Trang 2 / 3 Đầu tiênĐầu tiên 123 Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 11 đến 20 / 22

Chủ đề: Manual flash power - Em hiểu như vậy có đúng không?

Quote Được gửi bởi 11002 View Post
    Cách bác chủ sai ngay từ bước 1

Từ bước này ảnh đã đúng sáng (theo ý đồ chụp và theo AS ambient) rồi, cần gì phải dùng flash nữa?
    Đây đúng là điều em mong đợi. Mong bác cứ chỉ thêm để em biết mình có đúng hay không.
    Tuy nhiên em vẫn chưa thật hiểu ý anh.
    Em giả sử tiếp nhá: ta chụp outdoor, trời nắng rất to, chủ thể đứng trong bóng râm. Nghĩa là mặt chủ thể và background chênh sáng rất lớn. Theo bước 1 của em thì "1. Chọn f-stop, ISO, Shutter speed để đảm bảo background đúng sáng", khi đó mặt chủ thể sẽ tối. Như vậy có cần dùng flash không anh?

Note: Trừ khi chụp macro, hầu như ít ai chụp với CS 1/64 lắm ạ. Em chỉ nhìn vào kết quả cuối cùng để xác định cách làm
    Cho nên theo tính toán của bác chủ, flash sẽ phát CS 1/64 tức là không thể phát CS thấp hơn

Bước vào đã sai em biết nói sao đây???????
    Ý bác là nói cái ví dụ này của em:
    Ví dụ cụ thể:
    Đèn 430EX
    GN tại zoom 35mm là 31m.
    Đo sáng với chế độ Av cho ta: f-stop = 8 với ISO 400
    Khi đó GN_ISO ứng với ISO400 sẽ là 62.
    Khoảng cách từ đèn đến đối tượng chọn là 1m.
    Tính toán cho thấy Power Output phải là 1/60.06
    --> chọn Power 1/64 là gần với kết quả tính

Ví dụ của em là em tưởng tượng 1 tình huống em chụp trong nhà. Cụ thể là con em, chẳng phải mẫu miếc gì cả. Nên em muốn lấy được background một cách tương đối, chứ không phải như chụp mẫu nền đen kiểu Low key. Tuy nhiên em muốn background vẫn tối hơn chủ thể 1-2 stop. Thêm vào đó cái "chủ thể" này của em hiếu động lắm, shutter speed < 100s khó lòng mà bắt dính được , Nên em nghĩ dùng flash là khó tránh khỏi. Nếu không chắc em chưa chịu cắn răng quyết định đầu tư flash.
    Nên em phải để ISO 400 hoặc thậm chí là 800, với f/8. Nếu không thì em không thể handheld được nữa. Khi đó với khoảng cách 1m và ISO 400 em tính ra CS phải giảm 60.06 lần nghĩa là vẫn trong range của 430EX. Tuy nhiên nếu với ISO 800 khoảng cách 1m thì CS phải giảm 120 lần nghĩa là ngoài khả năng của 430EX (tối đa 64). Khi đó, theo em, ta kéo xa đèn ra. Theo cách tính của em trong trường hợp đó, nếu khoảng cách là 1.5m thì CS phải giảm 53 lần (nghĩa là <64), hoặc 2m thì CS giảm 30 lần.

Đó là cách em nghĩ, vậy nếu theo cách của bác, thì bác sẽ làm như thế nào với trường hợp này (indoor, f/8, ISO 400-800). Mong bác chia sẽ để em hiểu thêm. Đặc biệt kinh nghiệm của người đi trước thì rất đáng quý. Vì em hiểu từ lý thuyết đến thực tế là cả một khoảng cách lớn, chỉ có thể lấp đầy bằng kinh nghiệm.
    Được sửa bởi enotl lúc 06:10 PM ngày 24-10-2014
    EOS 40D
    Canon 18-55 f/3.5-5.6; Canon 85 f/1.8
    Pentacon 135/2,8; CZ T* 1,7/50

Quote Được gửi bởi enotl View Post
    Vấn đề là với 1 mớ thông số đó, nếu có kinh nghiệm như bác thì dễ rồi. Chứ như em thì chẳng biết set thế nào để bắt đầu làm cái bước 1 là bấm thử.
    Vấn đề là em viết dựa theo tình huống bác đặt ra, cái sai bước 1 của bác rõ ràng rồi nhé.

Đây đúng là điều em mong đợi. Mong bác cứ chỉ thêm để em biết mình có đúng hay không.
    Tuy nhiên em vẫn chưa thật hiểu ý anh.
    Em giả sử tiếp nhá: ta chụp outdoor, trời nắng rất to, chủ thể đứng trong bóng râm. Nghĩa là mặt chủ thể và background chênh sáng rất lớn. Theo bước 1 của em thì "1. Chọn f-stop, ISO, Shutter speed để đảm bảo background đúng sáng", khi đó mặt chủ thể sẽ tối. Như vậy có cần dùng flash không anh?
    Có thể bác hỏi muốn cầu thị, nhưng cách bác hỏi chưa đúng tầm của em. BG sáng tí (2-3 stop) so với chủ thể thì chưa ăn thua, BG là nguyên ông mặt trời luôn nè (khoảng 7-8 stop).
    Thôi thì em dùng 1 ảnh minh họa nhé, ảnh này tốc độ chụp khoảng 1/4000s f/8, chụp ngược sáng thẳng vào mặt trời và mặt trời không quá cháy. Flash phải phủ sáng toàn bộ chủ thể, nên em phải canh góc phủ sáng chuẩn.

Ví dụ của em là em tưởng tượng 1 tình huống em chụp trong nhà. Cụ thể là con em, chẳng phải mẫu miếc gì cả. Nên em muốn lấy được background một cách tương đối, chứ không phải như chụp mẫu nền đen kiểu Low key. Tuy nhiên em muốn background vẫn tối hơn chủ thể 1-2 stop. Thêm vào đó cái "chủ thể" này của em hiếu động lắm, shutter speed < 100s khó lòng mà bắt dính được , Nên em nghĩ dùng flash là khó tránh khỏi. Nếu không chắc em chưa chịu cắn răng quyết định đầu tư flash.
    Nên em phải để ISO 400 hoặc thậm chí là 800, với f/8. Nếu không thì em không thể handheld được nữa. Khi đó với khoảng cách 1m và ISO 400 em tính ra CS phải giảm 60.06 lần nghĩa là vẫn trong range của 430EX. Tuy nhiên nếu với ISO 800 khoảng cách 1m thì CS phải giảm 120 lần nghĩa là ngoài khả năng của 430EX (tối đa 64). Khi đó, theo em, ta kéo xa đèn ra. Theo cách tính của em trong trường hợp đó, nếu khoảng cách là 1.5m thì CS phải giảm 53 lần (nghĩa là <64), hoặc 2m thì CS giảm 30 lần.

Đó là cách em nghĩ, vậy nếu theo cách của bác, thì bác sẽ làm như thế nào với trường hợp này (indoor, f/8, ISO 400-800). Mong bác chia sẽ để em hiểu thêm. Đặc biệt kinh nghiệm của người đi trước thì rất đáng quý. Vì em hiểu từ lý thuyết đến thực tế là cả một khoảng cách lớn, chỉ có thể lấp đầy bằng kinh nghiệm.
    Vấn đề là bác chưa có flash, nên bác nghĩ nhiều mà chưa hiểu bao nhiêu về flash.

Cháu nhỏ rất hiếu động, làm sao bác giữ cố định khoảng cách flash chủ thể là 1m? Mà khoảng cách luôn thay đổi, bác ước lượng (chắc gì đã chính xác), lôi giấy công thức ra chưa kịp đọc, lấy thời gian đâu chỉnh CS flash cho kịp?
    Khi nào có flash, bác chụp đi, đến khi nào chịu thua thì post hỏi tiếp, em sẽ chỉ cho, chứ giờ chỉ "chay" bác có hiểu đâu.
    Được sửa bởi 11002 lúc 07:43 PM ngày 24-10-2014
    Chúc Bình An
    FaceBook

Quote Được gửi bởi 11002;3258334BG
    sáng tí (2-3 stop) so với chủ thể thì chưa ăn thua, BG là nguyên ông mặt trời luôn nè (khoảng 7-8 stop).
    Thôi thì em dùng 1 ảnh minh họa nhé, ảnh này tốc độ chụp khoảng 1/4000s f/8, chụp ngược sáng thẳng vào mặt trời và mặt trời không quá cháy. Flash phải phủ sáng toàn bộ chủ thể, nên em phải canh góc phủ sáng chuẩn.
    Nếu bác chụp với speed 1/4000s, nghĩa là phải dùng HSS. Như vậy không phải bác đang dùng TTL sao? Đâu có Manual Flash?
    Hay bác có cách đánh HSS với Manual flash?
    Được sửa bởi enotl lúc 09:15 AM ngày 25-10-2014
    EOS 40D

Nếu bác chụp với speed 1/4000s, nghĩa là phải dùng HSS. Như vậy không phải bác đang dùng TTL sao? Đâu có Manual Flash?
    mình đang hồ nghi những gì bạn viết quá !! lúc thì nói là xài flash M .rồi thí dụ lại xài 430EX 580EX !!!! rồi lại xen vào YN 460!!!! rút lại bạn lan man quá .mình chẳng hiểu những gì bạn viết !!! theo như những gì mình biết thì TTL và HSS ko hẳn phải cùng có !!! TTL hoàn toàn có thể đánh HSS và M cũng vẫn đánh HSS như thường chứ . còn thí dụ như YN mà bạn nói nó ko có ttl nhưng nó vẫn có hss mà !! bạn nên viết về 1 loại flash thôi , cho hoàn toàn đã rồi mới hệ thống lại. flash rất dễ và cũng rất khó để sử dụng ,nếu mình đã hiểu nó !!! bạn đang bị luẩn quẩn rồi
    Lại còn chưa có flash nữa !! giống thầy M sờ voi quá
    canon F1 A1 30D 50 1.8 55 1.2 SSC 18-55 +1 MỚ LINH TINH
    Càng thêm thiết bị ,hình càng xấu !!!

Em tìm được bài viết giải thích về GN: http://www.scantips.com/lights/flashbasics1c.html

Em cũng xin nói lại là bài viết đầu tiên trong thread này của em không phải là “cách sử dụng” flash, chỉ là kiến thức cơ bản để hiểu về mối quan hệ GN và flash power output. Có thể em không giỏi trình bày nên làm các bác thấy rối. Tuy nhiên tại link em có dẫn ở trên thì họ trình bày logic và dễ hiểu hơn em, nếu có thời gian và hứng thú các bác đọc thử xem sao.
    Nếu em tìm được link này sớm hơn có lẽ em cũng chẳng lập thread này để trao đổi vì bài viết này đã trả lời được những thắc mắc của em. Trong link có đoạn kết luận như sau:

Many users use TTL flash today, but also many prefer manual flash mode, for the control it offers. Both modes must be watched and adjusted, frankly, both are just the first starting point for determining actual proper exposure. TTL may start closer, but frankly, there is much less difference than we may imagine, in that we adjust both for a final result. Manual flash users just quickly "know" (remember) that this familiar situation will need about 1/4 power, same as last time. Honest, neither method is difficult except first day.
    But either way, Guide Number is really about the least we can know about flash. For example, you're at home wondering about the graduation picture tomorrow. You think you can sit with 50 feet of the stage. You have a suitable lens, say 105mm for DX, but you're wondering about the flash. The zoom on your SB-600 maxes out at 85 mm, and the GN there is 131 (ISO 100), and x2 for ISO 400 is GN 262. At 60 feet (safety factor), GN 262 / 60 feet = f/4.4. Piece of cake, ISO 800 should not be necessary. Even if planning to use TTL, this is good to know before you get there. Take a couple shots of the empty stage before things start, to get setup right.

Em tạm dịch cho các bác đỡ mất thời gian:
    Ngày nay, rất nhiều người dùng sử dụng TTL flash, nhưng cũng còn rất nhiều người vẫn thích manual flash vì khả năng tùy biến có thể mang lại. Cho dù là cách nào, đều cần được kiểm tra và hiệu chỉnh, nói đúng ra là, cả hai cách đều chỉ là khởi điểm giúp quyết định exposure thích hợp. TTL có thể cho kết quả sát hơn, nhưng sự khác biệt so với manual flash khó nhận ra hơn chúng ta tưởng tượng. Người sử dụng manual flash chỉ đơn giản là “biết” (hay là nhớ) rằng tình huống tương tự này sẽ cần khoảng ¼ power, giống như lần trước. Thực ra, cả hai cách đều không khó trừ những lần đầu tiên bạn học cách sử dụng.
    Nhưng dù sao, GN cho chúng ta những thông tin tối thiểu chúng ta có thể biết về flash. Ví dụ, bạn ở nhà, suy nghĩ về buổi chụp hình lễ tốt nghiệp sẽ diễn ra vào ngày mai. Bạn nghĩ bạn có thể ngồi 50ft cách sân khấu. Bạn đã có len thích hợp, giả sử là 105mm trên máy DX, điều bạn lo lắng là flash. Zoom tối đa trên SB-600 là 85mm, và GN cho zoom này là 131 (ISO 100), nhân đôi (x 2), ta có GN cho ISO 400 là 262. Với khoảng cách 60ft (tính thiên về an toàn), GN 262/ 60ft = f/4.4. Dễ như bỡn, ISO 800 sẽ là không cần thiết. Thậm chí khi bạn định dùng TTL, những thông số này vẫn hữu ích cho chúng ta trước khi bắt tay vào làm. Trước khi buổi lễ bắt đầu, hãy chụp thử vài tấm với sân khấu trống để điều chỉnh cho đúng thông số

Có thể em nghĩ nhiều thật, cũng do bệnh nghề nghiệp. Tuy nhiên hiểu rõ bản chất vẫn giúp em cảm thấy an tâm hơn để làm bất cứ việc gì. Bài viết của em vẫn có giá trị cho việc hiểu rõ bản chất của GN và Flash power. Nếu bác nào đọc thấy bổ ích thì tốt, còn không thì cũng không sao. Cuối cùng thì kết quả (ảnh) mới là mục đích chúng ta hướng đến, bất kể bạn có dùng cách nào đi chăng nữa (vì thật ra cũng chẳng ai biết).
    Chân thành cám ơn các bác đã đóng góp ý kiến!

P/S:
    Quote Được gửi bởi yashicanon View Post
    mình đang hồ nghi những gì bạn viết quá !! lúc thì nói là xài flash M .rồi thí dụ lại xài 430EX 580EX !!!! rồi lại xen vào YN 460!!!! rút lại bạn lan man quá .mình chẳng hiểu những gì bạn viết !!!
    Em dùng các model cụ thể để ví dụ cách tính, bác bắt bẻ thể em cũng không biết phải giải thích làm sao nữa. Trên đây em còn kể thêm cả SB-600 nữa, chắc sẽ làm bác thêm “hồ nghi”.
    Được sửa bởi enotl lúc 05:24 PM ngày 28-10-2014
    EOS 40D

em thì chỉ cần hiểu iso -F-công suất flash -tốc đô . rồi dựa vào đó mà thay đổi sao cho đúng ý đồ mình thôi . còn mấy cái lý thuyết trên em chỉ tham khào thôi ,chứ ko chịu nhớ được ,hay phải lôi ra đọc khi chụp . xem ra hiểu biết về tương quan của ,iso-F-GN-Speed dễ nhớ để áp dụng hơn nhiều

Bác chưa có flash nên chưa hiểu rồi.
    Không cứ phải flash có HSS thì mới ăn sáng ở trên tốc độ ăn đèn (1/200s - 1/250s)
    Không cần dùng cục nhại có HSS vẫn có thể ăn sáng ở vượt tốc độ ăn đèn.
    Vấn đề sẽ sáng tỏ nếu bác xem hình này của em.
    Minh họa hình chụp kỹ niệm nhá, hình ảt em cũng có nhưng làm biếng minh họa lắm.

Tốc độ 1/400s (máy FF Canon ăn đèn ở 1/200s thôi nhé) f/9
    Em chụp ảnh kỹ niệm muốn giữ trời xanh nên chọn thông số như trên

(click vào hình để xem và load ảnh gốc về, copy vào thẻ nhớ và cho vào Canon camera để xem hình - bác chỉnh chút xíu thôi là không thể xem ảnh chỉnh bằng Canon camera nhé)
    Được sửa bởi 11002 lúc 07:31 PM ngày 28-10-2014
    Chúc Bình An
    FaceBook

Cho mình hỏi chút . Tấm này này mình xem nó nói Flash OFF có phải khi mình xài flash off camera thì EX nó sẽ luôn nói là flash off phải ko T... hihi

Em xài Nikon SB28 on Canon camera, nên camera nó không contact data flash được => nó ghi "flash off".
    Anh Th. nhìn AS là biết có hay không flash liền
    Chúc Bình An
    FaceBook

Tôi đoán mò 1 chút không biết có đúng không.
    Tấm hình trên có bóng đen sau lưng mẫu như vậy là có xài flash. Máy ăn đèn 1/200 nhưng để ở 1/400 nên phía phải của hình bị màng chập che mất nên không có ánh sáng flash. Tôi chụp máy Pentax Super Program ăn đèn 1/125 nhưng để tốc độ 1/250 chỉ bị 1/3 hình đèn không tới. Nếu chọn phần không có đèn nằm ngoài trời sang thì không ai biết được.

Trang 2 / 3 Đầu tiênĐầu tiên 123 Cuối cùngCuối cùng