Trang 6 / 45 Đầu tiênĐầu tiên ... 4567816 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 51 đến 60 / 443

Chủ đề: Góc ảnh Nikkor 58mm 1.4G

Quote Được gửi bởi Trangcapu View Post
    Không giấu gì mấy anh là em rất đang đam mê cái mờ đục sương đó nên cố tình edit màu như vậy. Theo quan điểm của em, lens Nikon này chụp rất thích nếu sở hữu nó và tất nhiên em phải bênh vực cho món tiền mình bỏ ra rồi! Nói chứ em đùa đấy hehehe... Kể từ khi lens 58mm này về, em mê nó lắm. Em phải cắn bụng rao bán cái Sigma 35mm để có thể bù tiền vô credit. Cái giá $1700 theo em nghĩ là rất hợp với lens này. Nó có gì đó rất riêng của nó. Em nghĩ nếu các anh có dịp hay có điều kiện nên mướn hoặc mượn chụp test thử và theo em, các anh có thể hoặc sẽ suy nghĩ lại.

Cái điều khác mà em muốn nhắc đến là ảnh của lens này rất dễ (theo ý kiến cá nhân của em) chỉnh sửa hoặc edit hình. Em nghĩ đối với những anh có thời gian hẹp mà có lens này thì chỉ bỏ chút ít thời gian là có thể hoàn thiện (1) tấm hình theo ý của mình. Hy vọng tới đây, em sẽ chụp và edit theo kiểu trong trẻo và tự nhiên để mọi người có thể trải nghiệm thêm về lens này. Mỗi cuối tuần em xin update hình với những ảnh đã edit nhẹ và hình gốc. Cám ơn các anh đã nêu lên ý kiến ạ :]

P/S: Em ở Mỹ nhưng Tết này có về VN. Em có để ý anh Thai.Nikon cùng quê ở Thủ Đức. Nếu được dịp xin cafe hay trà đá giao lưu. FB của em là: Khanh-truong Hoang.

Hình gốc chưa chỉnh sửa, convert từ RAW sang JPEG. Máy D800, ISO 50, và tại f/1.4.

Mình thích hình gốc hơn.
    Với điều hiện ánh sáng nắng thế này mà chụp được ở f1.4 với minimum CA, độ nét, màu sắc giữ được như vậy, con Carl Zeiss zf 85.4 của mình cũng chịu thua. Bokeh trông cũng rất tuyệt.
    Lens này xứng với giá của nó đấy chứ.

Quote Được gửi bởi jamesdo View Post
    đọc lại từ đầu thread em thấy hình như bác chủ lấy tiền của một số bác để mua lens này nên mấy bác đó búc xúc quá :v
    Like ++

Quote Được gửi bởi snsdyoona01 View Post
    Về cơ bản, mình thấy bạn đi đúng hướng rồi, người khác nói gì kệ người ta, chất màu film, vintage, đục đục sương sương mà các bác khác chê thực sự là nhìu người đang đi theo kiểu màu này, cố gắng lồng cảm xúc trong lúc chụp vào ảnh và áp dụng kiểu màu này thì ảnh sẽ rất khác
    btw nhìu bạn thích teen xóa phông màu sắc trong trẻo nhỉ :|

Đôi khi muốn hiểu nhưng rất khó!

Lens thì phải mở khẩu 1.4, 1,8. Bẹt lắm thì phải 2.8 bằng được cơ!
    Chất Lens thì phải Nano nhé!
    Máy thì phải FF. DX là chỉ cho Beginner!
    Thông số máy thì color depth nầy, dynamic range kia phải cao!
    Setup mà chụp Jpeg thì ko là dân chơi, phải RAW nhé ko compress!

..Xuất ảnh ra thì sao?
    Đem kéo màu, edit loạn lên, ra cái tấm hình color depth, dynamic range , cái trong trẻo mất sạch!
    Nhưng thế mới là đẹp cơ! Cái này là hoài cổ nhé! là ảnh màu chất phim, là vintage!
    Ảnh phải mù mù, đục đục, sương sương, Là ảnh có hồn có cảm xúc...
    Nói chung là ảnh nghệ thuật cao đấy nhé!

..Cái ảnh gốc BEFORE trên chụp chưa khéo, nhưng củng có phần nào đẹp nhờ máy, nhờ Lens.

Còn cái ảnh ÀTER đả edit, em nói thật, muốn có ảnh thế thì dể lắm.
    Mua cái compact đời đầu cách đây > 15,20 năm ra ảnh sẻ ngang ngang!
    Hay lấy cái cell phone đời đầu lúc tập tểnh chụp ảnh 1,2MB củng sẻ ra ảnh ko kém!
    Còn nếu DSLR thì ra chợ trời mua cái Lens cổ loại vất đi, chừng vài chục $.
    Ko! vài chục $ thì đắt quá. Loại sắt vụn, phế liệu vài $ là ra ảnh củng sẻ same same!
    Ko cần chỉnh sửa gì hết.

Các bác cao siêu quá em ko hiểu..
    Mà thôi em ko "ném đá" nửa.
    Ai chơi người đấy sướng. Miển bác chủ sướng là được rồi!

Mà đả chỉnh thành đục đục, sương sương thì làm sao thấy bokeh được đây ta?
    Tiền không thể mua được Hạnh Phúc. Phải cần thêm Vàng, Chứng khoán & Bất động sản!

Ảnh này thì 85F1.4 N chụp F1.4 ( cũng 5 cũng 8 cũng F1.4 và cũng nano ) và cũng bằng giá với 58F1.4Nano ( 1.700 $ )
    Ảnh hoàn toàn không Blend hay chỉnh sửa gì

Được sửa bởi hiendiep lúc 03:50 PM ngày 23-10-2014

Bác ấy chỉnh màu thì có dụng ý riêng của bác ấy và là sở thích cá nhân mà.

Có một số bố đời tỏ vẻ hiểu biết vào chém ác thật. Người ta mua lens nào, giá trị bao nhiêu chụp ra sao thì kệ người ta, miễn sao họ sướng là được rồi. Mình không thích thì đừng vào xem, và đừng coi ảnh. Cớ chi phiền hà gì mà phải vào rồi chê này chê nọ. Gắn cái lens 1k$ vào chắc phải ráng chụp cho ra hình trị giá 1k$ chắc. Vớ vẩn quá.

P/s: Bác chủ, tiếp tục đi bác. Chuyện ông trời và chuyện thiên hạ mình ko phải lo, bác lo cho chuyện của mình là được. Mong hình của bác :D

2 ảnh tiếp theo là hình không chỉnh sửa màu sắc gì hết. Chỉ có ảnh thứ nhì tăng sharpness 100 trên LR để so sánh. Em thấy mấy anh có lens 58mm này post hình lên với cho xôm tụ nào hihihi... Xin để ý phần tóc của anh trai giữa 2 hình để biết kết quả sau khi tăng sharpness.
    P/S: Ai trong đây cũng lớn hết rồi, có gì comment thẳng chứ đá xéo nhau thì hơi kì. Thread để show hình về lens nha, xin đừng lạc đề.

Hình gốc:

Sharpness +100
    Được sửa bởi Trangcapu lúc 02:59 AM ngày 19-10-2014

Lens này lúc em mua bao nhiêu Trangcapu nhỉ? Anh thấy trên FredMiranda có hàng Refurbish bán lại chừng 1300$

Dạ lúc em mua tổng cộng là $1700 trên Ebay, nó cho thêm cái Hoya filter luôn. Hồi xưa trước lúc mua cũng mò trên FredMiranda mà em không thấy ai bán used hay refurbished lại.

Quote Được gửi bởi phanhung View Post
    Đôi khi muốn hiểu nhưng rất khó!

Lens thì phải mở khẩu 1.4, 1,8. Bẹt lắm thì phải 2.8 bằng được cơ!
    Chất Lens thì phải Nano nhé!
    Máy thì phải FF. DX là chỉ cho Beginner!
    Thông số máy thì color depth nầy, dynamic range kia phải cao!
    Setup mà chụp Jpeg thì ko là dân chơi, phải RAW nhé ko compress!

..Xuất ảnh ra thì sao?
    Đem kéo màu, edit loạn lên, ra cái tấm hình color depth, dynamic range , cái trong trẻo mất sạch!
    Nhưng thế mới là đẹp cơ! Cái này là hoài cổ nhé! là ảnh màu chất phim, là vintage!
    Ảnh phải mù mù, đục đục, sương sương, Là ảnh có hồn có cảm xúc...
    Nói chung là ảnh nghệ thuật cao đấy nhé!

..Cái ảnh gốc BEFORE trên chụp chưa khéo, nhưng củng có phần nào đẹp nhờ máy, nhờ Lens.

Còn cái ảnh ÀTER đả edit, em nói thật, muốn có ảnh thế thì dể lắm.
    Mua cái compact đời đầu cách đây > 15,20 năm ra ảnh sẻ ngang ngang!
    Hay lấy cái cell phone đời đầu lúc tập tểnh chụp ảnh 1,2MB củng sẻ ra ảnh ko kém!
    Còn nếu DSLR thì ra chợ trời mua cái Lens cổ loại vất đi, chừng vài chục $.
    Ko! vài chục $ thì đắt quá. Loại sắt vụn, phế liệu vài $ là ra ảnh củng sẻ same same!
    Ko cần chỉnh sửa gì hết.

Các bác cao siêu quá em ko hiểu..
    Mà thôi em ko "ném đá" nửa.
    Ai chơi người đấy sướng. Miển bác chủ sướng là được rồi!

Mà đả chỉnh thành đục đục, sương sương thì làm sao thấy bokeh được đây ta?
    mấy cái thông số mình ko nói làm gì, đây ko phải chỗ test lens, cũng ko phải chỗ rì viu thiết bị cho các máy ảnh gia thẩm nên tone màu người ta đi sao thì kệ người ta, ai nói chụp jpeg ko phải dân chơi? đâu phải cứ chụp raw là dân chơi?. Nếu bạn biết bạn cần cái gì để chụp đẹp thì Jpeg cũng đã là quá đủ rồi nhé.
    Ban ko cần phải đá xoáy vì mắt thẩm mỹ của mỗi người mỗi khác, bokeh làm cái gì trong khi cái hồn của ảnh bạn chụp ra thì ko có, người ta gọi teen xóa phông là vì sao thì bạn tự hiểu nhé, dù có trong trẻo đến mấy, bokeh đẹp đến mấy vẫn VỨT, mình phải dùng từ VỨT cho bạn dễ hiểu luôn :|.
    Đối với 1 người chụp hiểu rõ đc cái họ cần thể hiện trong hình ảnh của mình thì màu sắc, cảm xúc, bố cục luôn phải đi cùng với nhau và bạn muốn xem mấy kiểu mình nói thì bác lên mấy chỗ kiểu photovogue hay http://en.worbz.com/ :| vậy nhé. Còn bác nói dễ thì thôi mình bái bác làm sư phụ luôn rồi bác chỉ mình với
    Được sửa bởi snsdyoona01 lúc 09:09 AM ngày 20-10-2014

Trong topic này có nhiều người chỉ người khác cách xài tiền

P/s: Màu sắc và độ chuyển màu tuyệt quá bác ơi. Em chỉ xài crop thôi nhưng cũng mơ về Nano

Ai đòi màu trong trẻo và nét thì vào đây xem thử
    http://forum.vietdesigner.net/thread...-film-3.68123/
    Được sửa bởi aress lúc 03:23 PM ngày 23-10-2014

Trang 6 / 45 Đầu tiênĐầu tiên ... 4567816 ... Cuối cùngCuối cùng