Hiển thị kết quả từ 1 đến 6 / 6

Chủ đề: Các bác cho em hỏi về A6000

Các bác cho em hỏi về A6000

Tình hình là hồi chiều em có ra showroom sony test thử con A 6000 với len kit 16 50. Khi em chụp ở 16 thì em chọn điểm lấy nét di chuyển bất kì đều được . Nhưng khi em zoom lên 50 thì không còn chọn điểm lấy nét được nữa , mà màn hình liveview là 1 khung hình lấy nét lun ( không bít em dùng từ như vậy đúng không ) . Em hỏi nv ở showroom thì chẳng em nào biết giải thích cả. Các bác cho em hỏi khi zoom hết cỡ như vậy không thể chọn lấy nét theo điểm là do len kit 16 50 hay cơ chế máy A 6000 nó như vậy . Em cảm ơn các bác ạ !

Do bạn bật mode auto nên lúc tiêu cự rộng máy nhận ra khung hình và bố cục thể hiện rõ chủ thể, máy nhận diện bố cục này cần lấy nét ở chủ thể đó. Khi tiêu cự dài ra, khung hình hẹp lại chủ thể của bạn to lên so với khung nền, đôi khi máy không nhận ra được đâu là nền đâu là chủ thể. Vậy nên máy nhận diện bố cục này cần phải lấy nét toàn khung.

Em để mode M bác à ! Vậy thằng A 6000 khác với mấy thằng dsrl hay fuji hả bác . Mình có thể chỉnh lại trong setting không ?

Chỉnh được bạn ơi, vào fn chỉnh nhanh đc mà

Do bác chụp môi trường tối quá, máy nó phải dùng đèn hỗ trợ lấy nét nên cái khung hình lấy nét nó to bằng màn hình live viewbác ạ

Hic hic e đổi qua chơi nhỏ gọn , lần đầu mua sony nên chẳng biết gì . Lát e ra showroom test lại , thank các bác !