Trang 2 / 5 Đầu tiênĐầu tiên 1234 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 11 đến 20 / 47

Chủ đề: Nikon 35mm f/1.8 G FX AF-S, thế hệ mới của lens fix đa dụng đã ra đời

Nên lưu ý cái lens 35mm 1.8G này KHÔNG phải FX (full frame) mà là DX cho APS-C crop sensor.

có lẽ có gì đó nhầm lẫn , em dx ra rất lâu rồi & bé hơn , hood thẳng .

Quote Được gửi bởi Sam_VDC View Post
    Nên lưu ý cái lens 35mm 1.8G này KHÔNG phải FX (full frame) mà là DX cho APS-C crop sensor.
    Bạn nhầm rồi bạn ah, lense này mới sản xuất, admin sao nhầm được bạn =]]
    Fujifilm X

Lens DX sẽ ghi rõ trên vỏ hộp và trên ống kính chữ DX nhé bạn. Đây là lens mới dành cho máy fullframe.

Quote Được gửi bởi Sam_VDC View Post

Xin bổ sung là apham chụp lens này trên máy Nikon Df nha các bạn. Máy Df là của mình chứ không phải là body mượn test như D750 nên mình chụp bằng file RAW, không gian màu Adobe RGB.
    Phạm An Dương
    Whatever has been done, can be outdone.

mong bác apham test thêm em này so sánh với lens 35 f2D, em đang nhắm nâng cấp mà 35 1.4 không với đến nổi :P
    ông già 5D và gái trẻ 40mm

Tối hôm qua mình mang lens này đi chụp sự kiện, lens này được cái nhỏ gọn, khẩu lớn nên chụp sự kiện trong ánh sáng yếu khá ổn.

Các ảnh dưới được chụp với f/2.2

Phạm An Dương

Sáng nay 5/10 apham và nhóm Đạp Chụp dã ngoại ở Nhơn Trạch, mình mang Df và lens này đi chụp luôn. Sau đây là vài ảnh offline

Một vài ảnh chụp trên đường đạp xe buổi sớm

Được sửa bởi apham lúc 01:52 PM ngày 05-10-2014
    Phạm An Dương

Tối thứ 7 vừa rồi apham đi dự buổi ra mắt album CD "Kiếp nào có yêu nhau" của 1 anh bạn thân là nhà sản xuất.
    Nhưng tấm ảnh này apham chụp trong môi trường hoàn toàn tối của quán cafe Hi-End được thắp sáng bằng đèn nến, gần như lấy nét bất khả thi với ISO 6400, f/2.0

Không gian âm nhạc

Ca sĩ Diệu Hiền

NS. Duy Cường đệm đàn cho ca sĩ Ngọc Quy

NS. Duy Cường đệm đàn cho ca sĩ Ngọc Quy

Ký tặng album CD

Apham vừa rồi mới thử nghiệm Nikon D750 thì chụp vụ này thấy Df thua xa em D750 về khoản focus trong tối.
    Đây là hình ảnh tại thực địa mà apham được 1 bạn chụp lại, không gian tối thui
    Được sửa bởi apham lúc 01:48 PM ngày 09-10-2014
    Phạm An Dương

Tiếc là Nikon ra ống FX này hơi muộn và giá cũng khá cao nên tỉ lệ chất lượng trên chi phí thuộc hạng trung bình.

Mình cũng rất thích tiêu cự 35 mm, hồi đầu năm 2014 định chờ em này ra thì lấy nhưng đọc review thấy mọi người ko đánh giá cao độ nét của ok này, sêm sêm so với 35 1.8DX nhưng giá hơn gấp đôi (tất nhiên FX thì phải đắt hơn DX, nhưng cũng ko nên đắt hơn nhiều thế, nếu muốn phổ cập ống kính mới này); độ nét thua so với Sigma 35 1.4, khẩu kém hơn mà giá thì cũng ko rẻ hơn nhiều. Đắn đo rồi cuối cùng lấy qua 1 em 28mm 1.8 có Nano với giá hơn chút đỉnh mà chất lượng đã được nhiều người dùng thử nhiều năm khẳng định rồi.

So sánh giữa "build" của Nikon 35mm1.8ED với Sigma 35mm1.4Art, có người nhận xét nếu dùng ống Nikon, bạn có thể yên tâm dùng nó vài chục năm; còn dùng Siggy, nó có thể tốt trong vòng 5 năm, 7 năm, còn sau đó thì ko biết, nó có thể ra đi vào bất cứ lúc nào. Đấy là quan điểm của người thích nồi đồng cối đá, cũng đáng để tính đến khi lựa chọn hàng Ni/Ca với hàng For. Trên thực tế thì Sigma 35mm đúng là ko có weather shield nên sẽ ko bền và chịu thời tiết được như Nikon 35mm. Nhưng mà xét cho cùng thì ai cũng thích hàng thật tốt, thật bền, song cũng ko cần đến mức "mấy chục năm". Vì thế những lợi điểm của ống kính này càng nhỏ khi đem ra so sánh.

Ngoài ra kích thước của ống 35mm 1.8ED này cũng ko phải là "nhỏ nhắn" lắm so với lũ anh chị 35 1.8DX hoặc 35 F2D. Mặc dù nhẹ hơn một nửa so với ống Sigma nhưng độ dài của ống chỉ kém có 2cm.

Ảnh của bác apham chụp toàn snapshot với buổi tối nên ko thấy được "chất ảnh" của ống này nhỉ. Chắc chỉ hy vọng hơn nhau cái chất đấy thôi chứ những yếu tố khác đều ko có gì nổi bật.

Trang 2 / 5 Đầu tiênĐầu tiên 1234 ... Cuối cùngCuối cùng