Trang 1 / 2 12 Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 14

Chủ đề: [Hỏi] Chụp chân dung rõ nét nhiều người với ống fix

[Hỏi] Chụp chân dung rõ nét nhiều người với ống fix

Các bác cho em hỏi tí, em bị vấn đề với việc chụp chân dung cùng lúc nhiều người, ít nhất là 2 người. Kinh nghiệm thế nào để chụp rõ nét khuôn mặt cả 2 (hay nhiều hơn) với trường hợp dùng ống fix (em đang dùng 135) và muốn xóa phông, muốn chụp ở khẩu lớn và 2 mẫu đứng so le, trước sau.
    Em giờ cứ lấy nét người này thì mờ người kia, lấy người trước thì mờ sau, lấy sau thì mờ trước, cơ mà em ko muốn khép khẩu, khổ thế...
    [Facebook] [Flickr] [Website]

vậy thì ST focus rồi về ghép lại như chụp macro ấy !!!. hay ps . hoặc đứng xa ra rồi crop lại !!!!!
    canon F1 A1 30D 50 1.8 55 1.2 SSC 18-55 +1 MỚ LINH TINH
    Càng thêm thiết bị ,hình càng xấu !!!

Quote Được gửi bởi archer39 View Post
    Các bác cho em hỏi tí, em bị vấn đề với việc chụp chân dung cùng lúc nhiều người, ít nhất là 2 người. Kinh nghiệm thế nào để chụp rõ nét khuôn mặt cả 2 (hay nhiều hơn) với trường hợp dùng ống fix (em đang dùng 135) và muốn xóa phông, muốn chụp ở khẩu lớn và 2 mẫu đứng so le, trước sau.
    Em giờ cứ lấy nét người này thì mờ người kia, lấy người trước thì mờ sau, lấy sau thì mờ trước, cơ mà em ko muốn khép khẩu, khổ thế...
    - Bệnh này là bệnh thiết bị nó điều khiển bác rồi.
    - Kiếm ống 135mm f/5.6, hình sẽ có DOF dầy hơn và bác không muốn khép khẩu cũng chẳng sao hết.
    - Nếu bắt buộc phải chụp bằng 135mm f2 và lens bị hư không khép khẩu được thì bác focus vào người đứng trước, lock focus, chụp 1 tấm, xong bước đến trước 1 khoảng cách bằng khoảng cách người sau- trươc, chụp tiếp tấm thứ 2, xong về merge 2 ảnh lại nhé
    Chúc Bình An
    FaceBook

Bị bác 11002 la khéo hoài, hihi.. do thấy nhiều người dùng 135 với khẩu lớn mà vẫn thấy dc nét tốt cả 2 dù đứng chênh nhau (ý em là ko nhiều) nên em hỏi để biết đâu có thêm kinh nghiệm ấy mà

bạn dùng hệ thống nào, nếu dùng Canon thì bán đi mua Nikon với lens 135 Nikon 135mm f/2 DC nhé

Em thấy facebook bác chụp hình long lanh chắc lên hỏi anh em cho vui đây mà :D. em đoán yêu cầu của bác là người trước ngừoi sau vẫn net mà lại xóa phông tốt. Cái này theo em bác chú ý đến 4 yếu tố , máy bác dùng Crop hay FF, tiêu cự, khẩu độ, khoảng cách từ máy tới mẫu( khoảng cách từ censor tới mẫu ) . Ví dụ của bác xài máy FF, lens fix 135, khẩu độ 2.0 , bác cần DOF khoảng 0.5 m ( nét trước điểm lấy nét sẽ là 16.6cm và sau lấy net là 33.3 cm - theo nguyên tắc tại điểm lấy net thì nét trước 1/3 và net sau 2/3 ) bác sẽ cần đứng cách mẫu khoảng 9m để đạt được cái bác yêu cầu. Chúc bác thành công

ok, thank bác, mình sẽ tham khảo thêm.

Tôi được một số cao thủ mách nước là với ống fix khi chụp chân dung nhiều người thì nên để khẩu f/8 thì DOF đủ để xoá phông và lấy nét toàn bộ đối tượng. Mời các cao thủ có ý kiến thêm.

Nếu bán thân thì cũng ok, nhưng nếu toàn thân mà mở đến f8 thì cũng ko xóa phông được bác ạ, nếu dùng tele (cỡ 70-200) thì lấy tiêu cự bù khẩu xóa rất tốt nhưng vấn đề ở đây là em dùng fix, hic

nhiều người là mấy người hả bác? tổng thể không gian ( độ dầy) của những ng cần lấy nét là bao nhiêu rồi bác quy đổi ra để chỉnh DOF cho khớp, ví dụ tăng lên F 2.0 là thực tế DOF là 0.5m, hoặc hơn .......
    theo ý kiến cá nhân

-- facebook em: https://www.facebook.com/nguyenngocquynh200191
    muốn dc KB với các bác để giao lưu học hỏi ạ ^^

Trang 1 / 2 12 Cuối cùngCuối cùng