từng cá nhân bạn có thể cho rằng đó là dùng để làm mất uy tín anh Nason.

Quote Được gửi bởi Nikonian2006 View Post
    Hoàn cảnh ở đây khác, bạn chủ topic gửi link từ một tờ báo mạng tạp chí Đẹp ở VN. Trong trường hợp đó, thông tin đã trở thành thông tin cho đại chúng. Mình lấy ví dụ như trong trường hợp đang xảy ra tranh chấp giữa anh Nason và chủ tấm hình cưới chẳng hạn. Gửi link đó lên là gửi thông tin cho dù theo cách suy diễn của từng cá nhân bạn có thể cho rằng đó là dùng để làm mất uy tín anh Nason.
    Đây chỉ là báo mạng thôi mà anh, mấy trang này thấy tin giật gân là đăng lên câu khách, lợi nhuận là số một, trách nhiệm và đạo đức nhà báo chỉ là số bốn số năm. Nếu như Tuổi Trẻ hay Thanh Niên đăng tin thì em sẽ đồng ý với anh. Mà nếu Tuổi Trẻ hoặc Thanh Niên đăng tin thì em chắc 100% là họ cũng ko để danh tính của những người bị cáo buộc trong bài của mình, cùng lắm là "chị A ở quận B đến làm mẫu cho anh C ở quận D".

Bạn BlackLeg

1. Để mình nói trước cho rõ. Mình log vào lúc này để post thêm link giới thiệu hàng mới trong topic ebay thì thấy bài của bạn nên mình trả lời luôn thêm. Mình hoàn toàn không có ý nói là ý mình là đúng. Mình ghi ra cho các bạn và các anh mods xem coi những điều mình nói có hợp lý hay không. Nếu thấy không hợp lý thì xin vui lòng bỏ qua. Sau khi mình post bài này thì mình sẽ gửi ngay links hàng mới trong topic ebay.

2. Đối với mods của forum, khi có nhiều vấn đề quyền lợi khác nhau (quyền của người bị hại vs quyền sinh tồn của forum) họ là thuộc BQT của forum trong trường hợp hai bên khả năng 50/50 họ phải lấy quyền lợi của forum lên trên.

3. Trong link bạn chủ post bạn không thể biết những người đó tất cả phải là thành viên của forum hay không. Rất có thể đa số họ họ ở ngoài forum. Mods ở đây không thể nào hy sinh quyền lợi của forum để bảo vệ những bạn mà họ không phải là thành viên với forum.

4. Trong hoàn cảnh hiện tại khi mạng xã hội quá mạnh, forum càng phải khuyến khích bài post càng nhiều càng tốt cho nên mỗi lần delete bài mà không có lý do vi phạm thật rõ ràng không thể chối cãi thì không nên del. Mỗi lần del bài sẽ vô tình làm giảm lượng bài viết xuống nhất là từ những bạn lên forum hàng ngày gắn bó đã lâu như bạn chủ topic.

5. Chủ để mà đang nói đây không đáng để cho báo lớn như Tuổi Trẻ quan tâm và viết bài vì họ không phải là báo lá cải như Đẹp vẫn được xem là báo mạng chính thống. Thứ hai, giả sử là bài viết kia vu khống người khác, đó là lỗi của chủ tờ báo kia chứ không phải là trách nhiệm của bạn chủ topic, trừ phi phải có bằng chứng cho thấy bạn chủ topic có quan hệ với chủ tờ báo.

Quote Được gửi bởi Nikonian2006 View Post
    1. Trước khi mình nói tiếp việc này thì mình đầu tiên là đồng ý hết tất cả các quan điểm em TTD đã ghi ở trên và đó cũng là lý do mình trả lời trong topic.

2. Anh Blackleg, em nghĩ lời anh nói đúng chứ không sai và thực tế mods forum cũng đã từng xóa những bài viết thành viên trực tiếp post bài cáo buộc người khác mà dựa trên bài viết đó chưa đủ bằng chứng. Tuy nhiên, dưới đây chỉ là suy nghĩ của riêng em và như mọi khi em chỉ ghi cho mọi người thấy lý lẽ của nó có hợp lý hay không:

- Thứ nhất, bạn chủ không phải trực tiếp post bài cáo buộc mà gửi thông tin trích ra từ một tờ báo online ở VN. Mục đích ở đây là đưa thông tin để mọi người xem chứ không phải cáo buộc.

- Thứ hai là trong hoàn cảnh hiện tại, khi thành viên lâu năm có lòng post bài lên forum là sẽ cần phải khuyến khích post bài hơn nữa chứ không phải xóa bài. Ví dụ có bài viết trực tiếp từ người viết cáo buộc thì người bị liên lụy là thành viên forum sẽ lên topic trả lời đầy đủ + bằng chứng nếu có cho thấy khả năng hơn 50% post kia là cáo buộc làm mất uy tín ảnh hưởng làm ăn thì các anh mod sẽ xem xét bằng chứng hai bên và kết luận xóa hay không. Khi làm như thế mới tạo ra sự công bằng vừa khuyến khích bài viết vừa nói không với cáo buộc vô lý.

3. Cho nên quan điểm của em là bài trên không cần phải xóa. Cho dù có xóa ở đây thì nó cũng đã lên báo mạng đã là thông tin cho đại chúng.

4. Về chủ đề topic thì như em TTD đã nói, các bạn khác nhất là model nữ nên đọc và lấy đó làm thông tin tham khảo vì nó chỉ mới một chiều. Khả năng hoàn toàn xảy ra là có một số người được nêu chỉ là nạn nhân bị hại gì ghen ghét hoặc mẫu hiểu lầm. Sau đó đừng vì mấy bài post kia mà lo sợ photographer.

5. Vấn đề mà VN hay xảy ra những việc tranh chấp như trên là do hai bên không thỏa thuận với nhau rõ ràng ngay từ đầu và nhất là VN chưa có thói quen ký model release cho nên khi chó tranh chấp thì không biết sự thật ở đâu là đúng là model hiểu sai ý định của photographer hay là photographer đã đi quá hơn mức làm việc cho phép khi đụng chạm vào người mẫu.

6. Vì vậy cho nên câu trả lời cho các bạn photographer trong forum chụp thể loại này là nếu bạn thỏa thuận ngay từ đầu với model về giới hạn công việc thì cho dù sau này model có la làng trên FB bạn vẫn có bằng chứng đưa ra là model nói sai và không bao giờ có ai có thể làm hại bạn được. Với trường hợp không phải thương mại, rất dễ dàng, bạn chỉ cần mở ghi âm của smart phone lên và nói cho model biết thoả thuận giữa bạn và model là thế nào thì không cần phải dùng giấy tờ ký kết đôi lúc làm cho model phải sợ hãi. Các bạn nào khác sống trong xã hội anh mỹ thì nhớ là trước khi ghi âm phải báo cho người bị ghi âm biết là bạn đang ghi âm tránh bị ra tòa không đáng có vì tội hình sự.
    Cảm ơn bác đã tư vấn cho anh em Photo. Bác có cái mẫu model release ko ạ, có thể cho em tham khảo đc không. Topic này em mở cũng chỉ muốn anh em tranh luận thảo luận với nhau để làm sao mà cả model và photo đều vui vẻ hợp tác với nhau chứ coi ba cái này xong, mẫu nào muốn chụp cũng nghi ngại, coi mấy anh photo là "dê xồm" thì không dám làm mẫu cho thể loại này, còn anh em photo lại không có mẫu chụp thì thiệt hại cho cả đôi bên.
    6D+24-70II+50A+70-200II+300f2.8L
    Cân lens Sigma Art cho Canon dạo

Bạn ILO

1. Để mình nói thêm một chút, vấn đề của bạn nêu trong post đầu, và kể cả topic mới nhất liên quan đến tấm ảnh của anh Nason và tranh chấp với người được chụp trong ảnh, đều liên quan đến việc mà mình đã nói là ở VN một đại đạ số các bạn chụp ảnh có mẫu chưa thấy được tầm quan trọng của việc thỏa thuận bằng miệng hay văn bản với mẫu về quyền chủ sở hữu và quyền sử dụng ảnh.

2. Trước đây mình đã có viết topic dài liên quan đến model release bao gồm cả bản mẫu và hướng dẫn. Bạn hãy vào trong box thảo luận dò tìm theo keyword đó thì bạn sẽ thấy.

3. Bạn nhìn lại bài viết đầu của bạn sản sinh ra hai vấn đề riêng rẽ:

- Vấn đề thứ nhất, việc tranh chấp ảnh đã chụp, giải quyết nó phải bằng thỏa thuận ngay từ đầu tốt nhất là model release vì nó là bằng chứng tốt nhất cho sau này. Khi bạn thỏa thuận bằng miệng rất khó chứng minh. Như đã nói, khi bạn không quen với giấy tờ thì phải bật ghi âm của smart phone lên trước khi chụp. Quan trọng là chữ trước khi chụp.

- Vấn đề thứ hai là chuyện sàm sỡ. Giải quyết chuyện này chỉ có một cách duy nhất. Bạn hoặc không bao giờ đụng chạm vào mẫu hoặc là bạn phải thỏa thuận và nói cho mẫu biết trước là nếu bạn có đụng chạm vào bạn phải xin phép mẫu trước. Không có cách nào khác hơn. Một người chụp ảnh cẩn thận sẽ biết cách phải làm gì để tránh cho người mẫu ghét bạn có thể vu khống bạn sàm sỡ.
    Được sửa bởi Nikonian2006 lúc 07:56 AM ngày 26-10-2014 Reason: Xóa đoạn cuối cùng

Trang 2 / 2 Đầu tiênĐầu tiên 12