Trang 3 / 5 Đầu tiênĐầu tiên 12345 Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 21 đến 30 / 47

Chủ đề: Nikon 35mm f/1.8 G FX AF-S, thế hệ mới của lens fix đa dụng đã ra đời

Thế là mua 1.8 chỉ chụp tốt ở 2.8, riêng khoản này Nikon đã ăn gian 30% giá thành.
    Thôi, cố tí làm con Sigma 35ART cho lành.

Quote Được gửi bởi nguyenduyhy View Post
    Thế là mua 1.8 chỉ chụp tốt ở 2.8, riêng khoản này Nikon đã ăn gian 30% giá thành.
    Thôi, cố tí làm con Sigma 35ART cho lành.
    Apham sẽ làm quả so sánh side - by - side giữa 2 lens này sớm. 35mm f/1.8 vs 35mm f/2 xem ở khẩu f/2 ai hơn ai. Giờ mình cũng chưa biết.
    Phạm An Dương
    Whatever has been done, can be outdone.

Quote Được gửi bởi tnonline View Post
    Tiếc là Nikon ra ống FX này hơi muộn và giá cũng khá cao nên tỉ lệ chất lượng trên chi phí thuộc hạng trung bình.

Mình cũng rất thích tiêu cự 35 mm, hồi đầu năm 2014 định chờ em này ra thì lấy nhưng đọc review thấy mọi người ko đánh giá cao độ nét của ok này, sêm sêm so với 35 1.8DX nhưng giá hơn gấp đôi (tất nhiên FX thì phải đắt hơn DX, nhưng cũng ko nên đắt hơn nhiều thế, nếu muốn phổ cập ống kính mới này); độ nét thua so với Sigma 35 1.4, khẩu kém hơn mà giá thì cũng ko rẻ hơn nhiều. Đắn đo rồi cuối cùng lấy qua 1 em 28mm 1.8 có Nano với giá hơn chút đỉnh mà chất lượng đã được nhiều người dùng thử nhiều năm khẳng định rồi.

So sánh giữa "build" của Nikon 35mm1.8ED với Sigma 35mm1.4Art, có người nhận xét nếu dùng ống Nikon, bạn có thể yên tâm dùng nó vài chục năm; còn dùng Siggy, nó có thể tốt trong vòng 5 năm, 7 năm, còn sau đó thì ko biết, nó có thể ra đi vào bất cứ lúc nào. Đấy là quan điểm của người thích nồi đồng cối đá, cũng đáng để tính đến khi lựa chọn hàng Ni/Ca với hàng For. Trên thực tế thì Sigma 35mm đúng là ko có weather shield nên sẽ ko bền và chịu thời tiết được như Nikon 35mm. Nhưng mà xét cho cùng thì ai cũng thích hàng thật tốt, thật bền, song cũng ko cần đến mức "mấy chục năm". Vì thế những lợi điểm của ống kính này càng nhỏ khi đem ra so sánh.

Ngoài ra kích thước của ống 35mm 1.8ED này cũng ko phải là "nhỏ nhắn" lắm so với lũ anh chị 35 1.8DX hoặc 35 F2D. Mặc dù nhẹ hơn một nửa so với ống Sigma nhưng độ dài của ống chỉ kém có 2cm.

Ảnh của bác apham chụp toàn snapshot với buổi tối nên ko thấy được "chất ảnh" của ống này nhỉ. Chắc chỉ hy vọng hơn nhau cái chất đấy thôi chứ những yếu tố khác đều ko có gì nổi bật.
    - Mình đồng ý với bác nhiều điểm ở đây. Cho đến giờ apham thấy em 35FX này có AF êm hơn, nhanh hơn dòng 35mm f/2 AF-D. Cụ thể về hình ảnh so sánh thì mình sẽ test sau.

- Giá của lens này khá cao so với đời trước nó, trong tầm giá 600usd thì khách hàng có nhiều sự lựa chọn các ống FOR có thông số cao hơn em này.
    - Ngoài ra apham thích cái 85mm f/1.8G ED và 20mm f/1.8G Nano sắp ra hơn nếu mình phải chọn mang theo lens fix để chụp ảnh vì hồi xưa chụp máy film mình dùng 2 ống kính là 24mm và 85mm trong 1 thời gian rất dài (ghi chú là hiện giờ chưa có em 24mm f/1.8).
    Được sửa bởi apham lúc 08:11 PM ngày 08-10-2014
    Phạm An Dương

Quote Được gửi bởi apham View Post
    - Mình đồng ý với bác nhiều điểm ở đây. Cho đến giờ apham thấy em 35FX này có AF êm hơn, nhanh hơn dòng 35mm f/2 AF-D. Cụ thể về hình ảnh so sánh thì mình sẽ test sau.

- Giá của lens này khá cao so với đời trước nó, trong tầm giá 600usd thì khách hàng có nhiều sự lựa chọn các ống FOR có thông số cao hơn em này.
    - Ngoài ra apham thích cái 85mm f/1.8 nano và 20mm f/1.8 nano hơn nếu mình phải chọn mang theo lens fix để chụp ảnh.
    Cái lense anh nói là 28 f/1.8G nano đúng không anh ?
    Fujifilm X

Quote Được gửi bởi music_unlimited_vn View Post
    Cái lense anh nói là 28 f/1.8G nano đúng không anh ?
    20mm f/1.8 nano sắp ra bác ơi. Cái 28mm thì mình không thích lắm vì tầm tiêu cự "thường quá".
    Phạm An Dương

20mm f/1.8 nano sắp ra bác ơi. Cái 28mm thì mình không thích lắm vì tầm tiêu cự "thường quá".
    Vậy là sắp ra nữa hả, chắc anh đã cầm qua rồi, sắp có review mới, anh nhá hàng :P
    Fujifilm X

- Ngoài ra apham thích cái 85mm f/1.8 nano và 20mm f/1.8 nano hơn nếu mình phải chọn mang theo lens fix để chụp ảnh.
    Anh có video về focus 35mm f/2D vs 35mm f/1.8FX không ạ? Bên Tinh Tế lại nói lens 35f2 focus nhanh hơn em 35f1.8 FX này : )
    ...
    Hình như anh Dương nhầm cái 85mm f/1.8 với f1.4. Lens 1.8 đâu phải Nano ạ : )

>>> KEEP MOVING FORWARD
    flickr.com/nhatnoen/

Các bác dùng Nikon FF không phải tìm 35F2D nữa rồi nhé. Tiêu cự rất hay cho đời thường. Lens này hứa hẹn sẽ bán rất tốt

Đời sau thì chắc là sẽ tốt hơn đời trước rồi. Nhưng có 2 vấn đề: giá gấp đôi, và k còn nhỏ gọn nhứ 35 f2D nữa

Quote Được gửi bởi ronaldomu View Post
    Anh có video về focus 35mm f/2D vs 35mm f/1.8FX không ạ? Bên Tinh Tế lại nói lens 35f2 focus nhanh hơn em 35f1.8 FX này : )
    ...
    Hình như anh Dương nhầm cái 85mm f/1.8 với f1.4. Lens 1.8 đâu phải Nano ạ : )
    Đúng là anh bé cái nhầm, ống 85mm f/1.8G này không có Nano, chỉ có ED thôi. cám ơn em đã nhắc, để anh sửa lại cho đúng.
    Phạm An Dương

Trang 3 / 5 Đầu tiênĐầu tiên 12345 Cuối cùngCuối cùng