Trang 1 / 2 12 Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 15

Chủ đề: Thế nào là người tiêu dùng thông minh tại Việt Nam .

Thế nào là người tiêu dùng thông minh tại Việt Nam .

Chào mọi người trong hội vnphoto , thật ra đây là một vấn đề em từng muốn hỏi mọi người nhưng hôm nay tinh thần sản khoái và đầy tự tin để viết bài , nên nếu có bất kì lỗi lầm gì trong bài viết , hoặc đụng chạm ai thì xin mọi người bỏ qua cho .

Thế nào là người tiêu dùng thông minh tại Việt Nam .

1. Phân loại những gia đình khác nhau :

Đối với những gia đình có điều kiện , họ có thể mua những thứ đắt nhất , tốt nhất mà họ biết được để sử dụng cho gia đình và bản thân . Điều này nghĩa là đa phần họ nghĩ đắt nhất là tốt nhất , đắt nhất là sành điệu nhất , là vật có thể thể hiện bản thân . Và họ chi hàng đống tiền mua hàng hiệu dù không biết có thể sử dụng tốt với họ hay không .

Đối với những gia đình ít điều kiện hơn , họ củng thích những thứ đắt nhất , tốt nhất mà họ biết để sử dụng cho gia đình và thân . Điều này nghĩa là đa phần họ vẫn nghĩ y chang gia đình có điều kiện, thay vào đó họ mua những hàng nhái , hàng kém chất lượng nhưng vẫn có thương hiệu Tây , thương hiệu Ta . Và củng như trên , họ không biết có thể sử dụng tốt với họ hay không .

Đối với những gia đình cực kì ít điều kiện , họ y chang trên nhưng vẫn phấn đấu cố gắng cho bằng được với gia đình ít điều kiện hơn và gia đình có điều kiện . Bất chấp tài chính họ thế nào .

2. So sánh một việc khá khập khiễng :

Hàng hóa tại Việt Nam rất đa dạng , do nguồn hàng dồi dào từ Trung Quốc nhập về Việt Nam . Với nhiều kiểu quảng cáo khác nhau , nào là hàng Thật , hàng Fake 1 , hàng Fake 2 , hàng Fake 3 , hàng Lỗi , hàng Xách Tay ...

Đối với gia đình có điều kiện , chắc chắn họ sẻ chọn hàng Thật hoặc hàng Xách Tay ở những nơi cực kì uy tín , hoặc trung tâm thương mại lớn để phù hợp đẵng cấp của họ .

Đối với gia đình có điều kiện hơn , họ sẻ chọn thoải mái hơn . Dư giả 1 chút thì sử dụng hàng Thật , hàng Xách tay . Nếu ít hơn thì họ chọn hàng Lỗi hoặc Fake 1 . Nếu họ dư dã , chắc chắn họ sẻ mua tại những trung tâm thương mại lớn hoặc khi ít tiền họ vẫn đi các nơi bình dân hơn mà không để ý đến đẳng cấp của họ .

Đối với gia định cực kì ít có điều kiện . Nhưng nơi sang trọng để ăn uống , mua sắm thật ra rất xa xỉ với họ . Khi họ lựa hàng củng lựa những hàng Fake loại 2 , loại 3 . Nhưng theo họ vẫn là quan niệm đang sài hàng "Hiệu" .

3. Một số ví dụ điễn hình :

+ Về phụ kiện mang bên người , điển hình là đồng hồ nhé :

- Đối với gia đình có điều kiện , họ chỉ đeo những đồng hồ cực kỳ nổi tiếng và có giá trị cao như Longines , Rado , Movado , ....

- Đối với gia đình ít điều kiện hơn , tất nhiên họ củng có khả năng đeo Longines , Rado , Movado , Citizen ... nhưng thật sự không nhiều người dám chi hàng đống tiền cho một cái đồng hồ sang trọng như thế . Thay vào đó họ có thể mua hàng Fake để được cái nhìn trân trọng từ người khác . Nhưng ở đây chắc củng ít người nhận ra được .

- Đối với gia đình cực kì ít điều kiện , họ chẳng bao giờ được như các gia đình trên trừ khi trúng số . Họ chỉ đeo những đồng hồ kém chất lượng nhưng thật chất thương hiệu họ đeo chẳng kém chất lượng là bao . Nào là Rolex , IWC , Tag Heuer , Udysse Nardin ... trong khi đó giá trị những đồ kém chất lượng này có khi giá ngang bằng một con hàng thật nhưng mẫu mã chẳng ấn tượng mấy .

+ Về máy ảnh , đây là một vật dụng thường không thể thiếu trong diễn đàn này :

- Đối với gia đình có điều kiện , họ chỉ mua các dòng máy thật xịn , ống kính thì toàn chữ "L"uxury của Canon hoặc Nano cực xin của Nikon .

- Đối với gia đình ít kiện hơn , họ có thể mua như gia đình có điều kiện . Nhưng họ phải tích góp một khoảng rất lớn mới theo nổi . Cái mác "L" và Nano quá lớn với họ , dù thật sự chưa chắc thật sự cần thiết .

- Đối với gia đình cực kì ít điều kiện , việc mua một máy mới rất khó khăn chứ đừng nói đến ống kính . Nhưng khi họ đã quyết mua thì củng phải mua những loại thường mới ra hoặc rất mới nhưng version củ củng được . Đến khi họ bảo ra biết bao công sức của họ chỉ phục vụ một điềm nam mê này nọ . Còn ống kính thì khỏi nói , nhưng họ chỉ mua hàng của chính hãng mà thôi . Dù có khi nghề chụp ảnh không phải là nghề của họ .

4. Vì tại sao phải mua hàng có thương hiệu đình đám mới mua :

- Ở Việt Nam có câu , đi xe thì phải đi Honda , tivi thì phải Sony . Vì thế họ chỉ chuộng những thương hiệu họ biết dù giá có đắt cở nào . Có thể chỉ vì nghỉ vì nó tốt và bền theo thời gian sẻ không bị lỗ ...

- Thường họ nghỉ tôi đang sử dụng thương hiệu nổi tiếng , hoặc fake như thật thì những người không chuyên đi ngang qua ,hoặc khi đi vào trung tâm thương mại sẻ giúp họ tự tin hơn về bản thân dù thật sử họ chỉ đi chơi cho vui . Vì sao họ tự tin? Vì họ nghỉ họ củng sẻ thành những gia đình có điều kiện ở đây dù chi một chút .

5. Nhận xét bản thân :

Nếu xét về bản thân , em thuộc gia đình ít có điều kiện hơn . Nhưng có thể em may mắn , được gia đình tạo điều kiện đi nhiều nước để học tập về văn hóa và con người của họ . Đây là một trong những bài học em học được khi có vài dịp tiếp xúc với những người ở nước ngoài .

- Trước em từng làm việc với một ông sếp là người Canada . Ổng củng rất nhiều niềm đam mê với máy ảnh như em và bao người ở đây . Trong một bữa tiệc , em củng vác máy theo và ổng củng vác máy theo . Tất nhiên máy ổng toàn những loại lens thường từ các hãng For như 70-200 Sigma , 28-75 Tamron ... Còn em là gì , 1Ds Mark II , túi nào lens 24-105 L , 70-200 L , 50 L ( con 50 em mượn ) , 460 EX . Ổng có nói với em , " mày có nhiều đam mê với máy ảnh quá , sau giờ làm mày chụp làm thêm à " ... Trong khi đó lương ổng cao hơn em rất nhiều , nhưng sau đó em bảo em chỉ chụp đam mê thôi .

Sau đó em có dịp tìm hiểu , ổng củng đến với nhiếp ảnh là một niềm đam mê bất tận , nhưng nghề này không giúp ổng hái ra tiền nên ổng chỉ chọn những dòng For giá tương đối tốt , dịch vụ hậu mãi tốt và chất ảnh đối với ổng là chấp nhận được .

- Một bạn em kể về cuộc sống bên Úc khi nó đi du học . Dân mình một số người di du học củng khó lắm , nhưng chắc vì tính tự cao cao mà gây ra khó cho bản thân . Nó qua đó du học , sau giờ học nó phải đi làm rửa chén hoặc những công việc vặc khác với giá chỉ 10$ 1 giờ . Nhưng vì bạn bè củng cố gắng sắm được một cái LV , nhưng đến chủ của nó củng phải ngạc nhiên . Vì sao mày làm thuê lại mua được một cái túi đắt tiền vậy và nó củng không nói được thành lời . Qua lời kể của nó !

Tất nhiên em có nhiều câu chuyện hơn là thế , có thể nói em bịa chuyện hay bằng chứng củng được . Cái tính của người Việt Nam nó hại thế đó .

6. Làm thế nào để thành người tiêu dùng thông minh tại Việt Nam :

Đây là ý kiến cá nhân , mong mọi người đừng chê trách em .

- Tìm hiểu kỉ món đồ mình có đáng để bỏ một số tiền lớn để mua không .
    - Nếu không đủ tiền mua món hàng mình thích thì có thể mua món hàng từ các hãng For mà chất lượng tương đương .
    - Nên mua hàng các đợt sale để tiếc kiệm ngân sách cho mình và tương lai .
    - Không nên mua hàng fake , hàng kém chất lượng , thay vào đó có thể mua kém sang trọng hơn nhưng vẫn chính hảng . Nhưng việc sử dụng hàng chính hảng củng một phần góp tay đánh giá cao bản thân của họ hơn và đồ nhái .

Kết : Việc mua và sử dụng là nhu cầu tất thiết của tất cả mọi người . Có cung sẻ tất thiết có cầu và đừng dể bị kích động bởi những người xung quanh .

Nhận mọi ý kiến đóng góp của mọi người . Đây chỉ là phần em muốn chia sẻ và tham khảo với mọi người .

Bao nhiêu người nhận xét mình là người tiêu dùng thông minh hay vẫn bị xã hội làm ảnh hưởng ?

Riêng em , em vẫn bị xã hội ảnh hương và đang dần tập tành thành người tiêu dùng thông minh hơn !
    Được sửa bởi legendary lúc 02:55 PM ngày 12-10-2014 Reason: Thêm câu hỏi phần cuối

1. Hôm qua anh đã đọc hết bài viết dài của em nhưng hôm nay anh mới trả lời. Anh chỉ có thể trả lời ngắn một số ý của em không phát triển ra thêm chi tiết.

Về định nghĩa thế nào là người dùng thông minh (NDTM)

2. Theo anh hiểu bài viết của em, và cũng như câu kết cuối cùng, ý em muốn nói là NDTM là những người mà họ phải nên mua khi cần thiết cho nhu cầu cá nhân chứ không nên bị ảnh hưởng bời xung quanh. Nếu em thấy anh nói sai thì em phải đính chính bởi vì từ suy luận sai sẽ trả lời sai.

3. Nếu như anh đã nghĩ đúng, thì theo anh nghĩ em nghĩ vậy chưa đúng.

4. NDTM phải nên được định nghĩa là người dùng mà trước khi họ mua một món hàng họ đã tìm hiểu (hoặc đã được cung cấp) đầy đủ thông tin để họ quyết định mua cái nào cho họ. Nói cách khác, họ đã dành thời gian suy nghĩ cho họ là mua cái này hay cái kia. Chứ không phải như em nghĩ là phải chỉ mua cái nào cần thiết.

5. Nếu em định nghĩa như em thì chính bản thân em đã là người không thông minh bời vì em đã mua những cái đồng hồ mà mua xong rồi em cất tủ không dùng. Điều đó không đúng, em được cha mẹ cho đi học nước ngoài em chắc hẳn phải thông minh. Giải thích thế này chỉ để chứng minh cho em thấy định nghĩa của em là sai.

Quyền tự do lựa chọn

6. Khi em nói đến vấn đề mua hàng, theo anh nghĩ mà có thể sai, em không nên so sánh em với người khác để cho rằng mua thế này là thông minh và mua thế kia không phải là thông minh. Bản chất của con người nói chung là không muốn mình thua người khác cho nên bản thân anh không nên so sánh khi anh mua thế này anh sẽ hơn người khác.

7. Anh ví dụ như em nói em so sánh em và boss cũ của em dù ông ta nhiều tiền hơn em ông ta vẫn mua hàng rẻ tiền và em cho rằng ông ta thông minh hơn em.

8. Anh đã từ có suy nghĩ như em nghĩa là ai làm giống như ý anh muốn thì mới gọi là thông minh. Và ngược lại. Anh sống một thời gian dài và anh suy nghĩ rất nhiều và đi đến kết luận bên dưới như sau:

8.1 Anh chỉ có một câu hỏi "em mua xong rồi em có bản thân em có vui không? Em có thấy hạnh phúc không?".

8.2 Khi mua hàng không có đúng sai tốt xấu người này hay hơn người kia. Miễn là bản thân em vui khi em mua được món hàng đó và em mua một cách lương thiện không gây hại đến ai không làm cho em rơi vào tình trạng nợ nần không trả được, thì em là người thông minh.

8.3 Cần phải tôn trọng quyền tự do quyết định của người khác. Anh ví dụ, nếu như em mua iphone 6 vì em muốn khoe khoang em đã thoát khỏi cái nghèo và em hơn thằng hàng xóm. Nếu như điều đó làm cho em rất hạnh phúc vì cảm giác đó, điều đó vẫn đúng như thường vẫn phải được công nhận trong xã hội em đang sống bởi vì chính xã hội đó hình thành nên lối sống khoe khoang.

Về kinh nghiệm bản thân

9. Như anh đã nói, anh đã từng là người khoe khoang khi anh còn nhỏ vào khoảng 20+ tuổi. Nhưng anh sống một thời gian anh nhận ra điều đó là không đúng, khoan nói đến nó sẽ gây hại cho anh.

10. Lý do mà anh từ bỏ nó là vì trong xã hội phải có nhiều loại thành phần người giàu người nghèo. Người may mắn như anh có tiền mua này mua nọ nhưng anh có dám bảo đảm là anh sẽ như thế hoài không. Lỡ ngày mai anh đi xe lửa anh bị khủng bố anh mất khả năng lao động thì sao.

11. Thứ hai là phải hiểu và thông cảm cho những người không may mắn như mình. Nếu mình may mắn mua được thì tốt rồi nhưng phải suy nghĩ đến cảm giác của người khác. Anh ví dụ, con người VN không phải họ không thông minh nhưng tại họ sống trong xã hội quản lý yếu kém và tham nhũng tràn lan cho nên cuộc sống quanh năm vất vả. Giáo dục thấp dẫn đến việc bản thân họ ứng xử công cộng chưa văn minh. Những người đi ra nước ngoài mà họ không hội nhập được họ vẫn mang theo thói hư tật xấu kia cho nên họ vẫn nghèo. Mình phải thông cảm chứ không phải vì cái mình giàu có hơn mà mình dùng những món hàng đắt tiền của mình để tạo ra sự mặc cảm với họ.

12. Không ai muốn mình nghèo cả, nhưng họ làm được gì? Họ phải chấp nhận những gì họ đang có cho nên mình càng phải hiểu và phải thông cảm cho họ chứ không phải dùng những cái mình có được để xát muối vào người họ và chứng tỏ ta đẳng cấp hơn.

13. Tuy nhiên, cái trên là suy nghĩ của anh và như đã nói, anh phải tôn trọng những suy nghĩ khác. Nếu như ai đó thấy rằng chuyện khoe khoang làm cho bản thân họ rất vui với cảm giác như vậy, thì anh nghĩ cũng OK và phải tôn trọng.

Chào anh Nikonian , cảm ơn bài chia sẻ của anh . Tất nhiên em đều tôn trọng mọi người và bản thân em hiểu nhiều nhất về việc phải làm thêm ngoài giờ học để kiếm được món mình muốn thì cái cảm giác mang đến thật sung sướng lắm . Bài viết của em còn thiếu rất nhiều chi tiết nhưng do em đột xuất nghỉ và viết ra trong lúc tranh luận với bạn về một số món hàng em định mua và mua dùm những người bạn .

Đơn thuần dạo này ở VN khá nổi tiếg về loại loa hiệu Beats Pill , cái giá cho nó đã không hề rẻ nhưng em không hiểu lý do gì mà Lazada.vn , một trang web bán lẻ khá lớn lại bán giá rẻ hơn thị trường rất nhiều . Em có giới thiệu qua dùng Luxa2 nhưng không thành công. Về hàng chất lượng cao em không nói , nhưng đằng này lại đâm đầu những hàng kém chất lượng thì thật sự em củng khó hiểu .

Một con Citizen BL 5220 cực đẹp thế mà lại không mua , giá chỉ tầm 4tr . Đi vào mua một con Tag Heur fake với giá 4.5 tr thì bản thân em củng khó hiểu , cái hiệu đó mang vào sang trọng lắm sao? , người ta nhìn mình đc một cách thoát nghèo hay sao ?. Một mức sống thấp thà chấp nhận mua những hiệu không cần quá sang trọng nhưng vẫn đánh giá cao còn hơn mua hàng fake .

VN đang thuộc dạng nợ xấu nhiều , trong khi đó các công ty cho vay tín dụng tiền mặt lãi đến 60% 1 năm như PPF thì cái mức lãi đó thì mấy ai có thể để dành hoặc vượt ra ngoài khả năng của mình được . Nếu mọi người không thông minh trong tiêu dùng , họ sẻ phải trả một mức phí vay mượn vì mục đích không chính đáng so với trả trị mình mua được và bỏ ra .

Em đồng ý với điều số 8 (bao gồm 8.1, 8.2, 8.3) của anh Nikonian
    1.Em cố gắng đi làm kiếm tiền để làm gì? Có phải để phục vụ cho nhu cầu bản thân không?
    2.Như vậy, việc mua một món hàng mà món háng đó làm cho bản thân được hài lòng, vui vẻ đã là đáng giá rồi.
    3.Tuy nhiên, cũng như a Nikonian nói, việc làm thỏa mãn nhu cầu bản thân phải không gây hại cho bất cứ ai, không gây cho bản thân mang nợ khó trả được, điều này cũng là thành công.
    4.Tiền do bản thân mỗi người tự kiếm được, quyền quyết định tiêu xài của mỗi người do bản thân tự quyết định. Không thể nào lấy sở thích hay suy nghĩ của bản thân mình để nói người này người kia là dại, là không thông minh.

Chào anh Yamcha , cảm ơn anh đã đóng góp ý kiến . Ở trên em không phải ý nói chê bai ai hay gì hết , hay khuyến cáo phải sử dụng hãng gì. Em chỉ nêu ý kiến là lựa chọn cho chính xác thôi . Em củng hơi có ý tiêu cực một tí về cách sử dụng hàng nhái và thấy nó thật sự không đáng tiền mình bỏ ra . Có lẽ tiêu đề em không nên ghi thế , phải sửa lại 1 tý thì có vẻ ổn hơn về mục đích của em .

Kính bác,

Người tiêu dùng thông minh là người mua sắm theo đúng chiến lược quảng cáo của người bán hàng.

Có chùa thì phải có sư hay có sư thì phải có chùa? Kính
    D90 bung keo...

Quote Được gửi bởi legendary View Post
    Chào anh Yamcha , cảm ơn anh đã đóng góp ý kiến . Ở trên em không phải ý nói chê bai ai hay gì hết , hay khuyến cáo phải sử dụng hãng gì. Em chỉ nêu ý kiến là lựa chọn cho chính xác thôi . Em củng hơi có ý tiêu cực một tí về cách sử dụng hàng nhái và thấy nó thật sự không đáng tiền mình bỏ ra . Có lẽ tiêu đề em không nên ghi thế , phải sửa lại 1 tý thì có vẻ ổn hơn về mục đích của em .
    1. Yamcha, cám ơn bạn đã cùng suy nghĩ với mình về vấn đề. Mình đã nói đầy đủ ở trên, không giải thích lại.

2. Em legend, em không nên thắc mắc lại sao người khác không làm như em nghĩ rằng là nên làm. Anh đã từng suy nghĩ như em và luôn luôn muốn sửa đổi người khác nhất là gấu của anh. Nhưng bây giờ anh đã không còn như thế nữa, em hãy để ý những lời khuyên của anh từ lâu trên forum. Anh luôn nói là nếu thấy hợp lý thì hãy làm theo, nghĩa là anh luôn tôn trọng ý kiến của người lắng nghe.

3. Xã hội cần phải có sự tự do và dân chủ, miễn là họ không vi phạm luật hình sự ảnh hưởng đến xã hội, họ phải tự do chọn lựa bất cứ thứ gì họ muốn miễn là họ vui. Họ vui phải là tiêu chí đầu tiên, chứ không phải họ cần phải mua theo em nghĩ là họ nên mua.

4. Khi em suy nghĩ như em đã nghĩ, nếu sau này em làm lãnh đạo, em sẽ trở thành nhà độc tài ai nói nghịch ý em là em dùng tòa án làm bình phong em bỏ họ vào tù để bịt miệng họ lại và em chỉ chấp nhận ai nói theo đúng ý em -> tạo ra nịnh thần. Em làm mất đi tính sáng tạo trong xã hội và mọi người không ai sung sướng vì họ không được phép làm theo ý họ cho dù chẳng hại gì ai chỉ nghịch ý em.

5. Khi em có suy nghĩ độc tài, chính con em sẽ là người đau khổ nhất.

Anh Nikonian ,trước giờ em chưa nghỉ mình độc tài cả. Bản thân em đang không làm theo khuôn phép của cha mẹ đưa ra . Nghĩa là không đi theo con đường họ đưa ra , mà em đang tự độc lập trên sự thích thú của mình . Nói thì chắc không ai tin , đôi khi em chỉ muốn xây dựng mọi người hướng tốt đẹp hơn , tránh bị lừa gạt hơn nên mới đưa ra nhiều ý kiến tranh cãi . Và chỉ nghỉ đơn giản là thế . Nhưng có thể nó nằm ngoài khả năng của mình . Ba em có câu : Đừng cố gắng thay đổi xã hội, hãy cố gắng đừng để xã hội thay đổi mình . Còn em luôn muốn một cuộc cải cách mới về mọi mặt với VN , giấc mơ của em chỉ thế hihi .

Quote Được gửi bởi teth View Post
    Kính bác,

Người tiêu dùng thông minh là người mua sắm theo đúng chiến lược quảng cáo của người bán hàng.

Có chùa thì phải có sư hay có sư thì phải có chùa? Kính
    Chiến lược bán hàng là một phần quan trọng . Họ đủ khả năng và tự tin về sản phẩm mới chi hàng đống tiền vào quảng cáo sản phẩm của họ . Tất nhiên em không nói đến chợ búa ở đây , vì đôi lúc mang tính quen biết nhiều hơn .

Còn cậu : Có chùa thì phải có sư hay có sư thì phải có chùa ? . Theo em không có gì ràng buộc với nhau ở câu trên . Chỉ có lí trí bản thân mới biết mình làm gì , và đi đâu mới tốt cho bản thân . Theo em biết Phật Tổ từ bỏ hoàng tử để đi tu , và ông không kiếm đệ tử . Chỉ đệ tử thấy hướng thiện đi theo mà thôi .

[QUOTE=legendary;3251802] "Đừng cố gắng thay đổi xã hội, hãy cố gắng đừng để xã hội thay đổi mình" Em khoái nhất câu này! )

Chào anh legendary,
    Mình cùng suy nghĩ giống anh Nikonian2006 là "em mua xong rồi em có bản thân em có vui không? Em có thấy hạnh phúc không?", chứ không hẳn là thông minh hay không thông minh.
    Ví dụ: Người Âu - Mỹ cũng có người mua Louis Vuitton, Rolex... nhưng cũng có người mua đồ fake này nọ; người Châu Á cũng vậy và người Việt mình dù sống ở đâu cũng vậy, vì đơn giản là họ mua vì đó là niềm vui và sở thích của họ. Cho nên, không thể áp đặt là cứ người Âu - Mỹ là tiêu dùng thông minh, họ chọn mua món nào là món đó tốt; và người Việt thì cứ đua đòi theo tiêu dùng nên không thông minh khi lựa chọn hàng hoá... Điều cốt yếu là họ có cảm thấy vui và thích khi mua món hàng đó không? Người Tây - Âu thì họ nghiên cứu kỹ và tự xem xét với nhu cầu bản thân --> họ mua khi có điều kiện và thích với điều đó.
    Lấy ví dụ sếp của anh, có thể sếp anh nghiên cứu và xem xét thấy là những ống kính for là tốt, phù hợp nhu cầu nên mua dùng; nhưng lại đi mua 1 xe Mercedes Benz S500 vì cũng lý do tương tự; như vậy thì như vậy thì ổng thông minh khi chọn mua ống kính for nhưng lại không thông minh khi chọn mua xe S500 à. Ngược lại, anh có thể mua ống kính chính hãng nhưng lại chọn mua xe Matiz vì nhu cầu và sở thích của anh, vậy hoá ra anh không thông minh khi mua ống kính nhưng lại thông minh khi chọn mua xe ô tô.
    Cho nên điều cốt yếu vẫn là "NIỀM VUI SAU KHI MUA MÓN ĐỒ ĐÓ THÔI?"
    Tự do luôn có nhiều ưu điểm...

Trang 1 / 2 12 Cuối cùngCuối cùng