Hiển thị kết quả từ 1 đến 4 / 4

Chủ đề: Lựa chọn Lens cho Nikon Df

Lựa chọn Lens cho Nikon Df

Số là em mới cưới một em Df nhưng chưa biết tìm Lens nào phù hợp với các nhu cầu Streetlife, portrait. Em mở thớt mong các cao nhân vào chỉ giáo cái nào là tối ưu, khi đứng trước một rừng Lens mà con Df này có thể sử dụng được như hiện nay. Các Lens loại Afs, af, mf....(Dx Ed N..), các hãng như Leica, carl zeiss, sigma....
    Ps: Em thì chưa chụp lens Mf bao giờ nhưng nếu gặp lens tối ưu thì cũng phải tập tành thui ạ..
    Mời các bác....!!

Street life thì góc rộng như 35mm thì tốt hơn. Mình xách đi vòng vòng chụp chơi thì cắm cái 35mm 1.4G vào. Nhưng song song vẫn xách theo cái máy Canon với lens 24-70II.

Nếu chỉ 1 cái lens, chắc 24-70mm là tiêu cự zoom hợp nhất.

Còn nếu muốn nhìn đẹp nữa thì chắc phải kiếm mấy cái lens xưa xưa cho hợp. Df của mình màu bạc nên cũng hợp với lens xưa. Chỉ tội là mình không thích chụp MF nên không để ý đến Leica, CZ, Nikon xưa, etc. Nhưng mấy cái đó mắc cũng có, rẻ cũng có, bạn thích thì mua về xài thử.

Chưa xài sigma nên không biết, nhưng dòng Art được đánh giá cao.
    Gear còn đang thiếu vài món.

Để mình thử tư vấn cho bạn nhé, với điều kiện là bác phải thích len MF và làm chủ được việc lấy nét tay ( tập một thời gian là được!):
    Phong cảnh : Leica super angulo R 21f/4 giá loanh quanh 1k tuỳ độ mới
    Street life : leica summicron R 35 f/2 giá khoảng 800-900 usd, hoặc summicron R 50f/2 rẽ hơn giá khoảng 10tr
    Chân dung : summicron R 90 f/2 giá khoảng 18-20tr

Đảm bảo chất ảnh của leica sẽ không làm bác thất vọng!
    Leica R còn có dòng sumilux khẩu f/1.4 đắt hơn gấp đôi dòng summicron khẩu f/2, nếu đủ điều kiện thì chơi. Tuy nhiên khẩu f/2 dôdi với mình là đủ chơi ngon rồi!
    Photography is my fun!

Quote Được gửi bởi Nikon@8666 View Post
    Để mình thử tư vấn cho bạn nhé, với điều kiện là bác phải thích len MF và làm chủ được việc lấy nét tay ( tập một thời gian là được!):
    Phong cảnh : Leica super angulo R 21f/4 giá loanh quanh 1k tuỳ độ mới
    Street life : leica summicron R 35 f/2 giá khoảng 800-900 usd, hoặc summicron R 50f/2 rẽ hơn giá khoảng 10tr
    Chân dung : summicron R 90 f/2 giá khoảng 18-20tr

Đảm bảo chất ảnh của leica sẽ không làm bác thất vọng!
    Leica R còn có dòng sumilux khẩu f/1.4 đắt hơn gấp đôi dòng summicron khẩu f/2, nếu đủ điều kiện thì chơi. Tuy nhiên khẩu f/2 dôdi với mình là đủ chơi ngon rồi!
    Mấy lens MF thì e không phủ nhận về chất lượng và giá thành rất tốt (như mấy con lens trên đây đều là huyền thoại cả) nhưng vấn đề khi chụp street life khoảnh khắc rất quan trọng. Kể cả quen thế nào đi nữa cũng ko thể nhanh, khỏe bằng AF được... em cũng chơi chán chê cả rồi thấy bất tiện quá cuối cùng phải sắm lens AF. Khuyên bác nếu Street life thì làm con 35 f/1.4 nếu có tiền còn không thì nikon 35 f/1.8 fx hoặc nikon 50 f/1.4 cho rẻ...
    Còn portrait thì cứ làm con 85 f/1.8 G là sướng.
    Nếu muốn tập MF thì làm thêm mấy con AIS như: 50 f/1.4 hoặc 35 f/2 cho rẻ, về sau hẵng chơi Zeiss, Leica...
    Máy ảnh gia - thích chơi máy hơn chơi ảnh