Trang 1 / 2 12 Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 16

Chủ đề: Nhờ các bác tư vấn dùm cho thằng bạn em một bộ máy với ạ ^^

Nhờ các bác tư vấn dùm cho thằng bạn em một bộ máy với ạ ^^

Dạ chào các bác Canon , em hoạt động bên box Nikon trước giờ vì em thích Nikon ạ. Hôm nay có thằng bạn pm em hỏi để bước vô con đường tình yêu đau khổ này. Mà khổ cái là nó nói nó thích Canon thôi, nên hôm nay em mạo muội qua thăm nhà các bác, nhờ các bác tư vấn giúp cho em để em tư vấn cho thằng bạn em luôn ạ :D . ( em ghiền cái canon marathon, nếu thấy thích thích chắc em thanh lý combo Nikon, theo nó sang đây luôn, hehe :P )

Dạ thông tin cơ bản như sau ạ :
    - Nó đang sống ở Mỹ , nó là sinh viên không giàu không nghèo, và mới chơi nên chắc chưa đòi hỏi FX đâu ạ, nên chắc nhờ các bác tư vấn crop để nó làm quen trước ạ.
    Đây là 1 trong những cái pm nó mới inbox em hồi nãy, em post lên để các bác xem.
    "Hi T, P đang tìm tòi học cách chụp ảnh nên tính nhờ tư vấn giùm nên mua loại máy nào cho người mới sử dụng. Trước giờ P cũng đã từng xài Canon Rebel T3 rồi nên dễ dùng nên thích Canon. P thì chủ yếu là chụp cảnh thôi."

Em định tư vấn cho nó cái combo gồm 1 body + 1 walk around + 1 fix để chụp chân dung.
    Hiện em đang hỏi lại nó về số tiền nó có thể bỏ ra max là bao nhiêu, em sẽ báo với các bác sau.
    Trước mắt các bác cho em 1 vài combo để em tham khảo trước được không ạ .
    Em cám ơn các bác trước ạ

Phải cho biết kinh phí dự trù để mua bộ máy thì mới tư vấn cho bạn của anh được chứ ạ.
    Không nên nghĩ mới chụp chỉ nên dùng body tầm thấp, có điều kiện cứ dùng body tầm trung cũng được, sau này lại đổi lên, vì mình thấy anh em trong nhóm mình sắm bộ 600D + kit thì sau 2-3 tháng là lên đời hết, bán lỗ cũng không ít..hjhj... làm quen thì dùng máy nào cũng được, dủng crop lại lăn tăn FF... FF giờ giá cũng mềm hơn trước rất nhiều rồi ạ... Phong cảnh góc rộng thì FF cũng là 1 lợi thế...

bạn không cho bít kinh phí khó tư vấn lắm bạn !

Làm luôn bộ 1d-x + 16-35 II + 24-70 II + 70-200 f/2.8 II + 600mm f/4 + 85mm f/1.2 L II cho sướng, mua thêm con 5d mark iii làm backup nữa

Quote Được gửi bởi Tom Jerry fan View Post
    Làm luôn bộ 1d-x + 16-35 II + 24-70 II + 70-200 f/2.8 II + 600mm f/4 + 85mm f/1.2 L II cho sướng, mua thêm con 5d mark iii làm backup nữa
    cả 1 gia tài đó bác

Quote Được gửi bởi Tom Jerry fan View Post
    Em thấy bác này nên mua bộ này để khỏi đi hỏi từ topic này đến topic nọ, chưa thoả mãn nên còn lập topic hỏi tiếp... sắm bộ này đi bác, để khỏi lăn tăn nữa...

Quote Được gửi bởi huutrong View Post
    Em thấy bác này nên mua bộ này để khỏi đi hỏi từ topic này đến topic nọ, chưa thoả mãn nên còn lập topic hỏi tiếp... sắm bộ này đi bác, để khỏi lăn tăn nữa...
    Anh huutrong cho em hỏi 1ds2 thì mua 135L, hay 70-200 non is f2.8 ah. Nhu cầu chân dung outdoor và hoa lá. Ngoài ra 1ds2 với 5d2 nên lấy em nào ah. Tại lâu lâu em cũng hay đi du lịch.

Quote Được gửi bởi Shaman3000 View Post
    Dạ chào các bác Canon , em hoạt động bên box Nikon trước giờ vì em thích Nikon ạ. Hôm nay có thằng bạn pm em hỏi để bước vô con đường tình yêu đau khổ này. Mà khổ cái là nó nói nó thích Canon thôi, nên hôm nay em mạo muội qua thăm nhà các bác, nhờ các bác tư vấn giúp cho em để em tư vấn cho thằng bạn em luôn ạ :D . ( em ghiền cái canon marathon, nếu thấy thích thích chắc em thanh lý combo Nikon, theo nó sang đây luôn, hehe :P )

Dạ thông tin cơ bản như sau ạ :
    - Nó đang sống ở Mỹ , nó là sinh viên không giàu không nghèo, và mới chơi nên chắc chưa đòi hỏi FX đâu ạ, nên chắc nhờ các bác tư vấn crop để nó làm quen trước ạ.
    Đây là 1 trong những cái pm nó mới inbox em hồi nãy, em post lên để các bác xem.
    "Hi T, P đang tìm tòi học cách chụp ảnh nên tính nhờ tư vấn giùm nên mua loại máy nào cho người mới sử dụng. Trước giờ P cũng đã từng xài Canon Rebel T3 rồi nên dễ dùng nên thích Canon. P thì chủ yếu là chụp cảnh thôi."

Em định tư vấn cho nó cái combo gồm 1 body + 1 walk around + 1 fix để chụp chân dung.
    Hiện em đang hỏi lại nó về số tiền nó có thể bỏ ra max là bao nhiêu, em sẽ báo với các bác sau.
    Trước mắt các bác cho em 1 vài combo để em tham khảo trước được không ạ .
    Em cám ơn các bác trước ạ
    Bạn bác có thể mua body Canon EOS 70D.

Để chuyên chụp cảnh thì có thể mua lens Ultra-wide EF-s 10-18 mới ra mắt. Còn nếu cần 1 lens zoom wide đa dụng thì có thể mua EF-s 15-85 USM IS, rẻ hơn có EF-s 18-135 STM IS.

Lens fix chụp chân dung nếu thích xoá phông thì có Ca 85/f 1.8 USM. Cần góc nhìn rộng hơn tí thì có Ca 50/f 1.4 hay Sig Art 50/f 1.4

@Tom Jerry Fan : haha, bác vui tánh quá )
    @Huutrong, Trungvinh : Dạ chi phí chừng 1k1-1k3 đó hai bác, hai bác xem giúp em ạ

Quote Được gửi bởi huutrong View Post
    Cái này là sao bác ? Em mới lập topic đầu bên đây mà :( ?

@ benkhang : Bạn em nó định mua 60d với tamron 17-50 . Bác thấy được không ? Em định kiu nó mua 70d luôn, mà vậy thì cái body không cũng hết 1k, sợ không đủ tiền cho lens.. 60d vs 70d khác nhau nhiều không bác? Em dân ngoại đạo, không rành Canon lắm, bác thông cảm nha:(

Quote Được gửi bởi Shaman3000 View Post
    @Tom Jerry Fan : haha, bác vui tánh quá )
    @Huutrong, Trungvinh : Dạ chi phí chừng 1k1-1k3 đó hai bác, hai bác xem giúp em ạ

Cái này là sao bác ? Em mới lập topic đầu bên đây mà :( ?

@ benkhang : Bạn em nó định mua 60d với tamron 17-50 . Bác thấy được không ? Em định kiu nó mua 70d luôn, mà vậy thì cái body không cũng hết 1k, sợ không đủ tiền cho lens.. 60d vs 70d khác nhau nhiều không bác? Em dân ngoại đạo, không rành Canon lắm, bác thông cảm nha:(
    70d khác 60d nhiều thứ lắm bác. Af, iso, chip nhiều thứ lắm.

Trang 1 / 2 12 Cuối cùngCuối cùng