Trang 31 / 42 Đầu tiênĐầu tiên ... 21293031323341 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 301 đến 310 / 413

Chủ đề: tại sao D600 khử noise lại kém xa 6D như thế? và lý do gì Pro-Wedding chọn Canon?

Quote Được gửi bởi Shjn8x View Post
    Canon ở VN nhiều hơn Nikon vì :
    + ở VN Canon nó PR, marketing quá tốt nhìn Canon marathon hàng năm sẽ rõ
    + Canon có nhiều sản phẩm, nhiều loại bình dân từ lens tới máy, giá có thể nói là rẻ hơn nhiều so với các hãng khác nên bà con mình sẽ có nhiều sự lựa chọn trong tầm tiền
    + Lên màu da hợp với thẩm mĩ của đa số dân VN mình.

Kết: Mình chưa bao giờ thích Canon, chỉ chơi Nikon và Sony!
    không có đâu bác ơi hehe nếu đi làm nghề thì bác sẽ hiểu vì sao chộn canon
    trên cơ bản giỏi pts thì máy nào cũng như nhau nhưng canon len L prime chụp potrait nhiều hơn nikon, giá rẻ hơn nữa... Hehe
    Nội len 70-200ii của nó là đỉnh của đỉnh roài :3

Quote Được gửi bởi petertruong83 View Post
    không có đâu bác ơi hehe nếu đi làm nghề thì bác sẽ hiểu vì sao chộn canon
    trên cơ bản giỏi pts thì máy nào cũng như nhau nhưng canon len L prime chụp potrait nhiều hơn nikon, giá rẻ hơn nữa... Hehe
    Nội len 70-200ii của nó là đỉnh của đỉnh roài :3
    nói như bạn cũng chỉ đúng 1 phần thôi. với dân làm thợ cũng có 2 kiểu khác nhau , cũng còn tùy theo từng vùng miền nữa .
    theo mình dân làm thợ có 2 loại :
    - dùng Canon : số này thường là thợ chụp Album cưới ngoại cảnh , trẻ tuổi .Dòng máy chụp Canon phát triển nhiều trong giới thợ nhiều từ khi chụp Album cưới ngoại cảnh phát triển.
    - dùng Nikon : số này thường là thợ chụp Studio , chụp đám tiệc ,event , thường là những người đứng tuổi .
    thợ dùng máy Canon vì : chụp tốt trong điều kiện ánh sáng yếu , Auto WB tương đối chuẩn , tông hình da sáng , mịn dễ làm hậu kỳ , số thợ này thường làm hình theo kiểu Hàn quốc , Thái lan , sử dụng Blen màu nhiều , lens dòng trung bình tương đối dễ mua .
    Thợ dùng máy Nikon : thường là những thợ thích sử dụng màu cơ bản , theo truyền thống màu của máy phim , thích khai thác các tùy chỉnh của máy .
    Theo nhận xét của mình là như vậy. còn riêng ở vùng miền Trung của mình với khí hậu nắng gắt , gần biển thì Canon không phát huy tốt bằng Nikon .

Quote Được gửi bởi Tuấn Râu View Post
    nói như bạn cũng chỉ đúng 1 phần thôi. với dân làm thợ cũng có 2 kiểu khác nhau , cũng còn tùy theo từng vùng miền nữa .
    theo mình dân làm thợ có 2 loại :
    - dùng Canon : số này thường là thợ chụp Album cưới ngoại cảnh , trẻ tuổi .Dòng máy chụp Canon phát triển nhiều trong giới thợ nhiều từ khi chụp Album cưới ngoại cảnh phát triển.
    - dùng Nikon : số này thường là thợ chụp Studio , chụp đám tiệc ,event , thường là những người đứng tuổi .
    thợ dùng máy Canon vì : chụp tốt trong điều kiện ánh sáng yếu , Auto WB tương đối chuẩn , tông hình da sáng , mịn dễ làm hậu kỳ , số thợ này thường làm hình theo kiểu Hàn quốc , Thái lan , sử dụng Blen màu nhiều , lens dòng trung bình tương đối dễ mua .
    Thợ dùng máy Nikon : thường là những thợ thích sử dụng màu cơ bản , theo truyền thống màu của máy phim , thích khai thác các tùy chỉnh của máy .
    Theo nhận xét của mình là như vậy. còn riêng ở vùng miền Trung của mình với khí hậu nắng gắt , gần biển thì Canon không phát huy tốt bằng Nikon .
    Nếu coi ảnh mấy bác nikon66 với nikon2012 thì em không nghĩ là vậy... hehe mà nói như bác thì đa số anh em chơi nikon đều đứng tuổi hết =P
    Một khi đã giỏi thì cầm máy nào chụp cũng đẹp...

Em cũng google tí thì thấy cái này

http://digital-photography-school.co...n-infographic/

Được sửa bởi petertruong83 lúc 04:14 PM ngày 29-10-2014

Quote Được gửi bởi petertruong83 View Post
    Nếu coi ảnh mấy bác nikon66 với nikon2012 thì em không nghĩ là vậy... hehe mà nói như bác thì đa số anh em chơi nikon đều đứng tuổi hết =P
    Một khi đã giỏi thì cầm máy nào chụp cũng đẹp...

Em cũng google tí thì thấy cái này

http://digital-photography-school.co...n-infographic/

do bạn nói là thợ , nên mình mới nói vậy . làm thợ : ảnh đẹp được tính theo yêu cầu của khách hàng. ảnh đẹp của thợ và những người không phải là thợ có những cái không trùng nhau đâu bạn

hihihi Em thấy canon nikon gì thì củng good hết, quan trọng là các bác giỏi pts đến cở nào.
    Chỉ buồn cái là mấy bác chọn canon ngày càng nhiều, làm nikonian như em khó giao lưu quá.
    ^ ^
    Tấm này em chụp bằng D7000 + tamron đây ạ.

Còn tấm này là của một nhiếp ảnh gia Nga chụp bằng D3100 mới kinh chứ

Đúng rồi, em cũng thấy nhiều diễn đàn ảnh nói khử nhiễu ở iso cao của Fullframe D600 cũng như D610, D800... kém hơn các Fullframe của canon ra cùng thời gian. Đó là nhược điểm của Nikon, nhưng bù lại D600 có quá nhiều ưu điểm. Xem test tổng thể ảnh trong DXO D600 hơn 6D vài bậc. Một trong những ưu điểm nói chung của cả Fullframe lẫn crop là chụp phong cảnh từ máy Nikon ăn đứt ảnh từ Canon. Chưa thấy con canon nào cho ảnh có độ tương phản động lớn hơn 13EV, chủ yếu làng nhàng ở quanh mức 11EV, thế này mà chụp ảnh phong cảnh thì hơn máy du lịch bỏ túi chút xíu.
    Tuy nhiên vì hi sinh kéo tone vùng sáng cao về vùng tone trung gian nên ảnh ở tone trung gian của canon rất chất lượng, do đó chụp da người ngon hơn nikon là đúng rồi, hợp logic thôi. Tuy nhiên với ảnh nikon nếu chịu khó xử lý ảnh raw hậu kì thì hoàn toàn có thể kéo tone phần sáng về vùng tone trung gian như mặc định của canon, lúc đó tone ảnh da người chi tiết chẳng kém canon. Nhưng ngược lại, với ảnh từ canon không thể hậu kỳ để kéo tone trung gian sang bớt tone sáng được trong ảnh phong cảnh, làm thế cháy ảnh cã lũ ngay. Nó không thuận nghịch đâu, làm ảnh đẹp xấu đi thì dễ chứ làm ảnh xấu đẹp lên khó đấy he he. Đó chính là ưu điểm của Nikon đó.

Em rất thích ảnh phong cảnh, thật sướng khi đi khám phá những vùng đất với con Nikon ghi lại các cảnh hùng vĩ. Em đang chờ thời cơ là múc ngay D600. Quá đỉnh so với giá tiền phải bỏ ra, cảm ơn cái lỗi dính dầu và cũng cảm ơn có nhiều công tử chụp ảnh mà không biết vệ sinh sensor giúp cho giá của em nó hạ xuống he he.

Cuộc nội chiến dai dẳng và kéo dài này chắc còn...dài.
    Dưng mà tôi nghĩ, nếu Nikon cũng thiết kế ra những sense và ống kính cho ra ảnh giống như Canon thì nó không còn là Nikon nữa.
    Các bạn cứ bảo màu da của Canon đẹp, nhưng tôi thì cho là xấu thì sao. Cái màu da đó mà chụp con gái trẻ tuổi còn được, chứ nó là da đàn ông thì nó ...PD thế nào ấy.
    Nghệ thuật cũng giống như ẩm thực, người thích phở, người thích bún, người thích bánh cuốn...không thể cứ mang phở so với bún và cứ khăng khăng là bún ngon hay phở ngon theo kiểu cực đoan được, và hầu hết nó chỉ lung lay được người mới vào nghề và ham thực nghiệm thôi. Chứ với những ai có tuổi đời và tuổi nghề rồi thi thì việc chọn cho mình con đường Nikon hay Canon đã được định hình rồi thì vô tác dụng...
    Dù các vị ở đây có chê Nikon thế nào thì tôi vẫn cho rằng ảnh của Nikon đẹp hơn hẳn ảnh của Canon đấy!
    Được sửa bởi nguyenduyhy lúc 08:19 PM ngày 29-10-2014

Quả đúng là Nikon chụp cảnh với hoa lá cành thì rất sướng, E thấy chụp dễ dàng hơn hẳn Ca. Hồi bắt đầu chơi máy ảnh E nghiền box d5100 trong đó cũng rất thíc ảnh của bác TranChat và Saigoner và cố gắng gom thóc xúc đc con D5100 cảm thấy chụp phê ko tả đc. nhưng chơi trong hội ảnh gặp mấy bác chụp D7000 chụp thấy lại phê hơn và chán D5100. Chơi 1 thời gian mắt bắt đầu tinh lên, lại hay chụp người và thấy nhiều tình huống cân bằng trắng rồi ám màu khó chịu nên chơi thêm con 7D và từ đấy trở đi thì ko bao giờ muốn chụp người bằng Ni nữa. Mỗi dòng có cái riêng lại phụ thuộc vào sở thích nên nó có ưu việt bao nhiêu nhưng ko hợp với sở thíc của người chơi thì nó cũng ko có giá trị.

D600 chụp màu da thế này ok không các bác? mình cũng rất quan tâm 6D của Canon

Quote Được gửi bởi paulnguyen View Post
    D600 chụp màu da thế này ok không các bác? mình cũng rất quan tâm 6D của Canon

Da này vẫn còn ám xám đấy!
    Photography is my fun!

Trang 31 / 42 Đầu tiênĐầu tiên ... 21293031323341 ... Cuối cùngCuối cùng