Trang 1 / 2 12 Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 14

Chủ đề: Xin lời khuyên về đồ nghề để chụp ảnh sự kiện

Xin lời khuyên về đồ nghề để chụp ảnh sự kiện

Lời đầu tiên, cho em xin chào các anh chị vnphoto. Em là thành viên mới của diễn đàn, và cũng là thành viên mới chơi DLSR (khoảng 3 tháng ạ).

Em là sinh viên, vì đam mê mấy cái bộ môn nghệ thuật này nên cũng làm thêm rồi dành dụm, mua được con Canon 550D + 18-55 is. Trước giờ thì em vẫn cứ chụp những gì mình thích: đồ vật, người, cảnh ...Cho đến một hôm chủ trọ nhờ em chụp tiệc thôi nôi cho đứa cháu. Buổi chụp đầu tiên với không một tẹo kinh nghiệm diễn ra khá ổn. Thế là em bắt đầu nghĩ đến phương án đầu tư thêm một ít vào cái máy ảnh của mình để có thể kiếm được ít tiền qua ngày.

Topic này mong các anh chị chia sẽ kinh nghiệm và lời khuyên ạ.
    Em xin cảm ơn !

Đầu tư thêm bao nhiêu tiền?

Bây giờ chỉ thiếu có mỗi kinh nghiệm + cây Flash + cái tản sáng + cái túi đựng đồ nghề.
    - Flash tùy theo kinh tế, có tiền Flash TTL Nissin Mezt Canon, ít tiền Yongnuo.
    - Tản sáng ra Slab hoặc Rawshop mua
    - Túi mua loại nhỏ đựng vừa đủ đồ nghề gọn gàng , nhẹ, linh hoạt. Đừng mua quá xịn. Lấy hết đồ nghề ra chụp, cất cái túi lỡ có xui mất cũng đỡ tiếc.

Em xin cảm ơn mọi người đã trả lời. Em là sinh viên nên tiền bạc cũng không dám xác định. Chắc là có bao nhiêu thì đầu tư dần bấy nhiêu, rồi từ từ hoàn thiện, cái nào cơ bản đủ xài, không cần quá mắc.

Em xin được hỏi bạn ktq381, em nghe tìm đọc trên mạng thì hình như 550D không hỗ trợ đánh flash bằng wireless, vậy khi mua flash nên chú ý đến thông số nào ạ ?

Nhân tiện em cũng rất muốn được học hỏi giao lưu cùng các anh trong nghề, không biết có thể mượn topic này để học được một vài kinh nghiệm không ạ ?

Bạn cần ngay 1 đèn Flash theo kinh nghiệm nên dùng đèn canon cũ cho an tâm, do máy bạn chỉ có E TTL nên tìm 550EX cũ giá từ 2t5 đến 3t5 thôi tìm trong Nhật Tảo rất nhiều. Tản sáng thì tìm hiểu trên mạng và chế ra thôi mua làm chi tốn tiền.

Con 550EX em thấy toàn từ 3 triệu trở lên, có cái flash nào rẽ hơn có thể dùng tạm ( khoảng 1 năm) không anh, tại mới vào chưa có gì mà đầu tư cả bộ sau này sợ có gì lấy lại không kịp ạ :D

Quote Được gửi bởi Đống Văn View Post
    Con 550EX em thấy toàn từ 3 triệu trở lên, có cái flash nào rẽ hơn có thể dùng tạm ( khoảng 1 năm) không anh, tại mới vào chưa có gì mà đầu tư cả bộ sau này sợ có gì lấy lại không kịp ạ :D
    Chỉ có Yongnuo giá mới rẽ được thôi Bạn à. Mình chỉ là thợ chụp Đám thôi, vào nghề được 2 năm, mình xài 2 cây Yonguo 560II cũng được 2 năm. Nhưng tới giờ vẫn chưa có hư hỏng gì, chắc tài mình hên 😁.

Dạ em cũng có tham khảo con này trên mạng, giá cũng khá rẽ. Không biết nếu pin đầy thì chụp được khoảng bao nhiêu shots, trước khi dùng có cần độ chế hay cải biến gì không ạ

Mình xài pin Eneloop trắng. Có lần chụp được gần 300 shot nhưng vẫn chưa thấy hêt. Cứ mua về gắn vô máy và Bắn. Mua hàng mới được bảo hành 6 tháng cho đỡ lo. Thích TTL thì có YN 468 , thích công suất mạnh thì 560 nhưng phải đánh Manual.

Mình xài con Youngnuo 568 EX thấy rất ổn,đánh ầm ầm chói lòa cả nhà

Sẵn anh em có kinh nghiệm chụp dịch vụ tư vấn thêm cho em về khoản đánh flash TTL.Em thường set khẩu f5.6,tốc 60,đèn flash M 1/4 quánh dội trần lên ảnh cũng kha khá.Đó là có chuẩn bị sẵn đó ạ,nhiều khi hoàn cảnh thay đổi em lại phải chỉnh công suất đèn>>>mất thời gian.

Em có hỏi 1 anh kia thì anh đó nói để đèn TTL mà đánh nhưng theo em biết thì TTL nó tính toán dựa trên khoảng cách từ đèn tới chủ thể,mình chỉnh cho cái đèn đánh lên trần thì TTL nó đâu có ý nghĩa nữa đâu>>>đánh ra ánh sáng ko đúng.

Ai giúp em trường hợp này được ko ạ?

Trang 1 / 2 12 Cuối cùngCuối cùng