Trang 1 / 2 12 Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 12

Chủ đề: Help: Lấy nét khi để chế độ MF

Help: Lấy nét khi để chế độ MF

Em đang thử chụp Manual Focus, nhưng cảm thấy rất là khó khi lấy nét vì đôi khi mắt mình cảm nhận nó không chuẩn. Bình thường để AF thì khi bấm nửa nút sẽ tự động bắt nét bằng hiển thị chấm đỏ cho mình biết là lấy nét vào đâu, giờ chuyển sang MF em hình như k có sao ấy? Cả nhà chỉ dạy em với ạ/

đã là MF thì bác phải có con mắt tinh và nhanh tay khi bắt nét rồi, còn lấy nét thì đa số là ở trung tâm ảnh

Ko biết bác dùng máy gì, e đã thử với nikon D7100 khi chỉnh qua chế độ MF nó vẫn báo nét nếu xoay vòng lấy nét đúng, khi nhìn qua viewfinder sẽ thấy cái vòng tròn nhỏ nhỏ (thấy mấy bác kia gọi là green dot đó bác) cũng bấm nửa cò mới thấy nhé bác, nếu nó chưa nét thì hiện ra hình tam giác.
    Chúc bác chụp đc nhiều hình đẹp
    Because life is not fair, so the hair can't ever be straight!

Cái này thì bạn nhắm nhìn thấy rõ là được thôi, chứ chỉ thì biết chỉ thế nào, mình cũng hay lấy nét MF thấy hình rõ nét thì chụp chứ chẳng có bí quyết gì để chỉ cả, máy D90

Thường thì em lấy nét tay bằng cách là chuyển máy về chế độ trên màn hình (ko ngắm qua ống ngắm), muốn lấy nét vào đâu thì dùng cái phóng to phóng vào nó rồi xoay vặn đến khi cảm thấy vừa ý thì bóp cò. Vậy cách này có ổn ko bác thì em chỉ chụp tĩnh vật chứ làm như thế với vật chuyển động thì rất rất khó.
    600D + Canon FD 50mm f1.8

xoay đến khi thấy nét, ròi bấm thử điểm lấy nét ngay vật cần chụp là ok

nói thì dễ chứ khi chụp MF rất mệt, nhất là người mắt kém

Mình dùng D200, xoay riết thành quen, nhìn cái dot bên dưới góc trái của view sẽ thấy. Quay khi nào nó ngưng chớp là đúng nét. Mình có mấy tấm chụp mẫu đang đi, mf 10 tấm dính được tầm 3 tấm. Mà xóa mất rồi

Nếu có điều kiện bạn tìm máy ảnh cơ để tập lấy nét cho quen
    entry body+cheap lens

Bác có thể mua cái focus screen của máy film về rồi tìm thợ nhờ lắp vào. Mf vô đối

Trang 1 / 2 12 Cuối cùngCuối cùng