Trang 18 / 21 Đầu tiênĐầu tiên ... 81617181920 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 171 đến 180 / 203

Chủ đề: [Big Review] BATTLE of the 35mm f/1.4 lenses

bác TThach cho em hỏi em đắn đo mấy ngày nay sigma 35mm f1.4 va canon 24-70mm f2.8 Max 1 (19tr) vì hai cái giá nó gần tựa nhau.

theo Anh thì em lên lấy cái nào, tại vì em coi nhiều bài 24-70 thì thấy hình nó cứ không đc ưng mắt lắm. còn 35 thì hình rất tuyệt nhưng lại sợ ở 35mm mãi sẽ bị chán vì em chỉ chụp gia đình, con cái là chính, và em dùng t3i ít bữa hè là em lên 5D3 luôn.
    em có đi test 24-70 f2.8 code Ux khá ưng nhưng chất ảnh thì không thể bằng Sigma 35f1.4 được.
    24-70 f2.8 II thì quá đẹp nhưng kinh phí cao quá em không cố đc vì còn kinh phí lên FF nữa.

em cảm ơn bác trước! giờ chỏ đợi ý kiến bác nữa là em quất thôi☺️
    Được sửa bởi firewallcenter lúc 12:09 AM ngày 27-03-2015

Quote Được gửi bởi firewallcenter View Post
    bác TThach cho em hỏi em đắn đo mấy ngày nay sigma 35mm f1.4 va canon 24-70mm f2.8 Max 1 (19tr) vì hai cái giá nó gần tựa nhau.

theo Anh thì em lên lấy cái nào, tại vì em coi nhiều bài 24-70 thì thấy hình nó cứ không đc ưng mắt lắm. còn 35 thì hình rất tuyệt nhưng lại sợ ở 35mm mãi sẽ bị chán vì em chỉ chụp gia đình, con cái là chính, và em dùng t3i ít bữa hè là em lên 5D3 luôn.
    em có đi test 24-70 f2.8 code Ux khá ưng nhưng chất ảnh thì không thể bằng Sigma 35f1.4 được.
    24-70 f2.8 II thì quá đẹp nhưng kinh phí cao quá em không cố đc vì còn kinh phí lên FF nữa.

Nghe bác nói thì thật ra bác cũng hiểu khá rõ vấn đề, chỉ có điều lăn tăn nhu cầu sử dụng là zoom tiện lợi hay fix chất ảnh.

Nếu bác thích 24-70 mà muốn chất ảnh khá hơn 24-70L thì có thể chọn Tamron 24-70VC, chắc chắn tốt hơn.
    Architectural Photography
    Gallery: flickr.com/photos/thienthach
    Portfolio: thienthach.smugmug.com

Quote Được gửi bởi TThach View Post
    Nghe bác nói thì thật ra bác cũng hiểu khá rõ vấn đề, chỉ có điều lăn tăn nhu cầu sử dụng là zoom tiện lợi hay fix chất ảnh.

Nếu bác thích 24-70 mà muốn chất ảnh khá hơn 24-70L thì có thể chọn Tamron 24-70VC, chắc chắn tốt hơn.
    thực sự em thích 24-70 về sự tiện dụng và cái nữa là cái vẻ hầm hố của em nó và nó có cái chỉ đỏ😄, đc đánh giá là lens cao cấp của canon ma khi test thực tế thì em khá thất vọng, em ko biết do mắt em có vấn đề hay em không biết chụp( test em test bằng T3i và 5D Max3)
    chắc chiều làm về em order Sigma 35 😁
    sáng sớm đã nhận đc trả lời của bác em vui lắm, em cảm ơn bác TThach rất nhiều!

Không tốt bằng chẳng qua bởi vì không có Autofocus thôi bác. Chứ mục đích của em chỉ đánh giá về chất lượng quang học, không xét tới autofocus nên không có gì là bất công cả.

Chắc 100% với bác là nếu dàn 7 lens này lắp lên FF nikon thì kết quả thu được cũng y hệt như vậy mà thôi. Vấn đề nằm ở chỗ không thể lắp lên Nikon được vì không có mount chuyển nào cho phép lắp lens Canon lên ngàm Nikon cả.
    Vậy sao bác ko lắp 7 lens đó lên body mrl của sony? ^^

Hơi tiếc là bài viết lại ko có con 35 của minolta :D

Trước hết e cũng xin cảm ơn bác TThach vì bài review này, rất chi tiết. E chỉ có một số thắc mắc, xin a e cùng bàn luận:
    - Em đã từng xài qua cả Sigma và Canon 35L, phải công nhận là 35 Sigma tốt nhưng mà có lẽ ko được tốt như kết quả phân tích ở đây. Khi mở khẩu max 1.4, len sigma thường cho ra hiện tượng vignette nặng hơn hẳn 35L, rất rõ ràng và có thể thấy bằng mắt thường ngoài ra ảnh của Sigma chụp hay bị ám đỏ chứ không được trung tính bằng 35L.
    - Theo em biết thì chất lượng ống kính của Sigma làm ra ko được đồng đều, ko biết thông tin này có đúng ko?

1 số người chỉ dùng 2 lens Sigma 35 art với Canon 70-200 2.8L đó bác, vì dải tiêu cự thấp thì đi vài bước là chụp được rồi, cái cần là tiện ở 70-200 tele và chân dung. Chất ảnh 2 con này thì ko phải nghi ngờ.
    Nếu bác vẫn thích dải 24-70 thì như bác TThach tư vấn chuẩn, Tamron 24-70VC rất tốt ở tầm tiền, có chống rung, xem nhiều bài review thấy chất ảnh so với 24-70L II cũng một 9 một 10.
    Được sửa bởi barrel_dragon lúc 01:30 PM ngày 28-03-2015
    EOS 6D vs EOS 70D

Rất hay ! Tiếc không có 35 N :D
    D5100 | 18-55 VR | 50 f1.8G | Flic.kr/junest

Quote Được gửi bởi proCat View Post
    Trước hết e cũng xin cảm ơn bác TThach vì bài review này, rất chi tiết. E chỉ có một số thắc mắc, xin a e cùng bàn luận:
    - Em đã từng xài qua cả Sigma và Canon 35L, phải công nhận là 35 Sigma tốt nhưng mà có lẽ ko được tốt như kết quả phân tích ở đây. Khi mở khẩu max 1.4, len sigma thường cho ra hiện tượng vignette nặng hơn hẳn 35L, rất rõ ràng và có thể thấy bằng mắt thường ngoài ra ảnh của Sigma chụp hay bị ám đỏ chứ không được trung tính bằng 35L.
    - Theo em biết thì chất lượng ống kính của Sigma làm ra ko được đồng đều, ko biết thông tin này có đúng ko?

_ Bác đọc kĩ phần viginette sẽ thấy có đề cập đến việc lens chụp cùng khẩu độ với các lens khác thì Sigma thường bị tối hơn. Chỉ có vậy thôi, khi bác bù sáng cho ảnh cân bằng sáng đầy đủ với nhau thì mọi thứ lại bình thường và Sigma không hề tối góc hơn Canon.

_ Về màu, nhìn vào viginette battle ta cũng thấy được white balance của các lens khác nhau như thế nào. Cụ thể 35L hơi ngả nhẹ nhàng sang blue (rất nhẹ) CZ coi như chuẩn thì Sigma cũng hơi ngả hồng nhẹ( rất nhẹ), Samyang hơi ngả vàng nhẹ (rất nhẹ) còn AI-S thì ngả xanh blue rất rõ ràng.

Về color render đã test rất rõ ràng trong bài, crop 100% các vùng màu để chúng ta cùng xem các màu được render ra khác nhau như thế nào. Ảnh không có sự can thiệt của body do mọi thông số đều đặt giống hệt nhau, như vậy mới đảm bảo khách quan.
    Được sửa bởi TThach lúc 09:58 PM ngày 28-03-2015

thực sự em thích 24-70 về sự tiện dụng và cái nữa là cái vẻ hầm hố của em nó và nó có cái chỉ đỏ😄, đc đánh giá là lens cao cấp của canon ma khi test thực tế thì em khá thất vọng, em ko biết do mắt em có vấn đề hay em không biết chụp( test em test bằng T3i và 5D Max3)
    chắc chiều làm về em order Sigma 35 😁
    sáng sớm đã nhận đc trả lời của bác em vui lắm, em cảm ơn bác TThach rất nhiều!

TThach chúc bác sớm tậu lens và hài lòng với quyết đinh của mình!

f22 Rapter: Em dùng mirrorless không quen bác ạ. với lại mirror lens phải dùng rất nhiều bộ chuyển độ, thiết bị đó em không mượn được.

TThach chúc bác sớm tậu lens và hài lòng với quyết đinh của mình!

f22 Rapter: Em dùng mirrorless không quen bác ạ. với lại mirror lens phải dùng rất nhiều bộ chuyển độ, thiết bị đó em không mượn được.
    đến nay em vẫn chưa quyết đc, kiểu này hãm xung sướng lại đơi gom 24-70 mark II, hình như mắt em nó ngiền cái chất mầu của 24-70 mark 2 rồi thì phải.
    Sigma 35 f1.4 quá nét, em cảm tưởng như nó sắc quá làm nó mất đi cái chất mầu( cái này em khó tả lắm, vì em làm bên phim khá nâu lên cái mắt nó rất nhậy với mầu sắc thì phải)tamron 24-70 thì em thấy lên mầu nó thua 24-70 Mark I ( cái này không biết phải mắt em nó bị nhờn mầu không nữa )còn độ nét thì rất ok
    mấy đêm nay em mất ăn mất ngủ về cái vấn đề này. ----> kết luận cưối cùng vẫn phải tiếp tục gom lúa😪

Trang 18 / 21 Đầu tiênĐầu tiên ... 81617181920 ... Cuối cùngCuối cùng