Trang 2 / 2 Đầu tiênĐầu tiên 12
Hiển thị kết quả từ 11 đến 14 / 14

Chủ đề: [Hỏi] Chụp chân dung rõ nét nhiều người với ống fix

Quote Được gửi bởi archer39 View Post
    Các bác cho em hỏi tí, em bị vấn đề với việc chụp chân dung cùng lúc nhiều người, ít nhất là 2 người. Kinh nghiệm thế nào để chụp rõ nét khuôn mặt cả 2 (hay nhiều hơn) với trường hợp dùng ống fix (em đang dùng 135) và muốn xóa phông, muốn chụp ở khẩu lớn và 2 mẫu đứng so le, trước sau.
    Em giờ cứ lấy nét người này thì mờ người kia, lấy người trước thì mờ sau, lấy sau thì mờ trước, cơ mà em ko muốn khép khẩu, khổ thế...
    135 mà đóng f8 hay f11 thì vẫ có thể xoá phong như thường . vậy mở F2 chi cho khổ vậy ?

Các Bác cho mình hỏi thêm là nếu mình chụp cảnh, vi dụ như đứng trên sân thượng ban ngày, chụp cảnh toàn cảnh Thành phố mà muốn mọi nét đều rõ như nhau thì mình nên set khẩu độ, tốc độ hoặc ISO bao nhiêu cho mọi vật đều rõ nét hết. Mong các Bác góp ý dùm. Mình đang xài canon lens 24-70.
    Cảm ơn các Bác.

Quote Được gửi bởi archer39 View Post
    Các bác cho em hỏi tí, em bị vấn đề với việc chụp chân dung cùng lúc nhiều người, ít nhất là 2 người. Kinh nghiệm thế nào để chụp rõ nét khuôn mặt cả 2 (hay nhiều hơn) với trường hợp dùng ống fix (em đang dùng 135) và muốn xóa phông, muốn chụp ở khẩu lớn và 2 mẫu đứng so le, trước sau.
    Em giờ cứ lấy nét người này thì mờ người kia, lấy người trước thì mờ sau, lấy sau thì mờ trước, cơ mà em ko muốn khép khẩu, khổ thế...
    Bạn hỏi khó nhỉ. Cùng lúc vừa muốn khẩu lớn/DOF mỏng để xóa phông, lại vừa muốn khẩu bé/DOF dày để rõ nét nhiều người đứng so le trước sau. Thế này thì đố ai giúp bạn được.

Muốn chụp nhiều người với khẩu lớn để xóa phông thì chỉ có mỗi cách xếp tất cả đứng ngang hàng với nhau trong cùng mặt phẳng lấy nét mà thôi. Đứng như xếp hàng mà chụp dọc thì có khép đến f/8 nó vẫn mờ như thường.

khép khẩu đến 11 là nét hết thôi mà

Trang 2 / 2 Đầu tiênĐầu tiên 12